พอร์ตมูลค่า 6 ล้านบาท ใช้เป็นหลักประกัน กู้เงินได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ko_hisashi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พอร์ตมูลค่า 6 ล้านบาท ใช้เป็นหลักประกัน กู้เงินได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

อยากถามมานานแล้วครับ ผมมีเงินผมจะเอาเงินลงไปในหุ้น 100%เลยครับ

เงินอยู่ในหุ้นหมดเลยครับ ไม่ค่อยมีเงินสดครับ ผมจะใช้

พอร์ตหุ้นไปเป็นหลักประกันกู้เงินเพื่อทำธุรกิจหรือเป็นวงเงินทำบัตรเครดิตได้ไหมครับ
siamkrub

Re: พอร์ตมูลค่า 6 ล้านบาท ใช้เป็นหลักประกัน กู้เงินได้ไหมครั

โพสต์ที่ 2

ได้สบายครับ ไม่จำเป็นต้องขายหุ้นนะครับ

ไปขอใบแสดงว่า port เรามูลค่าเท่าไรที่โบรคเกอร์

ไม่จำเป็นต้องบอกชื่อหุ้นก็ได้ครับ ผมขอกู้ซื้ออสังหา ก็ทำมาหลายครั้งแล้ว :mrgreen:
maramarod

Re: พอร์ตมูลค่า 6 ล้านบาท ใช้เป็นหลักประกัน กู้เงินได้ไหมครั

โพสต์ที่ 3

ความรู้ใหม่แฮะ ดีจัง
densin

โพสต์ที่ 4

maramarod เขียน:ความรู้ใหม่แฮะ ดีจัง

ตอนป๋าทำเรื่องกู้ ลองโชว์พอร์ทว่าถือหุ้นแบงค์ที่ขอกู้เยอะๆหน่อย
เขาอาจจะให้rateดอกเบี้ยพิเศษ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Flashy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ขอถามตามอีกนิดนะครับ
ถ้าพอร์ตเราเป็นหลักล้านบาท แต่ออกจากงานประจำ งานเสริมก็ไม่ทำ
ยังกู้ได้อยู่มั้ยครับ หรือต้องมีเงื่อนไขอะไรเพิ่มเติม (ทั้งการกู้ซื้อบ้าน หรือทำบัตรเครดิต)
stay calm, stay invest
ko_hisashi

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากนะครับ

แล้วผมจะกู้เป็นเงินสดไปใช้หมุนเวียนในธุรกิจจะไดไหมครับ(ผมไม่เคยกู้ที่ไหนเลยครับ)

ผมทำร้านทองนะครับ พอดีไม่มีเงินจะรับจำนำแล้วครับ
simplelife

โพสต์ที่ 7

http://www2.bot.or.th/fipcs/Documents/F ... 510362.pdf

บัตรเครดิต จะสมัครได้ต้องมี
1.4 มีเงินฝากประจำที่ธนาคารพาณิชย์ใดๆ ไม่น้อยกว่า 500,000 บาท เป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 6 เดือน

1.5 มีเงินฝากประจำ หรือเงินฝากออมทรัพย์ที่ธนาคารพาณิชย์ใดๆหรือลงทุนในตราสารแสดงสิทธิในหนี้ หรือลงทุนในกองทุนรวม อย่างใด อย่างหนึ่งหรือรวมกันไม่น้อยกว่า 1,000,000 บาท เป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 6 เดือน
แปลว่า ฝากประจำ 5 แสน หรือ ฝากประจำ + กองทุนตราสารหนี้ ไม่น้อยกว่า 1 ล้าน

หรือจะเอาแบบฝากประจำเท่ากับวงเิงินที่อยากได้ไปค้ำประกันบัญชีก็ได้

ไม่เคยได้ยินว่าบัญชีหุ้นเอามาสมัครบัตรได้
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
simplelife

โพสต์ที่ 8

ko_hisashi เขียน:ขอบคุณมากนะครับ

แล้วผมจะกู้เป็นเงินสดไปใช้หมุนเวียนในธุรกิจจะไดไหมครับ(ผมไม่เคยกู้ที่ไหนเลยครับ)

ผมทำร้านทองนะครับ พอดีไม่มีเงินจะรับจำนำแล้วครับ
เอา statement ไปกู้ธนาคารแบบ SME ถ้ามีโฉนดก็ไปวางเปิด OD ไม่งั้นก็ขายทอง/หุ้นบางส่วนมาปล่อยกู้
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
ko_hisashi

โพสต์ที่ 9

ผมงงครับว่า

บ้านที่เขาว่าเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันได้

แต่หุ้นที่เขาว่าก็เป็นหลักทรัพย์ แต่ค้ำไม่ได้

เป็นเพราะอะไรครับ
ko_hisashi

โพสต์ที่ 10

[quote="simplelife"][quote="ko_hisashi"]ขอบคุณมากนะครับ

ผมทำร้านทองนะครับ พอดีไม่มีเงินจะรับจำนำแล้วครับ[/quote]
เอา statement ไปกู้ธนาคารแบบ SME ถ้ามีโฉนดก็ไปวางเปิด OD ไม่งั้นก็ขายทอง/หุ้นบางส่วนมาปล่อยกู้[/quote]

แล้วถ้าเอาทอง หรือ หน้าร้านไปค้ำได้ไหมครับ เพราะร้านผมเช่าเขาอยู่ครับ
simplelife

โพสต์ที่ 11

ko_hisashi เขียน:ผมงงครับว่า บ้านที่เขาว่าเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันได้ แต่หุ้นที่เขาว่าก็เป็นหลักทรัพย์ แต่ค้ำไม่ได้
บ้านมันมีการตีราคาได้ ธนาคารตีราคาได้คร่าวๆว่าถ้ายึดไปขายได้ราคาประมาณไหน

แต่หุ้น valuation มันค่อนข้างจะ subjective อย่าลืมว่าราคาที่เราจ่าย กับคุณค่า (value) มันไม่ได้เท่ากันบางคนตีราคาได้เยอะ บางคนตีราคาได้น้อย

ถ้าจะเอาทองไปวาง ผมว่าขายไปเลยดีกว่าครับ เพื่อนๆที่ร้านทองเคยบอกว่า ต้องแยกให้ออกว่าจะทำธุรกิจ หรือจะเก็งกำไรทองครับ
sci

โพสต์ที่ 12

ตกลงกู้ได้เมื่อโชว์มูลค่าของ port ใช่มั้ยครับ
ได้ประมาณกี่เปอร์เซ็นต์ พอจะทราบมั้ยครับ
simplelife

โพสต์ที่ 13

หรือไม่ก็ลองโทรถามมาร์ ว่าเปลี่ยนบัญชีเป็นมาร์จิ้นได้ไหม ถ้าได้ก็เอาเงินสดออกมาใช้ แต่ระวังอย่าเอาเงินออกมาเยอะ เดี๋ยวจะโดนบังคับขายเอาง่ายๆ
long141

โพสต์ที่ 14

กู้ได้ หรือไม่ ขึ้นกับ หลักฐานรายได้ด้วย เช่น ฐานเงินเดือน หรือ รายได้ประจำอื่นๆ

แบงค์ จะดู ที่ อันดับ 1 รายได้เท่าไหร แล้วค่อยดู สินทรัพย์ เท่าไหร อันดับ 2

พอร์ตลงทุน เป็นสินทรัพย์ แบงค์ จะคิดความสำคัญ เป็นอันดับ 2

พอร์ตลงทุน อย่างเดียว ไม่เพียงพอ ต้องแสดงให้เห็น ว่ามีรายได้ พอต่อ การชำระวงเงินกู้ ด้วย
VI with CISA ระดับ 1
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ได้ความรู้มาก
ขอบคุณจริงๆ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 16

ข้อมูลสำหรับคนที่มีสินทรัพย์เป็นหุ้นอย่างเดียว แต่ไม่มีรายได้ประจำครับ เวลาขอยื่นกู้ครับ

ผมยื่นขอกู้ซื้อบ้านครับ แจ้งว่าเป็นนักลงทุน เอา port 8 หลักมาแสดงเวลาขอกู้ครับ เวลาเค้าพิจารณา เค้าจะเน้นดูที่กระแสเงินสดที่เราได้รับจากเงินปันผลเป็นเท่าไหร่ เพียงพอต่อการจ่ายคืนดอกเบี้ยในแต่ละเดือน และเงินต้น และค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันรึเปล่า เค้าสนใจเรื่องนี้มากกว่าตัวทรัพย์สินที่เรามีครับ ถ้าเงินปันผลไม่พอ ก็กู้ไม่ผ่านนะครับ

ส่วนเรื่องขอสมัครบัตรเครดิต ผมก็โชว์ port อีกครับ ว่าผมมีทรัพย์สินอยู่ในรูปของหุ้นจำนวนเท่านี้ ๆ คิดเป็นราคาตลาดที่เท่านี้ ปันผลอย่างเดียวก็ประมาณห้าหมื่นต่อเดือนครับ ยื่นไป 2 ที่ ไม่ผ่านทั้ง 2 ที่ครับ เค้าบอกว่า เค้าพิจารณาผู้ที่เป็นเจ้าของกิจการ หรือ ผู้ที่มีเงินเดือนประจำครับ นักลงทุนยังไม่เปิดรับ - -" สรุปคือ ใช้ port แสดงสถานะทรัพย์สินสุทธิ สมัครบัตรเครดิตไม่ผ่านครับ :)
simplelife

โพสต์ที่ 17

baggio เขียน:ผมยื่นขอกู้ซื้อบ้านครับ แจ้งว่าเป็นนักลงทุน เอา port 8 หลักมาแสดงเวลาขอกู้ครับ เวลาเค้าพิจารณา เค้าจะเน้นดูที่กระแสเงินสดที่เราได้รับจากเงินปันผลเป็นเท่าไหร่ เพียงพอต่อการจ่ายคืนดอกเบี้ยในแต่ละเดือน และเงินต้น และค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันรึเปล่า เค้าสนใจเรื่องนี้มากกว่าตัวทรัพย์สินที่เรามีครับ ถ้าเงินปันผลไม่พอ ก็กู้ไม่ผ่านนะครับ
ขอบคุณครับ แล้วกู้ผ่านหรือเปล่าครับ เรื่องแบบนี้เพิ่งเคยได้ยินครับ เป็นความรู้ไว้ใช้ได้ในอนาคตครับ

แต่จะว่าไป secured loan ถ้าเงินดาวน์เยอะๆหน่อย ถึงไม่ส่งเงินกู้จริงๆ เขามายึดไป ธนาคารก็ยังกำไรครับ
baggio เขียน: ส่วนเรื่องขอสมัครบัตรเครดิต ผมก็โชว์ port อีกครับ ว่าผมมีทรัพย์สินอยู่ในรูปของหุ้นจำนวนเท่านี้ ๆ คิดเป็นราคาตลาดที่เท่านี้ ปันผลอย่างเดียวก็ประมาณห้าหมื่นต่อเดือนครับ ยื่นไป 2 ที่ ไม่ผ่านทั้ง 2 ที่ครับ เค้าบอกว่า เค้าพิจารณาผู้ที่เป็นเจ้าของกิจการ หรือ ผู้ที่มีเงินเดือนประจำครับ นักลงทุนยังไม่เปิดรับ - -" สรุปคือ ใช้ port แสดงสถานะทรัพย์สินสุทธิ สมัครบัตรเครดิตไม่ผ่านครับ :)
เอาเงินสดออกมาฝากประจำหน่อยตอนนี้ซัก 5 แสน ก็น่าจะขอได้ง่ายๆครับ ตอนนี้เงินฝากประจำยาวๆ เริ่มมีดอกเบี้ยน่าสนใจครับ
lipton

โพสต์ที่ 18

ผมยื่นขอกู้ซื้อบ้านครับ แจ้งว่าเป็นนักลงทุน เอา port 8 หลักมาแสดงเวลาขอกู้ครับ เวลาเค้าพิจารณา เค้าจะเน้นดูที่กระแสเงินสดที่เราได้รับจากเงินปันผลเป็นเท่าไหร่ เพียงพอต่อการจ่ายคืนดอกเบี้ยในแต่ละเดือน และเงินต้น และค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันรึเปล่า เค้าสนใจเรื่องนี้มากกว่าตัวทรัพย์สินที่เรามีครับ ถ้าเงินปันผลไม่พอ ก็กู้ไม่ผ่านนะครับ
พี่ กู้ซื้อบ้านกับธนาคารไหนครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

คือ เมื่อ เดือน ที่แล้ว ผมกู้ ซื้อบ้านกับ ธนาคาร ออมสิน เงินเดือนผมไม่พอ ผ่อน
เลย เอา slip ปันผล ยื่นเข้าไปด้วย (ได้ปันผล ปีละ 2 แสน)
ฝ่าย วิเคราะห์ของออมสิน เค้าบอกว่าเค้าไม่ดูปันผล เค้าดูเฉพาะเงินเดือน

ผมก็เลยยังกู้ไม่ได้เลยครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 19

simplelife เขียน:http://www2.bot.or.th/fipcs/Documents/F ... 510362.pdf

บัตรเครดิต จะสมัครได้ต้องมี
1.4 มีเงินฝากประจำที่ธนาคารพาณิชย์ใดๆ ไม่น้อยกว่า 500,000 บาท เป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 6 เดือน

1.5 มีเงินฝากประจำ หรือเงินฝากออมทรัพย์ที่ธนาคารพาณิชย์ใดๆหรือลงทุนในตราสารแสดงสิทธิในหนี้ หรือลงทุนในกองทุนรวม อย่างใด อย่างหนึ่งหรือรวมกันไม่น้อยกว่า 1,000,000 บาท เป็นระยะเวลาไม่น้อยกว่า 6 เดือน
แปลว่า ฝากประจำ 5 แสน หรือ ฝากประจำ + กองทุนตราสารหนี้ ไม่น้อยกว่า 1 ล้าน

หรือจะเอาแบบฝากประจำเท่ากับวงเิงินที่อยากได้ไปค้ำประกันบัญชีก็ได้

ไม่เคยได้ยินว่าบัญชีหุ้นเอามาสมัครบัตรได้
ผมเคยเอา port หุ้นไปสมัครบัตรเครดิตครับ ผลคือสมัครได้ครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
jack_jack
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

ก็ของนิว หญ่าย ซะขนาดนั้น มันก็ต้องผ่านแน่นอนอยู่แล้น :mrgreen:
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 21

อ่านๆมา สรุปว่านักลงทุนจริงๆ. คนทั่วไปก็ยังไม่ให้เครดิตและให้ความหมายแต่อย่างไร
สู้ทำงานกินเงินเดือนไม่ได้อยู่ดี เหมือนๆไร้ค่าไร้ศักดิ์ศรีจริงๆ

อย่างนี้นักลงทุนควรรวมตัวกันเรียกร้องนะครับ ให้เขายอมรับว่า
นักลงทุนกับนักเก็งกำไรไม่เหมือนกัน

เห็นหลายคนมีรายได้เงินปันผลก็มากกว่าเงินเดือนของคนส่วนใหญ่ของ
ประเทศเสียอีก
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
siamkrub

โพสต์ที่ 22

เงินใน port หุ้น ธนาคารเค้าใช้เป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจแค่นั้นนะครับ และผมว่ามีผลแค่ประมาณ 30%

เพราะมันจะมุลค่าลดลงไปเท่าไรก็ได้ ความเสี่ยงสูง

อย่างท่านข้างบน ๆ ว่า รายรับที่แน่นอน statement รายรับ สำคัญกว่ามาก ประมาณ 50% เลย

เค้าจะคำนวนว่าเราสามารถมีกำลังผ่อนต่อเดือนไหวหรือเปล่า หักจากค่าใช้จ่ายต่อเดือนของเรา

ส่วนบัตรเครดิตนี่ แทบไม่ต้องมีหลักฐานอะไรเลยมั้งครับ สมัยนี้ให้กันง่ายมาก ๆ ผมก็ได้ฟรีมาหลายใบ

ตัดทิ้งไปหมดแล้ว ไม่ชอบเสียวินัยการเงิน เอาเงินมาลงหุ้นดีกว่า :mrgreen:
lipton

โพสต์ที่ 23

เงินใน port หุ้น ธนาคารเค้าใช้เป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจแค่นั้นนะครับ และผมว่ามีผลแค่ประมาณ 30%
พี่ กู้ซื้อบ้านกับธนาคารไหนครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออมสิน เค้าไม่มองเลยคับ ไม่มีผลเลยคับ (0%)
siamkrub

โพสต์ที่ 24

lipton เขียน:

ออมสิน เค้าไม่มองเลยคับ ไม่มีผลเลยคับ (0%)

ออมสินครับผม :oops:
แต่นานเหมือนกันกว่าจะผ่านนะครับ ประมาณ 3 เดือนเลย สงสัยเค้าเช็คละเอียดมาก :P
ได้คุยกับพนักงานบอกอีก 2 อาทิตย์ ออมสินจะขึ้นดอกเบี้ยเงินฝากแล้วนะครับ ยังไงต้องรีบดำเนินการหน่อยครับ
ที่ออมสินดีมาก โปะได้ตลอด ลดต้นลดดอกเลย ผมกู้สร้างบ้าน 6 เดือนแรกเก็บเฉพาะดอกเบี้ย ไม่เก็บเงินต้น :mrgreen: กู้ยากหน่อย แต่คุ้มค่าการรอคอยครับ :mrgreen: ไม่บังคับทำประกันด้วย :B

ยังไงผมก็เชียร์ออมสินครับดอกเบี้ย 3 ปี 3.45 % ถูกสุดละ ลองถามพนักงานดูครับ มีวิธีไหนให้ผ่านได้บ้าง
พนักงานเค้าทำงานแบบราชการ จริงใจดีนะครับ ผมชอบมากเลย แต่ช้าไปหน่อยแค่นั้น สู้ ๆ ครับผม
densin

โพสต์ที่ 25

ธนาคารที่ไม่มองพอร์ทหุ้น แต่เขาก็พิจารณาพอร์ทกองทุนนะครับ
เพราะถือว่าได้รับการดูแลจากผู้บริหารกองทุน
ส่วนหุ้นเขาไม่รู้ว่าเราลงทุนแบบไหน ธนาคารเลยประเมินความเสี่ยงไม่ได้

ดังนั้นถ้ากำลังจะกู้เงินในระยะ1ปีข้างหน้า ลองโยกพอร์ทหุ้นไปซื้อกองทุนแทนก้ได้
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
jack5515566

โพสต์ที่ 26

หลักการดูที่ความสามารถในการผ่อนรายเดือนที่แน่นอน หลังจากหักค่าผ่อนอื่นๆแล้วตามข้อมูลในเครดิตบูโรแล้ว ขนาดใช้โฉนดที่มีมูลค่าสูงกว่าวงเงินกู้แต่ถ้าคุณไม่มีรายได้ที่แน่นอนที่จะสามารถผ่อนค่างวดรายเดือนยังกู้ไม่ผ่านเลยหรือยากมาก ส่วนหลักทรัพย์ที่ใช้คำ้ประกันเป็นปัจจัยรองลงมาครับ

สรุป เหมือนกับว่าธนาคารไม่ค่อยสนว่าคุณจะมีหลักทรัพย์เท่าไหร่ แต่สนใจในความสามารถในการส่งค้างวดของคุณมากกว่า(กระแสเงินสดของคุณ)

ปล.เนื่องจากหลักทรัพย์บางตัวถึงแม้มีมูลค่าสูงแต่อาจจะไม่สร้างกระแสเงินสด หรือสร้างน้อยไป หรือไม่มีความแน่นอน
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 27

การกู้เงินนี่ ระหว่างข้าราชการ กับพ่อค้า ดอกเบี้ยก็ไม่เท่ากันเวลาบวกเอ็มแอลอาร์

ทางธนาคารปล่อยกู้แต่ละโครงการก็มีสิทธิประโยชน์ แล้วแต่โปรโมชั่น

เห็นเพื่อนกู้ซื้อบ้าน-คอนโด ระยะ2-3เดือนที่ผ่านมานี้ ฟรีดอกเบี้ยเป็น1ปี หรือ2ปี

น่าจะพอสรุปได้ว่า การพิจารณา คนมีเงินเดือนจะพิจารณาง่ายกว่าพ่อค้าเพราะมีฐานรายได้แน่นอน

แต่เอาพอท์ตหุ้นไปขอ
นี่ถ้าพอท์ตร้อยล้านพันล้านอะไรก็ผ่านง่ายกว่า
กว่า พอท์5-9ล้านบาทกระมัง
mintac

โพสต์ที่ 28

ผมขอถามเพิ่มครับ แล้วเวลาไปขอ visa ที่ต้องยื่นstatement ถ้าเราใช้บัญชีหุ้นยื่นแทนได้ไหมครับ
Inertia

โพสต์ที่ 29

mintac เขียน:ผมขอถามเพิ่มครับ แล้วเวลาไปขอ visa ที่ต้องยื่นstatement ถ้าเราใช้บัญชีหุ้นยื่นแทนได้ไหมครับ
ได้ครับ ผมทำประจำ
sunrise

โพสต์ที่ 30

Inertia เขียน:
mintac เขียน:ผมขอถามเพิ่มครับ แล้วเวลาไปขอ visa ที่ต้องยื่นstatement ถ้าเราใช้บัญชีหุ้นยื่นแทนได้ไหมครับ
ได้ครับ ผมทำประจำ
confirm อีกคนครับ
ทำประจำ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โพสต์โพสต์