เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน Advanced 26-27 พ.ย.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน Advanced 26-27 พ.ย.

โพสต์ที่ 1

การจัดอบรมครั้งนี้เป็นการจัดโดยผู้จัดเอง

ทางเวปไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ในการจัดอบรมทั้งสิ้น

ผู้จัดอบรมเพียงแต่ประสานงานและขออนุญาติในการประชาสัมพันธ์

อีก 2 อาทิตย์ ทาง MOD จะทำการย้ายกระทู้นี้ไปห้อง อบรมสัมนา ถ้าเพื่อนๆไม่เห็นกระทู้นี้ใน Value Investing รบกวนเข้าไปดูได้ที่ห้อง อบรมสัมนา นะครับ

วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Advanced) รอบ 2 วันที่ 26-27 พฤศจิกายน 2554

คอร์ส advanced รอบที่ 2 ตอนนี้สรุปวันเวลาที่เปิดแน่นอนได้แล้วนะครับ เพื่อนๆท่านไหนสนใจสมัครได้เลยนะครับ

เนื่องจากเนื้อหาค่อนข้างแน่น ถ้าเวลาไม่พออาจจะมีการตัดบางเรื่องที่ไม่สำคัญออกนะครับ และคอร์สนี้จะไม่มีการเกริ่นเรื่องงบต่างๆ เพราะเราคาดหวังว่าผู้เรียนจะรู้เรื่องงบมาแล้ว หวังว่าเพื่อนๆคงเข้าใจนะครับ ส่วนท่านไหนที่ยังไม่ค่อยชำนาญรบกวนอบรมคอร์ส Basic to Intermediate ก่อนมาเข้าคอร์สนี้นะครับ

คอร์ส : วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Advanced)
วิทยากร : ดร. ภาพร เอกอรรถพร
วันที่ : 26-27 พฤศจิกายน 2554
เวลา : 8:30 - 16:00 (เริ่มเรียน 9 โมงเช้า)
ราคา : 5,000 บาท
จำนวน : 80 คน
สถานที่ : โรงแรมโลตัส ซอย สุขุมวิท 33 (โรงแรมโนโวเทลเก่า)
blog : http://green-orange-investment.blogspot.com/

เนื้อหาที่เรียน
1 สรุปการวิเคราะห์งบการเงินทั่วไป (ย้ำอีกทีก่อนเข้าเรื่อง)
a วิเคราะห์ Ratios ต่างๆ (วิเคราะห์ลูกหนี้ การวิเคราะห์เจ้าหนี้ กำไรที่ทำได้จากธุรกิจ)
b ความสัมพันธ์ของค่าเสื่อมราคา
c ค่าใช้จ่ายลงทุนในการรักษาความสามารถในการแข่งขัน
d Off balance sheet (Operating Lease and Financial Lease) และหมายเหตุงบที่ต้องตรวจสอบ
e ผลกระทบของนโยบายบัญชีใหม่
2 การวิเคราะห์คุณภาพกำไร - กำไรในงบกำไรขาดทุนที่มีคุณภาพดี
a อัตราความเพียงพอของเงินสด (Cash flows adequacy ratio)
b ดัชนีเงินสดจากการดำเนินงาน (Operating cash index)
c คุณภาพกำไรจากเงินสด
3 ตัวอย่างบริษัทที่มีคุณภาพกำไรที่ดีกับ Stock Price Performance โดยใช้ข้อมูลบริษัท SCC กับ ITD และความเสี่ยงจากความผันผวนราคาหุ้น
a หลักพิจารณาเกี่ยวกับคุณภาพกำไรที่ดี
b สัญญาณเตือนภัยเกี่ยวกับคุณภาพกำไร
4 เปรียบเทียบงบการเงิน 2 บริษัท SCC กับ ITD ว่ามีคุณสมบัติเป็นไปตามหลักทฤษฏีอย่างไร
a การพิจารณาข้อมูลงบกำไรขาดทุนเกี่ยวกับคุณภาพกำไร
b มูลค่าเพิ่มราคาทางตลาดมีองค์ประกอบจากอะไร - องค์ประกอบของ MVA (MVA Components)
i มูลค่าจากการดำเนินงานในปัจจุบัน (Current operations value(COV))
ii มูลค่าจากปัจจัยที่หนุนการเติบโตในอนาคต (Future growth value(FGV))
5 การวิเคราะห์งบสำหรับอุตสาหกรรมต่างๆและสิ่งสำคัญในแต่ละอุตสาหกรรมที่ต้องดู
a อสังหา
b โรงพยาบาล
c ผลิต
d พลังงาน
e ปิโตรเคมี
f ธนาคาร
g ท่องเที่ยว
h ค้าปลีก
6 ผลกระทบของนโยบายบัญชีใหม่ (แทรกลงในแต่ละ Industry)
a อสังหาริมทรัพย์
b การเปลี่ยแปลงวิธีรับรู้รายได้ของโรงพยาบาล
c ค้าปลีก
d ธนาคาร บริษัทบัตรเครดิต

กติกา
1 ให้สิทธิ์ตามลำดับการโอนเงิน ไม่รับจองและคืนเงินเพื่อไม่ให้เพื่อนท่านอื่นเสียประโยชน์
2 ท่านไหนสนใจ กรุณาอีเมล์สอบถามได้ที่ [email protected] และผมจะแจ้งหมายเลขบัญชีเพื่อโอนเงินให้ทราบทางอีเมล์ครับ
3 เมื่อท่านโอนเงินแล้วกรุณาแจ้งข้อมูลเหล่านี้มาที่ email : [email protected] เท่านั้นส่วนรายชื่อผมจะ update ในบล็อกให้ทราบเป็นระยะครับ จำนวนที่โอน เช่น 2000.11 เพื่อความสะดวกในการตรวจสอบครับ
· Login Name
· วันและเวลา
· ชื่อ นามสกุล
· หมายเลขติดต่อกลับ

Re: เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน Advanced 26-27 พ.

โพสต์ที่ 2

สำหรับเพื่อนๆพี่ๆที่มาจาก ตจว ผมลองสอบถามราคาที่พักของโรงแรมให้แล้ว พบว่าราคาห้องพักของที่นี่แพงมากครับ ผมจึงแนะนำให้เพื่อนๆพี่ๆหาที่พักที่อื่นแทนจะดีกว่าครับ

Re: เปิดเรียนวิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงิน Advanced 26-27 พ.

โพสต์ที่ 3

คราวที่แล้วที่เรียนกับ อ สมชาย ท่านบอกว่าอาหารจีนที่โรงแรมนี้อร่อย รอบนี้ผมขออนุญาติจัดอาหารให้เพื่อนๆพี่ๆดังนี้นะครับ จะได้ไม่เบื่อกัน
วันที่ 26 พย เป็นอาหารจีนที่ชั้น 8
วันที่ 27 พย เป็นอาหารอินเตอร์บุฟเฟต์ที่ชั้น 9

โพสต์ที่ 4

มีเพื่อนๆเมล์มาสอบทางไปโรงแรม ผมเลยเอาแผนที่มาแปะให้ครับ

http://www.hotellotussukhumvit.com/map/index.html

โพสต์ที่ 5

ประกาศปิดรับสมัครคอร์ส advanced รอบวันที่ 26-27 พย ครับ เพราะที่นั่งเต็มแล้ว ท่านที่สมัครไม่ทัน รบกวนลงชื่อไว้ก่อนครับ ส่วนคอร์ส basic รอบวันที่ 19-20 พย ยังว่างอยู่ครับ
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

จองหนึ่งที่ขอรายละเอียดด้วยครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
harich

โพสต์ที่ 7

ขอจอง คอร์ส basic รอบวันที่ 19-20 พย
๑ ที่นะครับ
ขอบคุณครับ
[email protected]
sireekan24
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ขอจอง คอร์ส basic วันที่ 19-20 พ.ย. 54
1 ที่ค่ะ ขอรายละเอียดด้วยนะคะ
[email protected]
SOROS.DD

โพสต์ที่ 9

=ช่วยแปะรายละเอียดคอส Basic หน่อยได้ไหมครับ หรือ [email protected] ขอบคุณครับ
thckhma

โพสต์ที่ 10

คอร์สนี้เต็มแล้วใช่ไหมครับ มี plan ที่จะเปิดอีกครั้งเดือนไหนนะ
Kuray

โพสต์ที่ 11

สนใจcourse advanceคับ
ckanjana
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 12

สนใจครับ
█║▌│█│║▌║││█║▌│║▌║
https://www.facebook.com/ckivp
Mulberry Alexa

โพสต์ที่ 13

green-orange เขียน:มีเพื่อนๆเมล์มาสอบทางไปโรงแรม ผมเลยเอาแผนที่มาแปะให้ครับ

http://www.hotellotussukhumvit.com/map/index.html
Thank
การเติบโตของผลกำไรก็คือเจ้ามือที่ดีที่สุดในระยะยาว....
somsakchais

โพสต์ที่ 14

ขอจองเรียน course Advanced 1 ที่ครับ
Email : Thaiset [email protected]
v.i n.j balance tech

โพสต์ที่ 15

ขอจองเรียน advanced 1ที่ครับ email=[email protected]
woodooshy

โพสต์ที่ 16

จอง ทั้ง เบสิค กับ แอดว้านซ์ เลยครับ
[email protected] :D
ขอบคุณครับ
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
teevalue
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ขอลงชื่อสำรองคอร์ส Advance ครับ
e-mail : [email protected]
thian
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

สนใจเรียน
วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Advanced) รอบ 2 วันที่ 26-27 พฤศจิกายน 2554
รบกวนติดต่อกลับด้วยนะคะ สำหรับเลขที่บัญชีโอนเงินลงทะเบียนเรียน [email protected]
looping

โพสต์ที่ 19

interested to take basic course ka........pls contact me at [email protected] for more information duay na ka

kob kun mak mak ka
porzilla

โพสต์ที่ 20

จองคอร์ส basic รอบวันที่ 19-20 พย 1 ที่ครับ
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
Nono
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

ขอลงชื่อสำรองCourse Advanced วันที่ 26-27 พ.ย. ครับ [email protected]
Ann2281

โพสต์ที่ 22

จอง 1 ที่ วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า (Advanced) รอบ 2 วันที่ 26-27 พฤศจิกายน 2554
ไม่ทราบว่าต้องโอนเงินภายในวันที่เท่าไหร่
mrpao

โพสต์ที่ 23

สนใจเรียน Course Basic นะครับ kamolpaoแอดgmail.com
epsonpower2

โพสต์ที่ 24

สนใจคอร์ส Basic ครับ รบกวนส่งรายละเอียด
มาที่ mail [email protected] ด้วยครับ ขอบคุณครับ
greenwave

โพสต์ที่ 25

ผมสนใจเรียนคอร์สเบสิกครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ [email protected] ครับ
night

โพสต์ที่ 26

สนใจเรียนคอร์สเบสิกครับ ขอทราบรายละเอียดด้วยครับ
[email protected] ครับ
win747

โพสต์ที่ 27

สนใจเรียนคอร์สเบสิกครับ ขอทราบรายละเอียดด้วยครับ
[email protected] ครับ
Kuray

โพสต์ที่ 28

advance 1 ที่คับ
songsawat.s

โพสต์ที่ 29

สนใจ Advance 1 ที่ครับ
raynus

โพสต์ที่ 30

เนื่องจากน้ำท่วมกรุงเทพ ฯ
คอร์สนี้ยังยืนยันการเรียนในเวลาเและสถานที่เดิมอยู่ไหมครับ?
สายปันผลครับ

รูปภาพ
โพสต์โพสต์