มีใครลงทุนในทองคำแท่งไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีใครลงทุนในทองคำแท่งไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ส่วนตัวผมสนใจเป็นโปรแกรมออมทอง (ซื้อทุกๆเดือน)
แต่ไม่ค่อยมีประสบการณ์ในการลงทุนมากนัก
เลยอยากจะทราบว่าเพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไงกับการซื้อทองครับ

ปล. จริงๆก็กำลังศึกษาหุ้นอยู่ด้วยครับ แต่พึ่งเริ่ม เลยนำเงินไปลงในทองไว้ก่อน
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีใครลงทุนในทองคำแท่งไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ผมเคยลงทุนในทองแท่ง ตั้งแต่ปี48-52
บอกอย่างหนึ่งครับ ทองมันก็มีประโยชน์เยอะ แต่ผมจะขอบอกเรื่องโทษละกัน
เครียดเวลาหิ้วทอง20บาทกลับบ้านครับ นึกภาพว่าพกเงินห้าแสนใส่กระเป๋าถือขึ้นรถเมล์จากเยาวราช
บรึ๋ยยย

อีกอย่าง สภาพคล่องน้อยครับ ถ้าร้านทองมันอยากจะปิด ยิ่งช่วงปี51-52ที่ราคาผันผวนมาก ร้านทองปิดเพียบครับ
และสมาคมฯปรับราคาเป็นรายชั่วโมง เช้ามาราคา20000จะไปขาย พอไปถึงร้าน ราคาเหลือ19700 เปลี่ยนใจไม่ขาย กลับมาถึงบ้าน ราคาปิดที่21000 อะไรทำนองนี้ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

Re: มีใครลงทุนในทองคำแท่งไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ออมเป็นทองฟิวเจอร์ก็ได้ครับ ข้อดีคือไม่ต้องเสี่ยงที่จะต้องหิ้วทองไปขายหรือหอบเงินไปซื้อ ส่วนข้อเสียคือมันเป็นแค่สัญญาต้องต่อเรื่อยๆแล้วแต่สัญญาที่เราเลือกลงทุนทำให้ช่วงเปลี่ยนสัญญาใหม่มีค่าคอมเพิ่มเข้ามา แต่โดยภาพรวมถ้ามองเป็นการออมถือเป็นทางเลือกที่สะดวกทางหนึ่งครับ สำคัญที่อย่าเปลี่ยนมุมมอง หากคุณต้องการออมทอง 10-20 บาทก็สำรองเงินในพอร์ตสักห้าหกหมื่นบาทเผื่อระหว่างที่เราซื้อราคาผันผวนจะได้มีเงินสำรองไว้ให้ทางบริษัทหลักทรัพย์ตัดไป ส่วนเงินอีก สามแสนกว่า(ในกรณีที่ซื้อ 20 บาท) ก็สามารถนำไปลงทุนอย่างอื่นได้
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
leonleon
Verified User

โพสต์ที่ 4

ออมในกองทุน ETFทอง ก็ได้นะครับ
อย่างของ KBANK BBL ผลตอบแทนใกล้เคียงกับทอแท่งเลย
โดนหักค่าธรรมเนียมจัดการนิดหน่อยครับ
แต่ก็ดีกว่าที่เราจะรักษาทองไว้เอง ไม่ว่าจะเก็บในเซพแบงค์หรือบ้านก็ตาม เสี่ยงทั้งคู่
ถ้าเกิดซื้อเป็นกองทุน
สภาพคล่องสูงด้วย ซื้อเท่่าไหร่ ขายเมื่อไหร่ก็ได้

ผมก็ซื้อไว้นิดหน่อย
leotis
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ พอดีผมสนใจศึกษาการลงทุนในทองอยุ่เหมือนกัน
The best way to predict the future is to invent it.
marcus147

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

ตอนนี้ผมซื้อเป็นโปรแกรมออมทองไว้สองที่ครับ
ฮั่วเซ่งเฮง กับ ออสสิริส
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
โพสต์โพสต์