ขอคำแนะนำหน่อยครับเรื่องมาจิ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
true
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำหน่อยครับเรื่องมาจิ้น

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมกำลังคิดหนัก ว่าจะใช้มาจิ้นโดยเสียค่าดอกเบี้ยอยู่ประมาณ8-9%ต่อปีมาซื้อหุ้น เพราะตอนนี้ผมเอาออกมาใช้บางส่วนค้าขายส่วนตัวแต่วงเงินยังเหลือครับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
มี2กรณีครับ

1.ถือยาวโดยดูพื้นฐานทั้งหมดแล้วครับ (กำไรโตดีเรื่อยๆ การเงินok ผู้บริหารมีธรรม ดูย้อนหลัง3-5ปีครับ) แต่ปันผลบาทีก็7บางทีก็5ครับ หรือต้องหาตัวที่ปันผมครอบคลุมกับมาจิ้นที่8-9%ต่อปี

2.ซื้อขายเก็งกำไรให้ได้มากกว่าดอกเบี้ยที่8-9%ต่อปีครับ ให้เอาส่วนต่างมาจ่ายค่าดอกเบี้ยหรือมากกว่าค่าดอกเบี้ยครับ

ขอบคุณและขอรับคำแนะนำทุกท่านครับ

ปล. อยากจะเอามาหักลบกับค่าดอกเบี้ยถ้าดีที่สุดก็ได้มากกว่าครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับเรื่องมาจิ้น

โพสต์ที่ 2

true เขียน: 1.ถือยาวโดยดูพื้นฐานทั้งหมดแล้วครับ (กำไรโตดีเรื่อยๆ การเงินok ผู้บริหารมีธรรม ดูย้อนหลัง3-5ปีครับ) แต่ปันผลบาทีก็7บางทีก็5ครับ หรือต้องหาตัวที่ปันผมครอบคลุมกับมาจิ้นที่8-9%ต่อปี
ถ้าจะใช้มาร์จินเเล้วถือยาว ผมแนะนำว่าอย่าเลยครับ เพราะถ้าโดนForce Sellขึ้นมา พื้นฐานดีแค่ไหนก็ตายได้ครับ
2.ซื้อขายเก็งกำไรให้ได้มากกว่าดอกเบี้ยที่8-9%ต่อปีครับ ให้เอาส่วนต่างมาจ่ายค่าดอกเบี้ยหรือมากกว่าค่าดอกเบี้ยครับ
ถ้าทำได้ก็เยี่ยมไปเลย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับเรื่องมาจิ้น

โพสต์ที่ 3

true เขียน:ตอนนี้ผมกำลังคิดหนัก ว่าจะใช้มาจิ้นโดยเสียค่าดอกเบี้ยอยู่ประมาณ8-9%ต่อปีมาซื้อหุ้น เพราะตอนนี้ผมเอาออกมาใช้บางส่วนค้าขายส่วนตัวแต่วงเงินยังเหลือครับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
มี2กรณีครับ

1.ถือยาวโดยดูพื้นฐานทั้งหมดแล้วครับ (กำไรโตดีเรื่อยๆ การเงินok ผู้บริหารมีธรรม ดูย้อนหลัง3-5ปีครับ) แต่ปันผลบาทีก็7บางทีก็5ครับ หรือต้องหาตัวที่ปันผมครอบคลุมกับมาจิ้นที่8-9%ต่อปี
ดอกเบี้ย 8-9% ถือว่าค่อนข้างสูงมากครับ มาร์จิ้นจากโบรกเกอร์ทั่วๆไปแค่ 5-6% เท่านั้น ถ้าจะใช้มาร์จิ้นจริงๆใช้จากโบรกเกอร์ดีกว่า แต่ก่อนจะใช้มาร์จิ้นต้องมั่นใจในการประเมินกิจการและเลือกหุ้นที่ดี ถ้าไม่มั่นใจก็ไม่ควรใช้ครับ ถ้าจะถือยาวก็น่าจะเลือกบริษัทที่กำไรเติบโตได้ไม่น้อยกว่า 20-30% ตลอดช่วง 3 ปีข้างหน้านี้ โดยที่ราคาปัจจุบันยังไม่ปรับตัวขึ้นมาสูงกว่าอัตราการเติบโตในอนาคต และอย่าใช้มาร์จิ้นในปริมาณที่เยอะจนเสี่ยงที่จะถูก Force sell เมื่อเกิดเหตุไม่คาดคิดขึ้นครับ ถ้ามั่นใจก็ลองจากน้อยๆก่อนได้

คนที่ซื้อขายแบบเก็งกำไรเกือบทุกคนขาดทุนครับ ผลตอบแทนได้แย่กว่าการเลือกบริษัทดีๆแล้วถือยาวอีกครับ ไม่ใช่แค่ไม่ได้ผลตอบแทนคุ้มดอกเบี้ย แถมยังขาดทุนอีกด้วย ไม่แนะนำครับ

ขอบคุณและขอรับคำแนะนำทุกท่านครับ

ปล. อยากจะเอามาหักลบกับค่าดอกเบี้ยถ้าดีที่สุดก็ได้มากกว่าครับ
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 4

สั้นๆนะครับ
ราคาหุ้นตอนนี้ไม่ใช่เวลาที่จะโลภอัดมาจิ้นนะครับ ถ้ายังไม่อยากหมดตัว
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyoeffect

โพสต์ที่ 5

harikung เขียน:สั้นๆนะครับ
ราคาหุ้นตอนนี้ไม่ใช่เวลาที่จะโลภอัดมาจิ้นนะครับ ถ้ายังไม่อยากหมดตัว
อ่านแล้ว สะอึก! แต่ก็เห็นด้วยครับ
true

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกคนมากครับที่เตือนสติ ผมคิดได้แล้วครับตกลงไม่ซื้อครับช่วงนี้
พอดีผมทำบัญชีรับ-จ่ายประจำเดือนและรู้สึกว่าช่วงนี้เราใช้เงินแต่ล่ะเดือนเหลือน้อยเหลือเกิน
เลยเกิดความคิดนี้ขึ้นมาเพื่อช่วยลดรายจ่ายบ้างก็ยังดี พอดีขาดสตินิดหน่อยครับ

ผมรอหุ้นบางตัวเกาะติดสถานะกาณร์ อ่านข่าวเศรฐกิจแล้วคาดหวังมากเกินไปว่าsetจะลงอีก
เลยอดเก็บหุ้นเข้าพ็อด( เรียกว่าตกรถรึป่าว) พอเกิดข่าวดีขึ้นราคาดีด เลยรู้สึกว่าพลาด
แล้วจะมาเก็บช่วงนี้เป็นการแก้ตัวแต่ดีที่ยังไม่ได้เก็บมาเพราะแรงเหลือเกินตอนนี้ราคาพุ่งเร็วมาก

ตอนนี้รู้แล้วครับว่า ต้องรอต้องอดทนสำคัญจริงๆคำนี้
โพสต์โพสต์