ถามเรื่องปันผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องปันผลครับ

โพสต์ที่ 1

มือใหม่ครับ
สงสัยเรื่องปันผล
คือปรกติแล้วเค้ามีกำหนดจ่ายกันยังไงหรอครับ
มีวันที่แน่นอนไหมครับ

แล้วต้องถือก่อนกี่เดือนถึงจะได้รับปันผล

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
wanidaja
Verified User

Re: ถามเรื่องปันผลครับ

โพสต์ที่ 2

มีหุ้นก่อนวันที่ขึ้น XD วันเดียวก็ได้สิทธิ์รับปันผล วันที่เงินจ่ายมักเป็นถัดๆไป ตามแต่ที่บริษัทกำหนด ถ้าขายวันที่ขึ้น XD ก็ได้รับปันผลอยู่ดี อยากทราบวันที่ขึ้น XD กับวันจ่ายเงินปันผลดูที่ settrade.com แล้วดูหุ้นแต่ละตัวที่เราถือ หน้าสิทธิประโยชน์ผู้ถือหุ้นได้
ไปให้สุดใจฝัน
googgai

โพสต์ที่ 3

ปกติผมเข้าไปดูที่ ปฎิทินหลักทรัพย์ครับ

http://www.set.or.th/set/xcalendar.do?l ... country=TH
thalucoz

โพสต์ที่ 4

หรืออีกทางหนึ่ง ซึ่งผมใช้ประจำก็คือ เข้าไปที่ www.settrade.com แล้วพิมพ์ชื่อหุ้นลงไปก็จะเห็นรายการต่าง ๆ ตั้งแต่ราคา ปริมาณการซื้อขาย และข่าวอื่น ๆ แต่ที่ผมสนใจและเข้ากับประเด็นของกระทู้คือ หัวข้อ สิทธิประโยชน์ผู้ถือหุ้นครับ ในนั้นจะมีการบอกย้อนหลังประมาณ 10 งวดจ่ายปันผล และจะมีวันที่ขึ้นเครื่องหมาย XD และวันที่จ่ายเงิน (วันที่เงินจะโอนเข้าบัญชีของเราครับ) และบอกด้วยว่างวดนี้จ่ายเท่าไหร่ครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ปกติในแต่ละวันที่หุ้นมีการซื้อขาย
หุ้นของบริษัทหนึ่งๆ
ก็จะถูกเปลี่ยนมือไปเปลี่ยนมือมา
ไม่นิ่ง

การจะให้สิทธิผู้ถือหุ้นให้ได้รับเงินปันผล
จึงกำหนดโดยการกำหนดปิดสมุดรายชื่อ
ณ วันที่ขึ้น XD ผู้ถือหุ้นคนไหนที่ถือหุ้นอยู่
จนกระทั่งปิดสมุด หรือเห็นเครื่องหมาย xd
จึงจะมีสิทธิได้รับเงินปันผลครับ
(ส่วนจะจ่ายวันต้องไปดูในรายละเอียดมติบอร์ดบริษัท)

ในส่วนกำหนดการที่ว่า บริษัทจะขึ้น xd เมื่อไหร่
โดยหลักการ วันที่ขึ้นเครื่องหมาย xd
จะมาจากมติบอร์ดของบริษัทครับ
(โดยกรรมการที่ผู้ถือหุ้นเลือกเข้าไป)
คงไม่มีเกณฑ์เป๊ะๆ
ว่าบริษัทไหนจะ xd เมื่อไหร่เป็นประจำทุกปี
อันนี้ในนักลงทุนต้องติดตามข่าว
ที่บริษัทแจ้งต่อตลาดหลักทรัพย์กันเองครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
marcus147

โพสต์ที่ 6

ปกติแล้ว การจ่ายปันผลนี่เค้าจ่ายให้ครบเต็มจำนวนไหมครับ
หรือว่าขึ้นอยู่กับผลประกอบการ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขึ้นอยู่กับมติของกรรมการครับ
แต่จะต้องมีผลการดำเนินงานกำไรสะสมเป็นบวกด้วยจึงจะจ่ายได้
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
peteinw

โพสต์ที่ 8

อีก อย่างนึงน่ะครับผมอยากรู้ว่า ท้าเรายังถือหุ้นตัวนั้นไว้ จะเงินปันผลผลรึ ป่าว หรือว่าเราต้องขายเท่านั้นถึงได้รับเงินปันผลกับส่วนต่าง ที่เราลงทุ้น

ปล.จากมือใหม่หัดเล่น. ผิดตรงไหนขออภัย
peteinw

โพสต์ที่ 9

peteinw เขียน:อีก อย่างนึงน่ะครับผมอยากรู้ว่า ท้าเรายังถือหุ้นตัวนั้นไว้ จะได้เงินปันผลผลรึ ป่าว หรือว่าเราต้องขายเท่านั้นถึงได้รับเงินปันผลกับส่วนต่าง ที่เราลงทุ้น

ปล.จากมือใหม่หัดเล่น. ผิดตรงไหนขออภัย
บุณยา

โพสต์ที่ 10

แล้วบริษัทที่มีวอร์แลนต์ วอร์แลนต์จะไม่ได้รับปันผลใช่ไหมครับ

อย่างนี้มูลค่าของหุ้นลูกก็จะต่ำลงไหมครับ
เช่น หุ้นลูก + 10 บาท = หุ้นแม่ >>> 10 + 10 = 20 *
สมมติว่าหุ้นแม่จ่ายปันผล 2 บาทต่อหุ้น แสดงว่ามูลค่าของหุ้นลูกควรจะเป็น 12 บาท รึเปล่าคัรบ
โพสต์โพสต์