เส้นทางเศรษฐีหุ้นหนุ่ม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
b4solid
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 72

Re: เส้นทางเศรษฐีหุ้นหนุ่ม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณ ดร. นิเวศน์ และ คุณlittle wing ที่เอาให้อ่าน

และคุณลูกอีสานด้วย นับถือจริงๆ ทั้งแนวคิดและการกระทำเลยครับ
สำหรับผม นี่ไม่ใช่แค่เซียน เป็นเหมือนสนิท มีอะไรก็เตือนด้วยความหวังดีจริงๆ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
NAI-A SIKHIU
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เส้นทางเศรษฐีหุ้นหนุ่ม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 32

อาจารย์เตือนสติได้ถูกที่ และ ถูกเวลา ทำให้หลายคนที่กำลังหน้ามืดตามัว ฉุกคิดได้ ( ตัวข้าพเจ้าเอง )
นครจันทึก จารึกภาพ ๔,๐๐๐ ปี สี่เขี้ยวต้นตำนาน คู่บ้านลำตะคลอง
chiraponge

โพสต์ที่ 33

เป็นการเหยียบเบรกที่ดีมากเลยครับ
ทำให้เรา หันมาดู บ. มากกว่า ราคาหุ้นในกระดาน
SunShine@Night

โพสต์ที่ 34

ลูกอิสาน เขียน:เห็นหลายคนใช้วิธีนี้
ไม่เฉพาะหนุ่ม vi
เซียนเก็งกำไรก็เอาด้วย
วัดกันไปเลย

ซื้อหุ้นแค่ 1 ตัว
มาร์จินเต็มที่

ถ้ารอดก็รวย คนอื่นยกย่องเป็นเซียน
ที่ตายมีมากกว่า แต่คนตายพูดไม่ได้

เคยแนะนำเพื่อนที่อยากรวยเร็วๆ ใช้วิธีนี้แหละ
ตัวเองบางครั้งเห็นคนอื่นได้มากๆ ยังอยากทำเลย
แต่คิดดูแล้วเสี่ยงเกินไป ถ้ารู้ว่าอาจจะตาย จะทำทำไม
ขอเป็นแบบเดินทีละก้าว แต่เดินทุกวัน ดูซิจะถึงเป้าหมายไหม

12 ปีผ่านไป ผลออกมา... ก็ถึงเหมือนกัน :D
+ 10 Like ขอบคุณครับอาจารย์ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
wyn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณอาจารย์มากครับ
^^

โพสต์ที่ 36

แหล่มครับ รู้สึกว่าเหมือนซ้อเจ็ดเขียนเลย 555+
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
todto
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 37

แนวซ้อเจ็ดแบบนี้ชอบ
mrdew

โพสต์ที่ 38

ไม่รู้ว่าลงทุนกับหุ้นตัวล่าสุด (หุ้นส่วนชีวิต) ในระยะยาวจะกำไรหรือขาดทุน มีปันผลหัวปีท้ายปีหรือเปล่า ? :D
siebelize

โพสต์ที่ 39

todto เขียน:แนวซ้อเจ็ดแบบนี้ชอบ
หรือว่าตอนนี้ ท่าน ดร. เขามีทีมงานเขียนบทความ เหมือนซ้อเจ็ดไปแล้วนะ :mrgreen: :mrgreen:
springs

โพสต์ที่ 40

เตือนสติคนชอบฝันเช่นผมได้เป็นอย่างดีเลยครับ เห็นคนอื่นทำได้ก็คิดว่าตัวเองอาจจะทำได้บ้าง จนบางครั้งก็หลุดกรอบความคิดที่เคยวางไว้ เนื่องจากสติ+สมาธิยังไม่แข็งพอ ขอบคุณครับ
leky

โพสต์ที่ 41

อ.เขียนตรงไปตรงมาดีครับ :bow: :bow: :bow:
เดิมแนวคิดวีไอกับมาร์จิ้นเหมือนเป็นเรื่องที่ควรหลีกเลี่ยง ระยะหลัง ๆ ที่ตลาดขึ้น มาร์จิ้นกับวีไอเริ่มที่จะเข้ากันได้กลับกลายเป็นเรื่องมือเร่งความมั่งคั่ง การมีสื่อช่วยกระพือกระแส ในคนที่อยู่ในตลาดมานานก็ยังพอเตือนสติตัวเองให้ระวังกับความเสี่ยงได้บ้าง แต่คนรุ่นใหม่ ๆ ที่ขาดประสบการณ์จะมองประเด็นนี้เป็นสิ่งที่น่าลอง ตรงนี้อันตรายมากครับ

จะว่าไปผมอ่านบทความของอ.แล้ว ผมไม่แน่ใจว่าความสำเร็จของคุณไวอาจจะเป็นเพราะ 25%+25%+25%+25% คือ เก่ง+เฮง (ตลาดเป็นใจ) + กล้า (ในเวลาที่เหมาะสม) + ก๊วน (เครือข่าย)

แต่เห็นด้วยครับ "คนตาย" ไม่เคยออกมาพูด
"Become a risk taker, not a risk maker"
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 42

ปากค้าง ผมเดินช้ากว่าเยอะเลย ดูเหมือนเพื่อน ๆ สายเต่าก็มีเยอะเหมือนกัน

อยากรู้ว่าพี่คนไหนมีชีวประวัติเหมือนเสี่ยไวบ้าง
หรือมีใครที่เกือบจะเป็นได้ อยากฟังครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
KGYF

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณมากครับ

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
บุณยา

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณมากนะครับ

พอเงินต้นมากขึ้น วิธีการลงทุนก็เซฟขึ้น
"คนตาย" ไม่เคยออกมาพูด
+1 like :D
leky

โพสต์ที่ 45

Linzhi เขียน:ปากค้าง ผมเดินช้ากว่าเยอะเลย ดูเหมือนเพื่อน ๆ สายเต่าก็มีเยอะเหมือนกัน

อยากรู้ว่าพี่คนไหนมีชีวประวัติเหมือนเสี่ยไวบ้าง
หรือมีใครที่เกือบจะเป็นได้ อยากฟังครับ
ผมเองไม่ใช่ "คุณไว"นะครับ เพียงแต่อยากแชร์ประสบการณ์ความรู้สึก "เต่าหรือไม่เต่า" อยู่ที่จิตใจเราครับ
ถ้าคนอยากได้กำไร 7 เด้ง ถ้าได้แค่ 20-30% ต่อปี เค้าก็คิดว่าอัตราเท่านี้คือ "เต่า" ก็จะเกิดความรู้สึกผิดหวัง ถ้าเราลองดู "เซียนของจริง" ระดับโลก ไม่ว่าจะเป็นปีเตอร์ ลินซ์ ฯลฯ การทำได้ผลตอบแทนขนาดนี้ แต่มีความ "ต่อเนื่อง" ถือว่า "ไม่เต่า" แน่ครับ

นลท.ในตลาดส่วนหนึ่งสับสนกับคำว่า VI บางคนเป็น VS หรือ CI (ตามคำนิยามของอ.) แต่หลงประเด็นว่าตัวเองเป็น VI อันนี้คือสิ่งที่น่ากลัวครับ หลักการที่เป็นแก่นแท้ไม่เคยผิดครับ ในกรณีกำไร 700% ในช่วงสั้น ๆ แบบนั้น ถ้าทำได้ 1 ครั้งผมมองว่ามันก็คงไม่แปลก แต่มันคงจะแปลกถ้าทำได้เรื่อย ๆ ครับ ถ้าใครได้แบบนั้นช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังด้วยจะขอบคุณยิ่งครับ

การลงทุนยุคนี้เปลี่ยนไปจากเดิม เมื่อก่อนชื่อของ "เสี่ย" ต่าง ๆ ขายได้ "เสี่ย" ใช้มาร์ ใช้สื่อซุบซุบตามหนังสือพิมพ์หุ้น กระจายข่าวหุ้นที่เสี่ยเข้าซื้อ แต่ยุคสมัยเปลี่ยนวิธีการเดิม ๆ ของเสี่ยได้ผลแต่น้อยลง เสี่ยส่วนหนึ่งหันมาลงทุนแนวพื้นฐานมากขึ้น เสี่ยส่วนหนึ่งเดิมชอบมีข่าวกับหุ้นเล็ก ๆ ก็ต้องปรับตัวมาเล่นหุ้นบิ๊กแคป ในขณะเดียวกันที่การลงทุนแบบ VI มีฐานกว้างขึ้น มีคนประสบความสำเร็จส่วนหนึ่งมีชื่อเสียง "VI ขนานแท้" ส่วนหนึ่งกลายเป็น " VI เปลี่ยนสี" แต่ความเข้มของการเป็น VI ยังเหลืออยู่เท่าไหร่???? จากเดิมสื่อสิ่งพิมพ์มีบทบาทในการกระจายข่าวก็กลายเป็นสื่อทางออนไลน์ แต่ที่สำคัญผมมองว่า ถ้าเรายึดแนวทาง VI อะไรที่ดูเหมือนจะ "คล้าย VI" เราคงต้องแยกให้ออก และอย่ามาทำให้เราหลงประเด็นว่าวิธีการที่เราทำอยู่มันไม่ได้ผลหรือผิดพลาดครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 46

การใช้ margin นี่ เป็นได้ทั้งทางลัดทั้งทางขึ้นทางลง แต่ผมยอมรับเลยว่า มันเสพติดได้จริงๆ ครับ ทางที่ดีคนที่คิดจะใช้ ควรเปิดวงเงินเผื่อไว้ ซักไม่เกิน 25% ของมูลค่า port อย่างน้อยเวลาหุ้นมี panic มูลค่า port รวมก็ยังช่วยค้ำไว้ไม่ให้โดน force แล้วก็เป็นการ test ตัวเองด้วยว่ามี วงเงินเท่าไหร่ซื้อหมดหรือเปล่าซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้ก็ค่อนข้างอันตรายครับ จริงๆ สำหรับผมถ้าเปิดวงเงินไม่เยอะ พอที่จะมูลค่า port รวมจะช่วยค้ำไว้ได้ เลือกซื้อหุ้นที่ดีจริงๆ แล้วเอาส่วนปันผลมาชดเชยดอกเบี้ย การใช้วงเงิน margin ก็เป็นทางเลือกที่ดีทางหนึ่ง ในการเพิ่มความเร็วเพื่อไปสู่เป้าหมายครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 47

leky เขียน:
การลงทุนยุคนี้เปลี่ยนไปจากเดิม เมื่อก่อนชื่อของ "เสี่ย" ต่าง ๆ ขายได้ "เสี่ย" ใช้มาร์ ใช้สื่อซุบซุบตามหนังสือพิมพ์หุ้น กระจายข่าวหุ้นที่เสี่ยเข้าซื้อ แต่ยุคสมัยเปลี่ยนวิธีการเดิม ๆ ของเสี่ยได้ผลแต่น้อยลง เสี่ยส่วนหนึ่งหันมาลงทุนแนวพื้นฐานมากขึ้น

ในกรุงเทพธุรกิจอาทิตย์ก่อน (วันที่ลงเรื่องคุณฮงตอนสอง) มีคอลัมน์ซุบซิบแวดวงนักลงทุนพูดถึงเสีีี่ยปู่ ไปร่วมวงพบปะกินข้าวกับกลุ่ม ThaiVI บอกว่ามีท่านประธานอยู่ด้วย

ในคอลัมน์ที่ว่า เสี่ยแกประกาศว่าตอนนี้แกเป็น VI จริงๆ แล้ว
Arpieaw

โพสต์ที่ 48

กระต่ายกับเต่าต้องดูกันยาวๆครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 49

Ii'8N เขียน:
leky เขียน:
การลงทุนยุคนี้เปลี่ยนไปจากเดิม เมื่อก่อนชื่อของ "เสี่ย" ต่าง ๆ ขายได้ "เสี่ย" ใช้มาร์ ใช้สื่อซุบซุบตามหนังสือพิมพ์หุ้น กระจายข่าวหุ้นที่เสี่ยเข้าซื้อ แต่ยุคสมัยเปลี่ยนวิธีการเดิม ๆ ของเสี่ยได้ผลแต่น้อยลง เสี่ยส่วนหนึ่งหันมาลงทุนแนวพื้นฐานมากขึ้น

ในกรุงเทพธุรกิจอาทิตย์ก่อน (วันที่ลงเรื่องคุณฮงตอนสอง) มีคอลัมน์ซุบซิบแวดวงนักลงทุนพูดถึงเสีีี่ยปู่ ไปร่วมวงพบปะกินข้าวกับกลุ่ม ThaiVI บอกว่ามีท่านประธานอยู่ด้วย

ในคอลัมน์ที่ว่า เสี่ยแกประกาศว่าตอนนี้แกเป็น VI จริงๆ แล้ว

อ้อ....ลืมให้ความกระจ่าง ที่ผมพาดพิงเชื่อเสี่ยและท่านประธาน อาจดูเหมือนผิดมารยาทไปหน่อยถ้าบอกว่าซุบซิบ แต่เพราะในคอลัมน์เขียนชื่อ-นามสกุลเต็มของทั้งสองท่านเลย (สมพงษ์ ชลคดีดํารงกุล และสุทัศน์ ขันเจริญสุข ระยองเพียวฯ) ไม่ได้เขียนแบบชื่อเล่นแค่เสี่ยปู่ ไม่ได้เขียนเป็นนัยแบบซ้อเจ็ด

อาจไม่ใช่สาระสำคัญอะไรนัก ถ้ามองทั่วไปเป็นแค่ข่าวเล็กๆ แต่คงจำกันได้ ว่าไม่กี่เดือนที่ผ่านมาหยกๆ เสี่ยยักษ์เอง ก็พูดอย่างชัดเจนยอมรับแนวทางว่า VI ประสบความสำเร็จ
เลยคิดว่า น่าจะเป็นกำลังใจให้คนที่ลังเลในแนวทาง VI ได้มุ่งมั่นต่ิอไป
(ผมเอง ก็ VI เด็กหัดใหม่ครับ แต่ยังไม่เจ๋งพอ แค่พื้นๆ)
carbondale

โพสต์ที่ 50

ผมว่าทุกอย่างมันอยู่ที่เราจะทนต่อกิเลสตรงนั้นได้มากน้อยแค่ไหน
มันก็เหมือนกับว่าเห็นคนอื่นเค้าได้เราก็อยากได้บ้าง คนเราไม่เหมือนกันครับ
ทั้งประสบการณ์, ความรู้, ความขยัน, แหล่งข่าวสาร หรือ ดวง ดังนั้นมันก็เหมือนกับ
ประโยคที่ยินบ่อยๆคือ ต่างกรรมต่างวาระ อย่าโลภในสิ่งที่ไม่ใช่ของเรา
ทำอะไรให้พอดีความสามารถ

ป.ล. ขอบคุณบทความดีๆอันนี้ที่อ่านแล้วได้เตือนใจถึงหลักธรรมะที่สามารถใช้กับหลักการณ์ลงทุนได้
689

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณ ดร.มากๆ ครับที่ให้ข้อคิดที่ดีมากๆ
ผมเห็นด้วยครับว่าที่ผ่านมา ตลาดหุ้นทำให้นักลงทุน VI ประสบความสำเร็จที่รวดเร็วอยู่มาก
หลายคนปรับเป้าหมายเกินตัว และคาดหวังว่าตัวเองจะต้องทำได้เหมือนที่ผ่านมา
ชอบครับวลีที่ คนตายพูดไม่ได้ และผู้ชนะเป็นผู้เขียนประวัติศาสตร์
โชคย่อมเข้าข้างคนที่เตรียมพร้อมเสมอ
TTW lover

โพสต์ที่ 52

เหมือนชีวิตผมเลย

แต่ไม่ได้ใช้มาร์จิ้นตอนเล่นแรกๆ
มาใช้หลังวิกฤต
ที่สำคัญผมแต่งงานกับหมอ(ฟัน)สาวสวยแทน
เราเป็นเม่า ถ้าตามไม่ดู
เราเป็นเม่า ถ้าไม่รู้
เราเป็นเม่า แน่ๆ ถ้ารู้ว่าเล่นกับไฟ แล้วยังเล่น
เราเป็นนกฟินิกส์ ถ้าเราตามแล้วคิดพิจารณา แบบมีความรู้ และ เล่นกับสิ่งที่เราเข้าใจ !
Arpieaw

โพสต์ที่ 53

TTW lover เขียน:เหมือนชีวิตผมเลย

แต่ไม่ได้ใช้มาร์จิ้นตอนเล่นแรกๆ
มาใช้หลังวิกฤต
ที่สำคัญผมแต่งงานกับหมอ(ฟัน)สาวสวยแทน
:shock: ใช้มาจิ้นตอนนี้เลยได้ป่าวพี่แบบไม่ต้องรอหลังวิกฤต
จะได้แต่งกับหมอสาวสวยๆกับเค้าบ้าง :ep:
boats26

โพสต์ที่ 54

ขอบคุณอาจารย์มากครับสำหรับบทความเตือนสติให้ทุกๆ คน :D
theerasak24

โพสต์ที่ 55

ลูกอิสาน เขียน:เห็นหลายคนใช้วิธีนี้
ไม่เฉพาะหนุ่ม vi
เซียนเก็งกำไรก็เอาด้วย
วัดกันไปเลย

ซื้อหุ้นแค่ 1 ตัว
มาร์จินเต็มที่

ถ้ารอดก็รวย คนอื่นยกย่องเป็นเซียน
ที่ตายมีมากกว่า แต่คนตายพูดไม่ได้

เคยแนะนำเพื่อนที่อยากรวยเร็วๆ ใช้วิธีนี้แหละ
ตัวเองบางครั้งเห็นคนอื่นได้มากๆ ยังอยากทำเลย
แต่คิดดูแล้วเสี่ยงเกินไป ถ้ารู้ว่าอาจจะตาย จะทำทำไม
ขอเป็นแบบเดินทีละก้าว แต่เดินทุกวัน ดูซิจะถึงเป้าหมายไหม

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับพี่โจ

12 ปีผ่านไป ผลออกมา... ก็ถึงเหมือนกัน :D
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
*AQUA*
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 56

Ii'8N เขียน:
leky เขียน:

ก็ว่ากันไป...
leonleon

โพสต์ที่ 57

ขอบคุณ คุณ little wing , ดร.นิเวศน์ และพี่ลูกอีสาน มากๆเลยครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 58

ภายใน 1-2 ปีถัดจากนี้ VI แบบแฟชั่น จะถูกแยกออกจาก VI แบบยึดหลักการ
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 59

thanks to Dr., P. Jo kab. :D
One up on SET
ตามด้วยคน

โพสต์ที่ 60

ขอบคุณอาจารย์ที่สุดครับ ที่อุสารวบรวมให้เห็นภาพโดยรวมทำให้ผมเข้าใจมาดขึ้นครับ ขอบคุณที่ให้สติครับ