ปีนี้คาด ดอกเบี้ยจะขึ้นอีกมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sylph
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ปีนี้คาด ดอกเบี้ยจะขึ้นอีกมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

อยากฝากประจำให้ดอกเบี้ยถึง 5% มั่งครับ

ตอนนี้เห็นดอกเบี้ยฝากประจำ ของธนาคารมีโปรโมชั่น เริ่มเข้าใกล้ 4% ไปเรื่อยๆ
แนบไฟล์

pakapong_u
ผู้ติดตาม: 401

Re: ปีนี้คาด ดอกเบี้ยจะขึ้นอีกมั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

ผู้ว่าฯธปท.ย้ำดำเนินนโยบายดอกเบี้ยแบบระมัดระวัง ชี้จำเป็นต้องปรับให้เข้าสู่ระดับปกติ เหตุแนวโน้มเงินเฟ้อยังสูง

นายประสาร ไตรรัตน์วรกุล ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) กล่าวว่า การดำเนินนโยบายดอกเบี้ย นโยบายในระยะต่อไป ยังจำเป็นต้องปรับให้เข้าสู่ระดับปกติต่อไป เนื่องจากแนวโน้มเงินเฟ้อยังสูง และดอกเบี้ยเงินฝากที่แท้จริงยังติดลบอยู่ โดยขณะนี้ติดลบอยู่ประมาณ 0.7% อย่างไรก็ตามเศรษฐกิจยังแรงขับเคลื่อนที่ดีมีแนวโน้มขยายตัวได้ต่อเนื่อง

"ภาวะเศรษฐกิจตอนนี้เรายังจำเป็นต้องดำเนินนโยบายการเงินปรับดอกเบี้ยนโยบายเข้าสู่ภาวะปกติ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าต้องปรับดอกเบี้ยขึ้นไปจนทำให้ดอกเบี้ยเงินฝากแท้จริงซึ่งติดลบอยู่ 0.7% กลายเป็น 0% ต้องให้เหมาะสมกับภาวะการเติบโตทางเศรษฐกิจด้วย ประเมินเศรษฐกิจเป็นระยะ"นายประสาร กล่าว

ทั้งนี้ปัจจุบันดอกเบี้ยนโยบายอยู่ที่ระดับ 3.25%
watshira
ผู้ติดตาม: 0

Re: ปีนี้คาด ดอกเบี้ยจะขึ้นอีกมั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

ดอกเบี้ยแพ้เงินเฟ้อมานานมากแล้ว ในภาวะปกติดอกเบี้ยควรสูงกว่าเงินเฟ้อเล็กน้อยเพื่อกระตุ้นให้เกิดการออมเงิน
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

โพสต์ที่ 4

ผมเดาว่า น่าจะขึ้นอีก 0.25-0.50 % ในปีนี้นะครับ

ประเมินจากที่ผู้ว่าฯ พูดแล้วก็เงินเฟ้อ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
kondee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

คงดูว่าค่าเงินจะแข็งขึ้นอีกเท่าไหร่ด้วยครับ ถ้าแข็งขึ้นมากสัก 28-29 อาจจะไม่ขึ้นดอกเบี้ยแล้ว
การจะได้สิ่งใดมานั้น...จำเป็นต้องแลกเปลี่ยนด้วยสิ่งที่มีค่าเท่าเทียมกัน
sylph
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

แปลว่ายิ่งฝากเงิน เงินยิ่งลด

เศร้าใจไทยแลนด์
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

อย่างน้อย ดอกเบี้ยนโยบายผมคิดว่า 3.5 % คงได้เห็นภายในปีนี้ครับ ^^
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
ดำ
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 8

ที่แปลกคือส่วนต่างดอกเบี้ยของแบงค์ ไม่ทราบว่าหน่วยงานกำกับดูแลไม่ได้ติดตามงบฯ หุ้นกลุ่มแบงค์ที่ประกาศออกมาหรืออย่างไร กำไรโตเอาๆ ก็ปล่อยให้สูบเลือดชาวบ้านตาดำๆ อยู่นั่น
Neverland
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 9

ดำ เขียน:ที่แปลกคือส่วนต่างดอกเบี้ยของแบงค์ ไม่ทราบว่าหน่วยงานกำกับดูแลไม่ได้ติดตามงบฯ หุ้นกลุ่มแบงค์ที่ประกาศออกมาหรืออย่างไร กำไรโตเอาๆ ก็ปล่อยให้สูบเลือดชาวบ้านตาดำๆ อยู่นั่น
เห็นด้วยครับ ส่วนต่างของดอกเบี้ยเงินกู้กับเงินฝากมันต่างกันเกินไป :(
roronoa

โพสต์ที่ 10

เสือนอนกิน !!!
ดูกำไรของกลุ่มแบงค์สิครับ ไม่แปลกใจเลย

ที่ผ่านมา ก็เข้าใจนะครับว่าพี่ท่านต้องตั้งสำรองต่างๆมากมาย
เพื่อให้พี่ท่านก้าวเดินอย่างแข็งแกร่งและมั่นคง

ถึงตอนนี้ พี่ท่านแข็งแรงขึ้นมากแล้ว ควรคืนกำไรแก่สังคมบ้างนะจ๊ะ
โพสต์โพสต์