นักลงทุนต่างชาติ ทำกำไรจากการเอาเงินมาลงทุนในไทยยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นักลงทุนต่างชาติ ทำกำไรจากการเอาเงินมาลงทุนในไทยยังไงครับ

Post no. 1

เท่าที่ลงทุนมาไม่นาน ได้ยินประมาณว่า นักลงทุนต่างชาติ ส่วนมากจะเรียกกันว่าฝรั่ง
เมื่อเอาเงินมาลงทุนในไทย ราคาหุ้นจะปรับตัวสูงขึ้น เพราะฝรั่งเงินเยอะ และเมื่อมีกำลังซื้อเยอะ ราคาจะสูงขึ้นตาม demand/supply ใช่ไหมครับ ทีนี้ผมได้ยินคำว่า รอบ คือจะมีรอบที่ฝรั่งเค้าและรอบที่ฝรั่งออก ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
และฝรั่งพวกนี้เค้าจะค้ากำไรจากไหนครับ ถ้าราคาหุ้นขึ้นไปสูงผมคิดเอาเองว่า คนไทยไม่น่าจะเอาเงินไปซื้อต่อหรือเปล่าครับ จะว่าถือยาวเอาเงินปันผลก็ไม่น่าใช่ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแถลงไขด้วยครับ .... :man: เพิ่งเห็นว่ามีไอคอนประจำตัว Mr.Fusion ด้วย
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

Re: นักลงทุนต่างชาติ ทำกำไรจากการเอาเงินมาลงทุนในไทยยังไงครั

Post no. 2

sarawut_p เขียน:เท่าที่ลงทุนมาไม่นาน ได้ยินประมาณว่า นักลงทุนต่างชาติ ส่วนมากจะเรียกกันว่าฝรั่ง
เมื่อเอาเงินมาลงทุนในไทย ราคาหุ้นจะปรับตัวสูงขึ้น เพราะฝรั่งเงินเยอะ และเมื่อมีกำลังซื้อเยอะ ราคาจะสูงขึ้นตาม demand/supply ใช่ไหมครับ ทีนี้ผมได้ยินคำว่า รอบ คือจะมีรอบที่ฝรั่งเค้าและรอบที่ฝรั่งออก ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
และฝรั่งพวกนี้เค้าจะค้ากำไรจากไหนครับ ถ้าราคาหุ้นขึ้นไปสูงผมคิดเอาเองว่า คนไทยไม่น่าจะเอาเงินไปซื้อต่อหรือเปล่าครับ จะว่าถือยาวเอาเงินปันผลก็ไม่น่าใช่ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแถลงไขด้วยครับ .... :man: เพิ่งเห็นว่ามีไอคอนประจำตัว Mr.Fusion ด้วย
ก็ขายไงครับ แล้วก็มีคนมาซื้อต่อ ยังไงก็มีครับ ถ้าไม่มีราคาจะไม่แสดง

ยืมเล่นหน่อยนะ
.... :man:
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
sylph
ผู้ติดตาม: 1

Re: นักลงทุนต่างชาติ ทำกำไรจากการเอาเงินมาลงทุนในไทยยังไงครั

Post no. 3

เข้ามาดู.. :man:

ไหนจะกำไรจากหุ้น cap gain
ไหนจะมีเด้งสองรอกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนอีก +

(Mr.Fusion ปลอมตัวมา)
sarawut_p

Post no. 4

sylph เขียน:เข้ามาดู.. :man:

ไหนจะกำไรจากหุ้น cap gain
ไหนจะมีเด้งสองรอกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนอีก +

(Mr.Fusion ปลอมตัวมา)
กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนนี่ หมายความว่าเงินบาทแข๊งค่าขึ้นเหรอครับ
เค้าเลยแลกกลับเป็นดอลล่าห์ได้มากขึ้น
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

Post no. 5

ฝรั่งมีหลายกลุ่มครับ
ถ้าคิดว่ามีการเข้าออกเป็นรอบๆ
ก็คงมีทั้งรอบเล็กรอบใหญ่รอบจริงรอบหลอก

เห็นคนที่เล่นรอบมีเรื่องให้คุยได้ทั้งวัน
เดี๋ยวรอรอบใหญ่จะซื้อตัวนั้นราคาเท่านี้
แล้วจะขายออกไปเท่านั้นเท่านี้

ส่วนตัวสนใจแต่มูลค่ากับ mos
จะมีข่าวรอบอะไรบ้าง
ผมไม่เคยได้ใส่ใจเลยครับ
ถ้าเราวิเคราะห์มารอบคอบดีแล้ว
วันนี้ไม่ขึ้น พรุ่งนี้มันก็ต้องขึ้นครับ

คล้ายๆ คันเบ็ดกับนักตกปลา
นอกจากนักตกปลาจะรู้ว่าน้ำบ่อไหนมีปลาแล้ว
อุปกรณ์อีกอย่างที่จะต้องพกเอาไปด้วยก็คือ...

เวลา ครับ...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
PostPost