ว้าแพ้ตลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 1

แย่จังสิ้นเดือนนี้ดันแพ้ตลาด 0.09% พี่ๆเป็นยังไงกันบ้างครับ
THiNK
ผู้ติดตาม: 0

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 2

รอบนี้ชนะไปหวุดหวิด รอลุ้นต่อรอบหน้าให้กระต่ายมันหลับซะก่อน
genie
ผู้ติดตาม: 1

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 3

สงสัยต้องดักยิงกระต่ายซะแล้ว :evil:
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 4

รอบนี้ผมชนะนิดหน่อยเอง แต่ก็ไม่เสียใจเพราะว่าตลาดมาแรงจริงๆวิ่งเอาวิ่งเอา
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 5

genie เขียน:สงสัยต้องดักยิงกระต่ายซะแล้ว :evil:
ถ้าเจ้าของสำนักแพ้ แล้วลูกทีมอย่างพวกผมจะทำยังไง

ไว้เอาวันสิ้นปีมาว่ากันดีกว่า
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 6

ของผมไม่ได้แข่งกับตลาดครับเลยไม่ต้อง ดักยิงใคร แต่ที่แน่ กำไรมองทะลุของผมในปีนี้ไม่เลวแน่ครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 7

Mon money เขียน:ของผมไม่ได้แข่งกับตลาดครับเลยไม่ต้อง ดักยิงใคร แต่ที่แน่ กำไรมองทะลุของผมในปีนี้ไม่เลวแน่ครับ
กำไรครบ100% ต้องพากันไปฉลองที่ร้านบัวนะ ห้ามลืม อิอิ
THiNK

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 8

เอา 100% เลยเหรอ
งั้นผมตามไปกินฟรีได้อีกหลายปีสิเนี่ย
ไม่เป็นไร ไม่ได้ตัง กินฟรีก็ยังดี :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 9

รางวัลปลอบใจสำหรับคนแพ้ SET Index เดือนนี้

You may win every battle, but still lose the war.

- or -

You may lose some battles, but still win the war.

แพ้บ่อยแค่ไหนไม่สำคัญครับ คนที่ชนะคือคนที่ยืนอยู่เป็นคนสุดท้าย

หรือไม่ก็ให้เฮีย Mon Money พาไปเลี้ยงร้านบัวอีกหนึ่งรอบ
หรือไม่ก็บินไปขอนแก่นกัน ให้พี่ปรัชญาเลี้ยงหนึ่งมื้อ
หนูแดง

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 10

คำว่าแพ้ตลาดหมายความว่าอย่างไรค่ะ แล้วที่พี่ จินนี่บอกว่าแพ้ 0.09% เป็นอย่างไรค่ะ :?:
stockms

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 11

แพ้ตลาดก็คล้ายๆ แพ้ท้องแหละครับ คือคนแพ้ท้องจะมีอาการคลื่นไส้ อาเจียร อยากรับประทานของเปรี้ยว คนแพ้ตลาดก็คือคนที่เดินเข้าตลาดแล้วเกิดอาการอยากซื้อหุ้น แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ถูกว่าจะซื้อตัวไหนดี จนมันวิ่งหนีไปหมดที่ถืออยู่ก็ขึ้นไม่ทันตลาด ขาดไป 0.09%...แต่ผมว่าอย่างนี้แพ้ไม่จริงนะครับอาจจะเรียกได้ว่าเสมอตลาดก็ได้ ซึ่งช่วงหุ้นขึ้นก็มักจะเป็นอย่างนั้นครับสำหรับชาว VI แต่ช่วงหุ้นลงนี่แหละที่จะวัดว่าใครเป็น VI ตัวจริง หรือใครเป็น VI จำเป็น
Piranha

ว้าแพ้ตลาด

โพสต์ที่ 12

แพ้หรือชนะตลาด เราก็ใช้วิธีเทียบเปอร์เซ็นต์การเพิ่มขึ้นของมูลค่าหุ้นในพอร์ทของเรา เทียบกับ
เปอร์เซ็นต์การเพิ่มขึ้นของดัชนี
สมมุติ ดัชนีตลาดเพิ่มขึ้นในเดือนนี้ เท่ากับ 10%
มูลค่าหุ้นในพอร์ทคุณเพิ่มขึ้น น้อยกว่า 10% เรียกว่า แพ้ตลาด
ถ้ามากกว่าก็เรียกว่าชนะตลาด
ล็อคหัวข้อ