ต้นทุนการผลิตรองเท้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ต้นทุนการผลิตรองเท้า

โพสต์ที่ 1

http://www.facebook.com/panfootballthailand
อ่านเจอมาครับ เลยสรุปให้ชาว Thaivi อ่านโดยทั่วกัน
เรื่องมันมีอยู่ว่า Hannarong Torsakul ถามว่าทำไมไม่ผลิตรองเท้าเบอร์ 45
Pan เขาตอบมาดังนี้ครับ

อย่างงี้นะครับคุณ Hannarong ในการผลิตโมลด์รองเท้า 1 ชุด ไม่ว่าจะทำไซส์เท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ก็ตาม จะต้องมีเงินลงทุนต่อพื้นชุดใหม่คร่าวๆแบบเบสิคเลย ประมาณ 1 ล้าน 5 แสนบาท โรงงานฉีดพื้นจะคิดค่า amortize ต่อพื้น 1 ชุดจากการสั่งผลิตของรองเท้าแพนในรุ่นนั้นๆ ที่ใช้พื้นใหม่ สมมุติว่าเรากำหนดว่า ต้องสั่งรุ่นนี้ 10,000 คู่ เพราะฉะนั้น ใน 1 คู่ เราจะต้องมีค่าต้นทุนที่บวกเพิ่มเข้าไปในรองเท้า 150 บาท (เอา1ล้าน5แสนตั้งหารด้วย1หมื่น) เพราะฉะนั้นต้นทุนจะเพิ่มขึ้นจากเดิมแน่นอนคู่ละ 150 บาท

เราจะต้องผลิตให้ครบตามจำนวนออเดอร์ที่เราสั่งกับทางโรงฉีดพื้นไว้จนครบครับ เช่นเดียวกันในการเพิ่มไซส์ 45 เราก็คิดแบบข้างต้น เพียงแต่ว่าจำนวนเงินจะลดลง 1 ไซส์ อาจจะใช้เงินเพียง 250,000 บาท แต่ก็จะมีกำหนดว่าต้องผลิตกี่คู่สำหรับไซส์ 45 ซึ่งถ้าสมมุติว่ากำหนดว่าต้องผลิต 2,000 คู่ ภายใน 1 ปี เราต้องเพิ่มต้นทุนให้กับลูกค้าอีกคู่ละ 125 บาท

จากการที่ผมเคยให้ชาวไซส์ 45 มารวมตัว ลงชื่อ ดูว่ามีซักกี่คน ถ้ามีจำนวนเยอะ ก็น่าจะสามารถแบกรับต้นทุนตรงนี้ไหว ปรากฎว่ามาลงชื่อไม่ถึง 10 คน แล้วผมจะไปกล้าลงทุนในตลาดนี้ได้อย่างไรครับ...พอเข้าใจมั้ยเอ่ย
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: ต้นทุนการผลิตรองเท้า

โพสต์ที่ 2

MO101 เขียน:
จากการที่ผมเคยให้ชาวไซส์ 45 มารวมตัว ลงชื่อ ดูว่ามีซักกี่คน ถ้ามีจำนวนเยอะ ก็น่าจะสามารถแบกรับต้นทุนตรงนี้ไหว ปรากฎว่ามาลงชื่อไม่ถึง 10 คน แล้วผมจะไปกล้าลงทุนในตลาดนี้ได้อย่างไรครับ...พอเข้าใจมั้ยเอ่ย
ถ้าดูจาก signature พี่แล้ว ถ้าจะขายในไทยสงสัยต้องต้องผลิตไซส์ 49 :mrgreen:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

อ่านแล้วไม่เข้าใจ
Blueplanet
untrataro25
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 4

ผมงงๆกับท่อนที่ 3 อ่ะครับ อ่านแล้วงงๆ
สรุปคือที่ไม่ผลิดsize45 ที่เป็นไซค์ใหญ่ ก็เพราะต้องลงทุนสูง และราคาขายก็ต้องเพิ่มตาม ที่สำคัญคือไม่รู้ว่าจะขายได้รึเปล่า
ยังไงก็สนับสนุน PAN :P ซึ่งเป็นแบรนด์คนไทยครับ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
yoyoeffect
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

"ถุงยางที่เหมาะกับคนไทยต้องไซส์ 49 "

ผมเห็นsignature มาระยะนึงแล้วครับ แต่ไม่ได้ใส่ใจ พอดีมีคนพูดถึงเรื่องไซส์49 ผมเป็นผู้ชายตัวเล็กพอสมควรถ้าเทียบกับชายไทยทั่วไป
ผมเคยลอง49 ครั้งเดียวแล้วอึดอัดมาก หน้าเกือบเขียว และไม่เคยใช้อีกเลย ที่เล่ามา ไม่ได้จะเอาอะไร แค่จะบอกว่า อาจจะไม่ใช่ผู้ไทยส่วนใหญ่ก็ได้นะครับต้องไซส์ 49 ที่ถามๆเพื่อนรอบข้าง ก็52หมดไม่มีใครใช้49เลย เพื่อนผมบางคนยังบลัฟอีกว่าถ้าไปเมืองนอก ฝากซื้อที่ใหญ่กว่า 52 อีกต่างหาก

เล่าสู่กันฟังเฉยๆนะครับ อย่าซีเรียส
โพสต์โพสต์