ถามเรื่องการคำนวณอัตราส่วนหนี้สินต่อทุนเพื่อคำนวณWACCครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องการคำนวณอัตราส่วนหนี้สินต่อทุนเพื่อคำนวณWACCครับ

โพสต์ที่ 1

ผมขอถามหน่อยละกันครับ หุ้นตัวหนึ่งมีหนี้สิน 1,444.41 มีส่วนของผู้ถือหุ้น 4,926.75 อย่างงี้จะคิดอัตราส่วนหนี้สินต่อทุนยังไงเหรอครับ(D+E) ตามสูตรการหาต้นทุนเงินทุนของบริษัท จากหนังสือวัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Stock lover

Re: ถามเรื่องการคำนวณอัตราส่วนหนี้สินต่อทุนเพื่อคำนวณWACCครั

โพสต์ที่ 2

อ้อเข้าใจละ อัตราส่วนหนี้สินต่อทุนจะเท่ากับ0.29:1 ใช่มั้ยครับ เพราะการหาD/E คือการหาว่ามีหนี้เป็นกี่เท่าของทุน ใช่มั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
raynus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ถามเรื่องการคำนวณอัตราส่วนหนี้สินต่อทุนเพื่อคำนวณWACCครั

โพสต์ที่ 3

ตามนั้นครับ :D
สายปันผลครับ

รูปภาพ
Stock lover

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ถ้าจะใช้ wacc จริงๆน่าจะคัดมาแค่หนี้ที่มาจากการกู้ยืมนะครับ ตัดพวก เจ้าหนี้การค้า กับ เจ้าหนี้อื่นๆออก เพราะไม่ทราบต้นทุนทางการเงินของเจ้าหนี้ประเภทนี้ครับ เช่น ซื้อที่ดินมา 150 ล้าน แต่ชำระค่าที่ดินอีก 6 เดือนข้างหน้า ขืนเอามารวมด้วยคงได้ wacc แปลกๆนะครับ จำได้ว่า D/E ratio ที่ใช้ ควรเป็นค่าที่เรียกว่า ค่าเป้าหมายระยะยาวของบริษัท ว่าบริษัทนี้จะมี D/E ratio เท่านี้แหละ แบบว่าค่าปัจจุบันอาจจะต่ำหรือสูงไปตามวงจรธุรกิจ แต่ผมว่านะ ใช้ค่าปัจจุบันไปเฮอะ เอาให้รอดก่อนค่อยใช้วิธีที่ซับซ้อนกว่าเดิม

ส่วนตัวผมคิดง่ายๆกว่านี้นะ เช่นหุ้นเสี่ยงมาก ให้ Ke =20% เสี่ยงกลางๆ 15% เสี่ยงน้อย 10% ฯลฯ เพราะไม่รู้จำคิด wacc ละเอียดมากๆไปทำไม สุดท้าย growth กับความยั่งยืนของ growth สำคัญกว่าอยู่ดี
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Stock lover

โพสต์ที่ 6

Alastor เขียน:ถ้าจะใช้ wacc จริงๆน่าจะคัดมาแค่หนี้ที่มาจากการกู้ยืมนะครับ ตัดพวก เจ้าหนี้การค้า กับ เจ้าหนี้อื่นๆออก เพราะไม่ทราบต้นทุนทางการเงินของเจ้าหนี้ประเภทนี้ครับ เช่น ซื้อที่ดินมา 150 ล้าน แต่ชำระค่าที่ดินอีก 6 เดือนข้างหน้า ขืนเอามารวมด้วยคงได้ wacc แปลกๆนะครับ จำได้ว่า D/E ratio ที่ใช้ ควรเป็นค่าที่เรียกว่า ค่าเป้าหมายระยะยาวของบริษัท ว่าบริษัทนี้จะมี D/E ratio เท่านี้แหละ แบบว่าค่าปัจจุบันอาจจะต่ำหรือสูงไปตามวงจรธุรกิจ แต่ผมว่านะ ใช้ค่าปัจจุบันไปเฮอะ เอาให้รอดก่อนค่อยใช้วิธีที่ซับซ้อนกว่าเดิม

ส่วนตัวผมคิดง่ายๆกว่านี้นะ เช่นหุ้นเสี่ยงมาก ให้ Ke =20% เสี่ยงกลางๆ 15% เสี่ยงน้อย 10% ฯลฯ เพราะไม่รู้จำคิด wacc ละเอียดมากๆไปทำไม สุดท้าย growth กับความยั่งยืนของ growth สำคัญกว่าอยู่ดี
ปกติทำDCFรึเปล่าครับ
โพสต์โพสต์