อยากรู้วิธีเขียนโปรแกรมดูราคาหุ้น(ใช้ Visual Basic)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
wanchaiid
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อยากรู้วิธีเขียนโปรแกรมดูราคาหุ้น(ใช้ Visual Basic)

โพสต์ที่ 1

เคยเห็นโปรแกรมดูราคาหุ้นที่เขียนใช้เอง แต่ไม่รู้วิธีการดึงข้อมูลจาก settread.com ใครรู้ช่วยอนุโมธนาผมด้วย
นพพร
Verified User

Re: อยากรู้วิธีเขียนโปรแกรมดูราคาหุ้น(ใช้ Visual Basic)

โพสต์ที่ 2

ขอเป็นผู้ใช้ดีกว่า ทำไม่เป็นอ่ะ เหอๆ แต่เคยเห็นเหมือนกัน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
boomberr

Re: อยากรู้วิธีเขียนโปรแกรมดูราคาหุ้น(ใช้ Visual Basic)

โพสต์ที่ 3

ที่ผมเคยเขียนผมใช้ c# หลักการคือ โหลด html จากหน้าเวป page ที่เราต้องการข้อมูล พอได้ข้อมูลแล้ว
ใช้หลักการตัดต่อ string ให้ได้ ข้อมูลราคาหุ้นที่เราจะใช้คำนวณ ซึ่งมีหลายวิธี อาจใช้ index of string
แต่ถ้าแนะนำ ให้ศึกษา regular expression จะทำได้สะดวกกว่าเยอะ แต่....ผมไม่ค่อยแนะนำให้ทำแบบนี้เท่าไร
เพราะตอนโหลดข้อมูลมาจากเวปเค้า จำนวนเยอะๆจะเป็นการกินทรัพยากรเยอะมาก ยิ่งถ้านำไปแจกแล้วมีผู้ใช้
จำนวนมากอาจเป็นผลไม่ดีต่อเซิร์ฟที่เราไปโหลด ไม่ก็ต้องทำเป็นเซิฟเวอตัวเองโหลดข้อมูลทั้งหมดที่ใช้ลงเซิฟ
แล้วปล่อยให้โปรแกรม stock ที่เราเขียนมาโหลดจากเซิฟที่เราทำเองอีกที วิธีแบบนี้น่าจะดีกว่า
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 4

น่าจะเขียนเป็นสคริปต์ อาจใช้ภาษาอะไรก็ได้ครับ เช่น java, vb, c#, php, perl
แล้วโหลดหน้าเว็บทั้งหน้า หลังจากนั้นมาทำการตัดคำโดยใช้ regular expression เพื่อให้ได้ค่าที่ต้องการ
แล้วนำค่าที่ได้ไปเก็บไว้ในฐานข้อมูลครับ อาจใช้ mysql ก็ได้ครับ ใช้ง่ายและฟรี

example การดึงข้อมูลจากเว็บด้วย vb
http://www.programmersheaven.com/mb/VBN ... in-vbnet-/

ส่วนโปรแกม visual basic ก็ให้ไป query ค่าจากฐานข้อมูลครับ
Pattanasakd

โพสต์ที่ 5

ใช้ Excel ก็ได้นะครับ (แต่ Excel อาจไม่ฉลาดมาก)
สำหรับ2007 นะครับ อยู่ที่ Data >> Get External Data >> From Web ครับ
วิธีใช้ลองอ่าน Help ดูนะครับ ไม่ยากๆ เสร็จแล้วใช้ lookup, offset หรือเขียน VBA เพื่อเรียงข้อมูล แล้วแต่ถนัดครับ
โพสต์โพสต์