มีอะไรที่เป็น ฟอร์เอเวอร์เทรนด์บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: มีอะไรที่เป็น ฟอร์เอเวอร์เทรนด์บ้างครับ

โพสต์ที่ 31

พอดีเมื่ออาทิตย์ต้นเดือนนี้ ผมไปเดินดูงานสหพัฒน์ที่ศูนย์สิริกิต
เจอบู๊ธพ่าร์มเฮ้าส์ เขาออกสินค้าใหม่ล่าสุดคือ
แซนวิซสำเร็จรูปแบบแดกด่วน ซื้อไปแช่ในตู้เย็น กินได้เป็นอาทิตย์
ยอดขายถล่มทะลายมาก

เห็นภาพชัดเจนมากครับเฮีย
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
woodooshy
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีอะไรที่เป็น ฟอร์เอเวอร์เทรนด์บ้างครับ

โพสต์ที่ 32

กิเลสตัณหาครับ :shock:

อยู่ในใจไม่เคยเปลี่ยนเยย :oops:

555+ :D
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

อีกอัน

ศาสนา......ลัทธิ................. จะให้ชัดก็ศรัทธาและความเชื่อครับ

ถูกใช้เป็นเครื่องมือแสวงหาผลประโยชน์กันเป็นว่าเล่นอีกด้วย..........
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 34

เพชร
เลอค่า...อมตะ

:mrgreen:
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 35

คุณชูเกียรติ คงถือฟาร์มเฮ้าส์อยู่
ยอมรับว่า ราคาตอนนี้ผมก็ไม่กล้าซื้อ ได้แต่ถือของเก่าที่เหลือจากการขายหมูเอาไว้ :wall: :wall:
multipleceilings เขียน:อีกอัน

ศาสนา......ลัทธิ................. จะให้ชัดก็ศรัทธาและความเชื่อครับ

ถูกใช้เป็นเครื่องมือแสวงหาผลประโยชน์กันเป็นว่าเล่นอีกด้วย..........

ผมว่า หมอดูก็น่าจะเป็นฟอรเอเวอร์เทรนด์เหมือนกันครับ
ต่อให้วิทยาการทางวัตถุก้าวหน้าไปแค่ไหน
คนเราก็ยังต้องการที่พึ่งทางจิตใจจากสิ่งที่มองไม่เห็นอยู่ดี
แม้แต่รัฐมนตรีที่กระทรวงวิทยาศาสตร์
ก็ยังต้องบวงสร้างสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นการเล่นของก่อนรับตำแหน่ง :mrgreen: :mrgreen:
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

คนแก่เยอะขึ้น

โรงพยาบาล ประกัน อาหารเสริม :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
chukieat30

โพสต์ที่ 37

คลายเครียด เขียน:คุณชูเกียรติ คงถือฟาร์มเฮ้าส์อยู่
ยอมรับว่า ราคาตอนนี้ผมก็ไม่กล้าซื้อ ได้แต่ถือของเก่าที่เหลือจากการขายหมูเอาไว้ :wall: :wall:
multipleceilings เขียน:อีกอัน

ผมว่า หมอดูก็น่าจะเป็นฟอรเอเวอร์เทรนด์เหมือนกันครับ
ต่อให้วิทยาการทางวัตถุก้าวหน้าไปแค่ไหน
คนเราก็ยังต้องการที่พึ่งทางจิตใจจากสิ่งที่มองไม่เห็นอยู่ดี
แม้แต่รัฐมนตรีที่กระทรวงวิทยาศาสตร์
ก็ยังต้องบวงสร้างสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นการเล่นของก่อนรับตำแหน่ง :mrgreen: :mrgreen:

ไม่มีหุ้นหรอกครับ แต่เห็นเฮียพูดได้เห็นภาพดีครับ ไม่ต้องบรรยายมาก

อันนึงที่เป็น forever เทรน คือ หนังสือหุ้นครับ ตีแตก

ไม่ว่าจะพิมพ์มานานแค่ไหน คุณค่าก้ไม่เคย จะลดลงไปเลยครับ

เป็นหนังสือที่จุดประกาย ความคิด จากคนคิดอะไรเล็กๆ ก้มาคิดใหญ่

จากคนเล่นหุ้นงูๆๆปลาๆๆ ก้มาเป็นนักลงทุน

จากคนที่เคยมองจอทั้งวัน จนมาเป็นคนที่มองแค่เปิด กับปิดตลาด เวลาที่เหลือ

ก้ดูหนังฟังเพลง

จากคนที่ไม่มีอะไร มาเป็นนักลงทุนคุณค่า

และขอบคุณ อาจารย์และแนวคิด ที่ ปั้นคนจากดิน สู่ ดวงดาวครับ

อีกเล่มนึงก้เป็นหนังสือ ที่อ่านแล้ววางไม่ลง มวยวัด Temple boxing

จากมวยที่ใครๆๆ ก้ดูถูกว่า มวยวัด สู่การลงทุนแบบมวยวัดมืออาชีพ

ส่วนเทรนเนอร์มวยผม ก้เป็นเด็กวัดในห้องมวยวัดเฮียแหล่ะครับ

ต้องขอบคุณเฮีย และเฮียจีเอส เฮียนัน เฮียฮาริ จริงๆๆครับ

เข้าใจแล้วครับ ที่ว่า เกาะบาตร สมภารแล้วดี มันอย่างนี้เอง
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
htemyz

โพสต์ที่ 38

ส่วนตัวมองว่าเป็นพลังงานครับ ลองไล่ดูง่ายๆก็ได้ ตั้งแต่แรกๆของอารยธรรมเราก็ใช้พลังงานงานสัตว์(ให้สัตว์ทำงาน) พลังงานจากไฟ เอาพลังงานกล เอาความอบอุ่น เอาแสงสว่าง ไล่มาจนถึงเริ่มมีวิธีการใช้พลังงานผ่านกลไกต่างๆ พวกเครื่องจักรไอน้ำ ไล่มาเรื่อยๆจนถึงน้ำมัน จนถึงพลังงานนิวเคลียร์ มันค่อนข้างชัดที่ว่าเราใช้พลังงานงานมากขึ้นเรื่อยๆ(และน่าจะไม่น้อยลง)

พอลองมาดูเรื่องการลงทุน ก็ต้องหาดูว่าบริษัทไหนที่จะสามารถโตไปกับ trend นี้ได้เรื่อยๆ ซึ่งบริษัทที่ดูน่าจะโตไปได้ตลอดเลยผมว่ายังไม่น่าจะมี พวกบริษัทที่อยู่ในธุรกิจ fossil fuel ดูกันยาวๆ(ตามหัวข้อว่า forever) คงยังไม่ใช่(เพราะมันจะหมด) ถ้ามีธุรกิจที่ทำ renewable energy แล้วสามารถแข่งขันได้ก็อาจจะพอเข้าข่ายละมั้งครับ (แต่ก็ต้องกลัวเรื่อง เทคโนโลยีใหม่ๆอยู่ดี)
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 39

chukieat30 เขียน:อันนึงที่เป็น forever เทรน คือ หนังสือหุ้นครับ ตีแตก

ไม่ว่าจะพิมพ์มานานแค่ไหน คุณค่าก้ไม่เคย จะลดลงไปเลยครับ

เป็นหนังสือที่จุดประกาย ความคิด จากคนคิดอะไรเล็กๆ ก้มาคิดใหญ่

จากคนเล่นหุ้นงูๆๆปลาๆๆ ก้มาเป็นนักลงทุน

จากคนที่เคยมองจอทั้งวัน จนมาเป็นคนที่มองแค่เปิด กับปิดตลาด เวลาที่เหลือ

ก้ดูหนังฟังเพลง

จากคนที่ไม่มีอะไร มาเป็นนักลงทุนคุณค่า

และขอบคุณ อาจารย์และแนวคิด ที่ ปั้นคนจากดิน สู่ ดวงดาวครับ

อีกเล่มนึงก้เป็นหนังสือ ที่อ่านแล้ววางไม่ลง มวยวัด Temple boxing

จากมวยที่ใครๆๆ ก้ดูถูกว่า มวยวัด สู่การลงทุนแบบมวยวัดมืออาชีพ

ส่วนเทรนเนอร์มวยผม ก้เป็นเด็กวัดในห้องมวยวัดเฮียแหล่ะครับ

ต้องขอบคุณเฮีย และเฮียจีเอส เฮียนัน เฮียฮาริ จริงๆๆครับ

เข้าใจแล้วครับ ที่ว่า เกาะบาตร สมภารแล้วดี มันอย่างนี้เอง

เห็นด้วยครับ "ตีแตก" ของดร.นิเวศน์จะเป็นตำนานที่ยั่งยืนคู่ไปกับตลาดหุ้นไทย

ส่วนของผม แค่บอกเล่าเรื่องของผู้เดินทางแสวงหาเงินในตลาดหุ้น
ที่ล้มเหลวบ้าง สำเร็จบ้างเท่านั้นครับ

เรื่องเวบเทมเปิ้ลบ๊อกซิ่ง อันนั้นคุณซีเค เป็นคนต้นคิดแต่ผู้เดียวเลยครับ
ผมไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยแต่อย่างไร
ตอนคุณซีเคมาขออนุญาตใช้ชื่อ ผมยังแนะนำให้คุณซีเคไปขออนุญาตกับคุณอริน
ซึ่งเป็นคนแปลคำว่ามวยวัดเป็น temple boxing

ตอนนี้คุณซีเค อดีตเวบมาสเตอร์ของทีวีไอ
ได้ใช้ชื่ออื่นแทนแล้วครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Arpieaw

โพสต์ที่ 40

simpleBE เขียน:เพชร
เลอค่า...อมตะ

:mrgreen:
+1 ครับ
nACrophiles_117

โพสต์ที่ 41

เห็นด้วยกับ เทรนด์คนแก่ครับ

ว่ากันว่าต่อไปค่าเฉลี่ยอายุคนจะมากขึ้น โครงสร้างประชากรต่อไปจะมีสัดส่วนของคนแก่มากขึ้นๆ (คงเคยเห็นรูปในหนังสือ สังคมศึกษา ที่เรียนกันตอนประถม-มัธยม)

แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะแก่กันแบบสุขภาพดีหรือเปล่า ไหนจะโรคเบาหวาน ความดัน ไขมัน เส้นเลือดหัวใจตีบ เส้นเลือดสมองตีบ-แตก ทำเอาคนแก่ปัจจุบันจำนวนไม่น้อยกลายสภาพเป็นต้องนอนติดเตียง ช่วยเหลือตนเองไม่ได้

ปัจจุบันทำเอาอึ้งไม่น้อย ไม่น่าเชื่อว่าคนอายุไม่ถึง 30 จำนวนไม่น้อย มาเจาะเลือดแล้วจะพบไขมันในเลือดสูงบ้าง น้ำหนักเกินบ้าง น้ำตาลเกินค่าปกติบ้าง (ยังไม่ถึงเป็นเบาหวาน) ไหนจะอาหาร, ความเครียด, lifestyle ต่างๆ มันเสริมกันไปหมด ส่งผลต่อให้เกิดโรคต่างๆที่กล่าวมาข้างต้นทั้งสิ้น รวมไปถึงมะเร็ง (แต่มะเร็งนี่ ผมไม่แน่ใจว่าจะส่งผลดีต่อ รพ เอกชนหรือไม่ เพราะค่าใช้จ่ายการรักษาสูงมาก คนไข้ไปหาแค่ รพ รัฐบาล ยังแทบกระอักเลือดจากค่าใช้จ่ายสูงลิ่ว)
labor omnia vincit
thekiller
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 42

โค้ก แป๊บซี่ ผมว่าคนยังดื่มไปอีกอย่างต่ำเป็น ร้อยปี เชื่อผมเหอะ อิอิ
ball911

โพสต์ที่ 43

ผมว่าธุรกิจที่ผิดศีลห้าครับ รุ่งทุกราย ยังไงๆกิเลสก็เป็นฟอร์เอเวอร์เทรน ที่จะเหนือกว่าก็ศาสนาซึ่งคงไม่เข้าตลาดหุ้น
nanoVI

โพสต์ที่ 44

:D :D "เพชร" เลอค่า อมตะ ครับ :D :D
chukieat30

โพสต์ที่ 45

nanoVI เขียน::D :D "เพชร" เลอค่า อมตะ ครับ :D :D
นานมากแล้วนะครับ

ผมยกให้ประโยคนี้ดีกว่าครับ ฟอเอเวอร์เทรน

มาม่า อื้อ อร่อยยยยยย

มาม่านะครับไม่ใช่ดราม่า 55+
แนบไฟล์

pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 46

เริ่มปฏิบัติวันนี้! ข้าราชการห้ามเล่นเฟซบุ๊กเวลางาน
ข่าวทั่วไป RYT9.COM -- จันทร์ที่ 1 ตุลาคม 2555 12:03:34 น.

ก.มหาดไทยสั่งข้าราชการในสังกัดงดใช้เฟซบุ๊กเวลาราชการ หลังส่งผลให้การประชุมคอนเฟอเรนซ์ติดขัด เริ่มปฏิบัติใช้โดยทั่วกันวันนี้

กรณีกระทรวงมหาดไทย มีคำสั่งไปยังผู้ว่าราชการจังหวัดทั่วประเทศ ให้แจ้งต่อข้าราชการในสังกัด เรื่องงดใช้เว็บไซต์เฟซบุ๊กในช่วงเวลาราชการ ซึ่งคำสั่งดังกล่าวมีผลบังคับใช้แล้วตั้งแต่วันนี้ (1 ตุลาคม) โดยกระทรวงมหาดไทยได้สั่งข้าราชการในสังกัดให้งดเล่นเฟซบุ๊ก ในช่วงระหว่างเวลา 08.30-12.00 น. และ 13.00-16.30 น. ซึ่งเป็นเวลาราชการ หลังจากพบว่า ที่ผ่านมามีข้าราชการในสังกัดเข้าใช้อินเทอร์เน็ตเป็นจำนวนมากที่ส่วนใหญ่พบ ใช้งานเฟซบุ๊ก และชมวิดีโอผ่านเว็บไซต์ยูทูป ทำให้สิ้นเปลืองช่องสัญญาณ (แบนด์วิดท์) จำนวนมาก ส่งผลต่อการประชุมวิดีโอคอนเฟอเรนซ์จากรัฐบาล ไปยังต่างจังหวัด ที่มักเกิดปัญหาภาพและเสียงขัดข้องทำให้สื่อสารไม่ชัเจนบ่อยครั้ง
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 47

สวัสดีครับเฮียคลายเครียด

ผมขอยกให้ "การศึกษา" เป็น Forever Trend ครับ ไม่ว่าจะเป็นการศึกษาอย่างเป็นทางการและไม่เป็นทางการ

โดยเฉพาะโรงเรียนกวดวิชา เดี๋ยวนี้กวดกันตั้งแต่ ประถม มัธยม ปริญญาตรี และล่าสุดปริญญาโทก็ได้ยินว่ามีกวดกันแล้ว

ส่วนการศึกษาที่ไม่เป็นทางการก็อย่างการอบรมของไทยวีไอนี่ไง คนล้นทุกรอบนะครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร