การวัดมูลค่าหุ้นจากเงินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การวัดมูลค่าหุ้นจากเงินปันผล

โพสต์ที่ 1

ถ้า ค่าเฉลี่ยผลตอบแทนของการลงทุนในหุ้นคือ ๑๐%
สมมุติว่าเราสามารถรู้เงินปันผลล่วงหน้าของบริษัทได้

ถ้าคาดว่าหุ้นตัวนึง ให้เงินปันผลหุ้นละ ๑ บาทต่อปี โดยไม่คำนึงถึงปัจจัยอื่น ๆ เช่น Capital Gain ก่อน ในตัวอย่างนี้
ถ้าหุ้นนี้ราคาหุ้นละ ๑๐ บาท เท่ากับว่าหุ้นนี้ให้ผลตอบแทน ๑๐% ต่อปี -->หุ้นราคาสมเหตุสมผล
ถ้าหุ้นนี้ราคาหุ้นละ ๕ บาท เท่ากับว่าหุ้นนี้ให้ผลตอบแทน ๒๐% ต่อปี --> หุ้นถูก
ถ้าหุ้นนี้ราคาหุ้นละ ๑๕ บาท เท่ากับว่าหุ้นนี้ให้ผลตอบแทน ๖.๖๖% ต่อปี -> หุ้นแพง

แนวคิดนี้ถูกผิดยังไง รบกวนชี้แนะด้วยครับ
Go within, be at peace.
navapon

Re: การวัดมูลค่าหุ้นจากเงินปันผล

โพสต์ที่ 2

+1 like
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
thalucoz

Re: การวัดมูลค่าหุ้นจากเงินปันผล

โพสต์ที่ 3

ขอลองตอบดูครับ เพราะผมเองก็ได้ใช้ Model นี้อยู่ครับ

สิ่งที่สำคัญมากถ้าจะใช้วิธีนี้ก็คือ ความเป็นไปได้ที่ระดับปันผลจะลดลง หรือจ่ายไม่ได้ ถ้ามาก ๆ ผมจะยุติการคำนวนวิธีนี้ทันที และหันไปศึกษาตัวอื่น ๆ

อีกอันที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือ ความสม่ำเสมอในการปันผล ครับแน่นอนว่า หากกิจการกำไร ก็จะมีการจ่ายปันผล แต่มากน้อยแล้วแต่กิจการครับ

รบกวนช่วยชี้แนะครับผม :8)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
sarawut_p

โพสต์ที่ 4

thalucoz เขียน:ขอลองตอบดูครับ เพราะผมเองก็ได้ใช้ Model นี้อยู่ครับ

สิ่งที่สำคัญมากถ้าจะใช้วิธีนี้ก็คือ ความเป็นไปได้ที่ระดับปันผลจะลดลง หรือจ่ายไม่ได้ ถ้ามาก ๆ ผมจะยุติการคำนวนวิธีนี้ทันที และหันไปศึกษาตัวอื่น ๆ

อีกอันที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือ ความสม่ำเสมอในการปันผล ครับแน่นอนว่า หากกิจการกำไร ก็จะมีการจ่ายปันผล แต่มากน้อยแล้วแต่กิจการครับ

รบกวนช่วยชี้แนะครับผม :8)
ในกรณีก็ต้องยิ่งใช้ MOS มาก สินะครับ เช่นถ้าต้องการผมตอบแทน ๑๐% ต่อปี ถ้ามี MOS ที่ ๕% ก็ให้เล็งเป้าไปที่หุ้นที่น่าจะให้ปันผลประมาณ ๑๕% จากราคาทุน ในกรณีที่สามารถคาดเดาอัตราเงินปันผลได้

และศึกษาตัวอื่น ๆ คือการประเมินหุ้นด้วยวิธีอื่นใช่ไหมครับ

ชี้แนะด้วยครับ
Boyadvance

โพสต์ที่ 5

น่าจะใช้ได้กับบริษัทที่ใกล้จะอิ่มตัวนะครับ
คือสามารถทำนายการจ่ายปันผลที่ใกล้เคียงกับปีก่อนๆได้

แต่กับบริษัทที่ยังจ่ายปันผลน้อยอยู่แต่มีแนวโน้มที่สามารถจะจ่ายเพิ่มขึ้นได้
แบบนี้คิดว่า การคิดแบบนี้จะยังใช้ได้มั้ยครับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 6

Boyadvance เขียน:น่าจะใช้ได้กับบริษัทที่ใกล้จะอิ่มตัวนะครับ
คือสามารถทำนายการจ่ายปันผลที่ใกล้เคียงกับปีก่อนๆได้

แต่กับบริษัทที่ยังจ่ายปันผลน้อยอยู่แต่มีแนวโน้มที่สามารถจะจ่ายเพิ่มขึ้นได้
แบบนี้คิดว่า การคิดแบบนี้จะยังใช้ได้มั้ยครับ
งั้นอาจจะตั้งเป็นอีกเรื่องนึงครับ :mrgreen: อาจเป็นปันผล + การเติบโต
แต่ว่าจะวัดมูลค่าการเติบโตยังไง รบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ผมไม่ได้คิดแบบ จขกท ครับ

เราลงทุน ก็ต้องคิดถึงผลตอบแทนการลงทุน คือ กำไรต่อหุ้นมากกว่า ดังนั้นส่วนใหญ่ก็จะดูจาก pe อนาคต

การจ่ายปันผลก็สำคัญ จึงควรดูนโยบายการจ่ายปันผลประกอบการตัดสินใจด้วยเท่านั้น

บางบริษัทจ่ายปันผลน้อย แต่นำเงินกำไรสะสม ไปลงทุนต่อ ย่อมส่งผลต่อกำไรในอนาคตที่เพิ่มขึ้นตามมา ซึ่งระยะยาวอาจดีกว่านำเงินกำไรจ่ายเป็นปันผลออกไป
sarawut_p

โพสต์ที่ 8

กาละมัง เขียน:ผมไม่ได้คิดแบบ จขกท ครับ

เราลงทุน ก็ต้องคิดถึงผลตอบแทนการลงทุน คือ กำไรต่อหุ้นมากกว่า ดังนั้นส่วนใหญ่ก็จะดูจาก pe อนาคต

การจ่ายปันผลก็สำคัญ จึงควรดูนโยบายการจ่ายปันผลประกอบการตัดสินใจด้วยเท่านั้น

บางบริษัทจ่ายปันผลน้อย แต่นำเงินกำไรสะสม ไปลงทุนต่อ ย่อมส่งผลต่อกำไรในอนาคตที่เพิ่มขึ้นตามมา ซึ่งระยะยาวอาจดีกว่านำเงินกำไรจ่ายเป็นปันผลออกไป
คุณ กาละมัง มีวิธีคิดมูลค่าหุ้นจากกำไรต่อหุ้น หรือ pe อย่างไรบ้างครับ ในการประเมินว่าหุ้นราคาถูกหรือแพง
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ปันผลแต่ละบริษัทมีคุณภาพไม่เท่ากัน เหมือนการให้ PE นั้นแหล่ะ
ปันผล 8% ของบริษัทคุณภาพดี มีค่ามากกว่า ปันผล 12% ของบริษัทที่แย่

ส่วนตัวผมยังไงก็ต้องคาดการณ์กำไรก่อน จึงจะหาปันผลได้
แล้วมองว่าบริษัทนี้มีคุณภาพแค่ไหน แล้วควรให้ว่าปันผลเป็นกี่%
เช่นบริษัทนี้กำไรมีคุณภาพเยี่ยม ตลาดน่าจะพอใจที่ปันผล 6%
ถ้างวดนี้ปันผล 10 บาท จะได้มูลค่า (10/6)*100 = 166 บาท

หรืออีกแบบก็ Dividend Discount Model
http://en.wikipedia.org/wiki/Dividend_Discount_Model
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
sarawut_p

โพสต์ที่ 10

ซุนเซ็ก เขียน:ปันผลแต่ละบริษัทมีคุณภาพไม่เท่ากัน เหมือนการให้ PE นั้นแหล่ะ
ปันผล 8% ของบริษัทคุณภาพดี มีค่ามากกว่า ปันผล 12% ของบริษัทที่แย่

ส่วนตัวผมยังไงก็ต้องคาดการณ์กำไรก่อน จึงจะหาปันผลได้
แล้วมองว่าบริษัทนี้มีคุณภาพแค่ไหน แล้วควรให้ว่าปันผลเป็นกี่%
เช่นบริษัทนี้กำไรมีคุณภาพเยี่ยม ตลาดน่าจะพอใจที่ปันผล 6%
ถ้างวดนี้ปันผล 10 บาท จะได้มูลค่า (10/6)*100 = 166 บาท

หรืออีกแบบก็ Dividend Discount Model
http://en.wikipedia.org/wiki/Dividend_Discount_Model
ไม่เข้าใจตรงนี้ครับ
๘% กับ ๑๒% ในที่นี้คิดจากราคาทุนที่ซื้อมา หรือคิดจากกำไรครับ หรือมีความหมายอื่น ๆ ด้วยเช่น ๘% แต่บริษัทที่ดี ก็จะมีความยั่งยืนกว่า แต่เท่าที่อ่านจาก
น่าจะหมายถึงว่าเป็น เปอร์เซ็นต์จากกำไรใช่ไหมครับ

ในส่วนของลิงค์ที่ให้จาก Dividend Discount Model มีภาษาคณิตศาสตรเยอะพอสมควร เดี๋ยวจะลองค่อย ๆ แกะดูนะครับ ขอบคุณครับ
Jangster

โพสต์ที่ 11

ส่วนตัวผมจะลงทุนโดยใช้dividend yield ที่รับได้จากราคาที่ลงทุนเป็น worst case scenario krub
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

sarawut_p เขียน: คุณ กาละมัง มีวิธีคิดมูลค่าหุ้นจากกำไรต่อหุ้น หรือ pe อย่างไรบ้างครับ ในการประเมินว่าหุ้นราคาถูกหรือแพง
พูดไปก็มีรายละเอียดเยอะ ก็อยากให้ไปดูกระทู้เกี่ยวกับเรื่อง pe ดีกว่า ก็ประมาณนั้น ไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้น
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ทั้งหมดคิดจากราคาหุ้นที่เราจะซื้อครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
sarawut_p

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ :8)
nanoVI

โพสต์ที่ 15

:B :B ห่านทองคำจะให้ผลตอบแทนที่ดีก็ต้องเลี้ยงตั้งแต่เป็นลูกห่าน ถึงจะเลี้ยงตัวผู้ไม่มีไข่ทองคำ ก็ยังได้เนื้อ :B :B
โพสต์โพสต์