หลักสูตรวิเคราะห์ธุรกิจผ่านงบการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

หลักสูตรวิเคราะห์ธุรกิจผ่านงบการเงิน

โพสต์ที่ 1

วิเคราะห์ธุรกิจ ผ่านงบการเงินตามมาตรฐาน การรายงานทางการเงินที่บังคับใช้ในปี 2554

โดย ดร. สันสกฤต วิจิตรเลขการ
อาจารย์ประจำภาควิชาบัญชี คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์

วันศุกร์ที่ 2 กันยายน 2554 เวลา 8.30-17.00 น.
ณ หอประชุมศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย ชั้น 3
อาคารตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ถนนรัชดาภิเษก กรุงเทพฯ

เวลา กำหนดการ

08:30-08:45 น. ลงทะเบียนและกล่าวต้อนรับ
08:45-09:30 น. ทบทวนความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับงบการเงินประเภทต่าง ๆ - ทำความรู้จักกับงบกำไรขาดทุนเบ็ดเสร็จ
09:30-10:00 น. การวิเคราะห์โดยใช้เทคนิค Common Size และ Growth
10:00-10:30 น. การวิเคราะห์โดยใช้เทคนิคอัตราส่วนทางการเงิน และ DuPont Analysisความสามารถในการทำกำไร ความสามารถในการบริหารสินทรัพย์สภาพคล่อง โครงสร้างทางการเงิน
10:30-10:45 น. พักรับประทานอาหารว่าง
10:45-12:00 น. การวิเคราะห์โดยใช้เทคนิคอัตราส่วนทางการเงิน และ DuPont Analysis
12:00-13:00 น. พักรับประทานอาหารกลางวันตามอัธยาศัย
13:00-14:30 น. งบกระแสเงินสดกับการวิเคราะห์
14:30-14:45 น. พักรับประทานอาหารว่าง
14:45-15:30 น. กรณีศึกษา: งบการเงินที่ไม่มีบริษัทย่อย
15:30-17:00 น. กรณีศึกษา: งบการเงินที่มีบริษัทย่อย (งบการเงินรวม)
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ สมาคมนักวิเคราะห์หลักทรัพย์
℡02-229-2355-6, 02-229-2329 อีเมล [email protected] http://www.saa-thai.org
http://www.saa-thai.org/download/nonmem ... pt2011.pdf
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

Re: หลักสูตรวิเคราะห์ธุรกิจผ่านงบการเงิน

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณพี่ฉัตรชัย ครับ
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

Re: หลักสูตรวิเคราะห์ธุรกิจผ่านงบการเงิน

โพสต์ที่ 3

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=45&t=48061 ถ้าเทียบกับกระทู้นี้แล้ว

แตกต่างกันอย่างไรครับ แล้วมือใหม่ที่แกะงบยังไม่เก่งนัก ควรเข้าอันใหนครับ พี่ฉัตรชัย
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากครับ ผมสมัครไปเรียบร้อยแล้วครับ

:D :D :D
woodooshy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ครับ อยากรู้เหมืนกันพี่ว่า หลักสูตรไหนน่าสนใจกว่าครับ :D
เผื่อมีโอกาสลงเรียน
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
chatchai

โพสต์ที่ 6

ผมไม่เคยเข้าอบรมของทั้งสองหลักสูตรเลยครับ เลยไม่กล้าตัดสินใจว่าเหมาะสมอย่างไร แต่เท่าที่ดู ผมที่เข้าอบรมควรที่จะมีพื้นความรู้ทางบัญชีมากบ้าง เพราะคงอธิบายเร็วแน่ๆ เนื่องจากเวลาจำกัด แต่เนื้อหาค่อนข้างมาก

เพื่อนคนไหนเคยเข้าอบรม หรือกำลังจะไปอบรม ช่วยโพสต์แนะนำเพื่อนๆหลังอบรมเสร็จก็คงจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
kkwon

โพสต์ที่ 7

chatchai เขียน:ผมไม่เคยเข้าอบรมของทั้งสองหลักสูตรเลยครับ เลยไม่กล้าตัดสินใจว่าเหมาะสมอย่างไร แต่เท่าที่ดู ผมที่เข้าอบรมควรที่จะมีพื้นความรู้ทางบัญชีมากบ้าง เพราะคงอธิบายเร็วแน่ๆ เนื่องจากเวลาจำกัด แต่เนื้อหาค่อนข้างมาก

เพื่อนคนไหนเคยเข้าอบรม หรือกำลังจะไปอบรม ช่วยโพสต์แนะนำเพื่อนๆหลังอบรมเสร็จก็คงจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจ

ผมเคยเรียนกับอาจารย์คนนี้ครับ ตอนลงเรียนหลักสูตรของ TSI สอนดีครับเข้าใจง่าย อธิบายเห็นภาพดีครับ แต่เรื่องเร็วเป็นเรื่องธรรมดาครับเพราะถูกจำกัดด้านเวลามากครับ เหมาะมากครับกับเพื่อนๆที่พอมีพื้นฐานและเข้าใจมาบ้างแลอย่างที่พี่ฉัตรชัยว่า แต่หากยังไม่รู้อะไรเท่าไหร่ก็เป็นการเปิดความอยากรู้อยากเห็นได้ดีครับ เพราะบุคลิกบวกกับวิธีการสอนทำให้เราอยากค้นหาในเนื้อหาที่เราไม่เคยศึกษามาก่อนได้อย่างดีครับ
chatchai

โพสต์ที่ 8

kkwon เขียน: ผมเคยเรียนกับอาจารย์คนนี้ครับ ตอนลงเรียนหลักสูตรของ TSI สอนดีครับเข้าใจง่าย อธิบายเห็นภาพดีครับ แต่เรื่องเร็วเป็นเรื่องธรรมดาครับเพราะถูกจำกัดด้านเวลามากครับ เหมาะมากครับกับเพื่อนๆที่พอมีพื้นฐานและเข้าใจมาบ้างแลอย่างที่พี่ฉัตรชัยว่า แต่หากยังไม่รู้อะไรเท่าไหร่ก็เป็นการเปิดความอยากรู้อยากเห็นได้ดีครับ เพราะบุคลิกบวกกับวิธีการสอนทำให้เราอยากค้นหาในเนื้อหาที่เราไม่เคยศึกษามาก่อนได้อย่างดีครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ คงเป็นประโยชน์สำหรับคนที่สนใจ
nanoVI
Verified User

โพสต์ที่ 9

:D :D หลงนึกว่าพี่ฉัตรชัยจะเปิดคอร์ตสอนเองซะอีก :D :D
firstee
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 10

ไม่ทราบว่าเสียตังหรือเปล่าครับ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
โพสต์โพสต์