บริษัทที่มีกำไรสุทธิน้อยแต่กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเยอะคือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บริษัทที่มีกำไรสุทธิน้อยแต่กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเยอะคือ

โพสต์ที่ 1

1.บริษัทที่มีกำไรสุทธิประมาณ 500 ล้าน แต่กระแสเงินสดจากการดำเนินงานประมาณ 600 ล้าน แปลว่าอะไรครับ

- เดาว่า เพราะบริษัทมีค่าเสื่อมราคา หรืออะไรประมาณนั้นไปหักกำไรทำให้กำไรดูน้อย ถูกไหมครับ

2.หา Margin of safety ทำอย่างไรครับผม

ขอบคุณมากๆครับ :mrgreen:
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
navapon

Re: บริษัทที่มีกำไรสุทธิน้อยแต่กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเยอ

โพสต์ที่ 2

คำถามน่าสนใจมากครับ ผมก็อยากรู้ด้วยคน
แต่ผมขอลองตอบดูก่อนนะครับ และไม่รู้ตัวเองเข้าใจผิดหรือขาดตกบกพร่องแค่ไหน
ท่านผู้รู้ก็รบกวนช่วยตอบด้วยแล้วกันครับ ขอบคุณครับ

เนื่องจากการคำนวณเงินสดสุทธิจากกิจกรรมดำเนินงาน จะได้จาก "การปรับปรุง 3 รายการจาก กำไรสุทธิ" ในงบกำไรขาดทุน คือ
1. การเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์หมุนเวียนและหนี้สินหมุนเวียน
2. ค่าเสื่อมและตัดจำหน่ายและหนี้สูญ
3. รายการกำไรและขาดทุนจากการขายสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน

ถ้าจะมีOCFมากกว่ากำไรสุทธิ ดังนั้นต้อง
1. มีการลดสินทรัพย์หมุนเวียน หรือ เพิ่มหนี้สินหมุนเวียน
2. การมีค่าเสื่อมมากๆ
3. ได้กำไรจากการขายสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน(ข้อนี้ไม่แน่ใจ ??)
จบแล้วครับ (ถูกเปล่าหว่า :?: )
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ronnachai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: บริษัทที่มีกำไรสุทธิน้อยแต่กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเยอ

โพสต์ที่ 3

Guiman เขียน:1.บริษัทที่มีกำไรสุทธิประมาณ 500 ล้าน แต่กระแสเงินสดจากการดำเนินงานประมาณ 600 ล้าน แปลว่าอะไรครับ

- เดาว่า เพราะบริษัทมีค่าเสื่อมราคา หรืออะไรประมาณนั้นไปหักกำไรทำให้กำไรดูน้อย ถูกไหมครับ

2.หา Margin of safety ทำอย่างไรครับผม

ขอบคุณมากๆครับ :mrgreen:
1. บริษัทนี้ดูแล้วเข้าทีนะ
2.เอาราคาของหุ้น ณ ปัจจุบัน - ราคาหุ้นตามมูลค่าทางบัญชี ส่วน MOS ในใจของแต่ละคนไม่เท่ากันแล้วแต่นะครับ จะ 20 30 หรือ 50 ก็ตามสะดวก ส่วนข้อมูลเหล่านี้หาได้จาก set.or.th
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
Guiman

โพสต์ที่ 4

่ขอบคุณครับผม :8)
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
Pun08

โพสต์ที่ 5

[quote="Guiman"]1.บริษัทที่มีกำไรสุทธิประมาณ 500 ล้าน แต่กระแสเงินสดจากการดำเนินงานประมาณ 600 ล้าน แปลว่าอะไรครับ

บอกได้ใหมครับว่า ตัวใหน จะขอไปศึกษาดู
ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์