รบกวนช่วยแนะนำหลักสูตรวิเคราะห์หุ้นด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
draco
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนช่วยแนะนำหลักสูตรวิเคราะห์หุ้นด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราอยากเก่งการวิเคราะห์หุ้นเหมือนเพื่อนๆหลายคนในนี้ รวมถึงสามารถนำการวิเคราะห์หุ้นด้านเทคนิคมาช่วยด้วย นอกจากอ่านหนังสือแล้ว เพื่อนๆแนะนำให้ไปอบรมได้ที่ไหนบ้างครับ เห็นมีหลายที่ แต่อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำที่เคยเข้าแล้วดี หรือที่ชื่อเสียงอาจารย์เชื่อถือได้ครับ
densin
Verified User

Re: รบกวนช่วยแนะนำหลักสูตรวิเคราะห์หุ้นด้วยครับ

โพสต์ที่ 2

ลองดูในเวบสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุน จะมีอบรมเรื่อยๆ
http://www.thaiinvestors.com/
กับดูปฏิทินกิจกรรม มีทั้งอบรม และสัมนาฟรี
http://www.setfinmart.com/seminar.do?ccID=5
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
harikung
ผู้ติดตาม: 18

Re: รบกวนช่วยแนะนำหลักสูตรวิเคราะห์หุ้นด้วยครับ

โพสต์ที่ 3

ขยันอ่านหนังสือเยอะก้อพอแล้วครับ สะสมความรู้ไปเรื่อยๆ เท่านี้ผมว่าก้อน่าจะเอาตัวรอดจากตลาดได้แล้วครับ ส่วนพวกเทคนิคผมไม่ทราบจริงๆ แต่ส่วนตัวพวกคอร์สที่มีเปิดสอนผมไม่เชื่อว่าจะดีเท่ากับอ่านหนังสือเองนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
birth_pianist

โพสต์ที่ 4

ผมว่าหลักๆน่าจะมีการวิเคราะห์พื้นฐานแบบ เชิงคุณภาพ กับ เชิงปริมาณ

นอกนั้นก็แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคนครับ
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ไปเรียนก้เสียเวลาครับ

ิ่้ อ่านหนังสือเอง

ดีสุด
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Likhit

โพสต์ที่ 6

chukieat30 เขียน:ไปเรียนก้เสียเวลาครับ

ดีสุด

เห็นด้วยครับพี่ชูวิทย์ เอ๊ยชูเกียรติ ฮ่าฮ่าฮ่า :D :D :D
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

chukieat30 เขียน:ไปเรียนก้เสียเวลาครับ

ดีสุด
ผมไม่เห็นด้วยครับ

ทุกวันนี้ คุณ WEB ยังคงเสียเงินเป็นแสน เดินทางไปอบรมสัมมนาทั้งในและต่างประเทศเป็นประจำ

ตอนนี้ก็อยู่ในอังกฤษ ไปเรียนอะไรก็ไม่รู้ตั้งสองอาทิตย์

การไปเรียนคอร์สสั้นๆจากอาจารย์ที่เก่งๆ มีประโยชน์มากครับ ได้ความรู้ครบถ้วน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 8

หลักสูตรมันมีหลายแบบครับ
หนังสือก็เหมือนกัน
บางเล่มอาจจะพาหลงทางไปเลยก็ได้ครับ :roll:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 9

chatchai เขียน:

ดีสุด
ผมไม่เห็นด้วยครับ

ทุกวันนี้ คุณ WEB ยังคงเสียเงินเป็นแสน เดินทางไปอบรมสัมมนาทั้งในและต่างประเทศเป็นประจำ

ตอนนี้ก็อยู่ในอังกฤษ ไปเรียนอะไรก็ไม่รู้ตั้งสองอาทิตย์

การไปเรียนคอร์สสั้นๆจากอาจารย์ที่เก่งๆ มีประโยชน์มากครับ ได้ความรู้ครบถ้วน
+1 ครับ

การเรียนไม่มีที่สิ้นสุดครับ ไม่ได้ปฎิเสธว่าการอ่านหนังสือ ไม่ดีนะครับ

แต่บางครั้งการเรียหรืออบรมก็เปิดมุมมองหรือความไม่รู้ของเราบางอย่างครับ

เพียงแต่เรียนแล้วก็ต้องนำมาประยุกต์ใช้ด้วยครับ :D
draco

โพสต์ที่ 10

หลักสูตรสัมนาหลายหลักสูตรก็ไม่ต่างจากอ่านหนังสือจรืงๆครับ และหลายหลักสูตรก็พาให้หลงทางได้ เลยต้องขอคำแนะนำจากเพื่อนๆจะได้ไม่เสียเวลาและเสียเงินโดยเปล่าประโยชน์ครับ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ผมว่าเน้นแบบค่อยเป็นค่อยไปก็ดีครับ เดี๋ยวลมปราณแตกซ่าน :D

เริ่มแรกก็อ่านหนังสือที่ในเวปนี้แนะนำ เพื่อสร้างฐานความเข้าใจในการลงทุนก่อน
หนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง ของพี่สุมาอี้ก็มีการยกตัวอย่างการคำนวณมูลค่าหุ้นไว้ด้วย
จากนั้นก็ไปศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมใน คลังกระทู้คุณค่า กระทู้ที่พี่ๆ แต่ละคนเคยให้ความเห็นเกี่ยวกับการลงทุนและธุรกิจต่างๆ
ไปงาน เฮฮาประสา VI ฟังมากๆ งงก็ถามๆๆๆ พอเริ่มซีมซับ ก็อ่านหนังสือ (เล่มเดิมซ้ำ) จะเข้าใจมากขี้นไปอีก

หลักสูตรวิเคราะห์หุ้นข้างนอกที่เสียเงิน ผมยังไม่เคยไปเลยครับ
ยังไม่มั่นใจในตัวเองว่า ไปแล้วจะคุ้มกับเงินที่เสียไปรึป่าว ตอนนี้ก็เน้นแบบฟรีๆ ไปก่อนครับ :)
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
draco

โพสต์ที่ 12

ตอนนี้ไล่อ่านคลังกระทู้คุณค่าอยู่ครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
โพสต์โพสต์