ประกาศให้ผู้ประกอบการต้องยกเลิกใช้แรงงานต่างด้าวไร้ฝีมือภายใ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ประกาศให้ผู้ประกอบการต้องยกเลิกใช้แรงงานต่างด้าวไร้ฝีมือภายใ

โพสต์ที่ 1

http://www.bsnnews.com/news/index.php?N ... GroupID=54
กรุงเทพฯ 23 มิ.ย. - นายไพบูลย์ พลสุวรรณา ประธานสภาผู้ส่งสินค้าทางเรือแห่งประเทศไทย กล่าวว่า จากปัญหาสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน (บีโอไอ) ประกาศให้ผู้ประกอบการต้องยกเลิกใช้แรงงานต่างด้าวไร้ฝีมือภายใน 6 เดือนตั้งแต่วันที่ 24 พฤศจิกายน 2554 ในการสนับสนุนการลงทุน เพื่อให้เกิดการจ้างงานในประเทศ แต่ภาคเอกชนพบว่าสถานการณ์ปัจจุบันแรงงานไทยส่วนใหญ่ย้ายไปสู่ภาคการเกษตร ธุรกิจบริการและอาชีพอิสระ รวมถึงการเลือกงานมากขึ้น ทำให้ผู้ประกอบการไม่สามารถจัดหาแรงงานต้นทุนที่เหมาะสมและเกิดปัญหาขาดแคลน แรงงานอย่างมากในปัจจุบัน จึงจำเป็นต้องใช้แรงงานต่างด้าวอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

นายไพบูลย์ กล่าวว่า สภาผู้ส่งสินค้าทางเรือฯ จึงมีข้อเสนอต่อบีโอไอ ด้วยการผ่อนผันการห้ามใช้แรงงานต่างด้าวไร้ฝีมือ โดยออกประกาศอย่างชัดเจน และควรปรับปรุงหลักเกณฑ์อนุญาตใช้แรงงานต่างด้าวตามประกาศ ป.4/2553 เพื่อให้จ้างแรงงานต่างด้าวไร้ฝีมือเท่าเทียมกัน ควรอนุญาตให้โครงการที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุนจ้างแรงงานต่างด้าวไร้ ฝีมือได้อย่างถูกต้องตามกฎหมาย โดยมีกำหนดไม่เกินร้อยละ 15 ของแรงงานทั้งหมดในโครงการ.-สำนักข่าวไทย
กระทบโรงงานไหนบ้างครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: ประกาศให้ผู้ประกอบการต้องยกเลิกใช้แรงงานต่างด้าวไร้ฝีมือ

โพสต์ที่ 2

กระทบโรงงานไหนผมไม่รู้ แต่อยากทราบว่าเค้าใช้อะไรจำแนกว่าแรงงานเป็นแรงงานฝีมือ แรงงานคนไหนไม่เป็นครับ และต้องถามว่าที่ออกมาประกาศแบบนี้ต้องการจะแก้ปัญหาอะไรครับ ถ้าจะแก้ปัญหากลัวคนไทยไม่มีงานทำ บอกได้เลยครับว่าไม่มีประโยชน์ คนไทยไม่มีงานทำเพราะเค้าไม่ไปทำเองครับ โรงงานทุกวันนี้ในหลายๆอุตสาหกรรมเค้าหาคนงานยากกว่าหาออเดอร์อีกนะครับ และในความเป็นจริงผู้ประกอบการเค้าก้อไม่ได้อยากจะใช้ต่างด้าวเลยถ้าสามารถหาแรงงานไทยได้ เพราะค่าใช้จ่ายสูงมากต่อหัว(ในกรณีถูกกฎหมายนะครับ และจ่ายค่าแรงตามกฎหมายด้วย) ซึ่งมาประกาศแบบนี้นี้เหมือนยอ่งซ้ำเติมผู้ประกอบลงไปอีก
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: ประกาศให้ผู้ประกอบการต้องยกเลิกใช้แรงงานต่างด้าวไร้ฝีมือ

โพสต์ที่ 3

harikung เขียน:กระทบโรงงานไหนผมไม่รู้ แต่อยากทราบว่าเค้าใช้อะไรจำแนกว่าแรงงานเป็นแรงงานฝีมือ แรงงานคนไหนไม่เป็นครับ และต้องถามว่าที่ออกมาประกาศแบบนี้ต้องการจะแก้ปัญหาอะไรครับ ถ้าจะแก้ปัญหากลัวคนไทยไม่มีงานทำ บอกได้เลยครับว่าไม่มีประโยชน์ คนไทยไม่มีงานทำเพราะเค้าไม่ไปทำเองครับ โรงงานทุกวันนี้ในหลายๆอุตสาหกรรมเค้าหาคนงานยากกว่าหาออเดอร์อีกนะครับ และในความเป็นจริงผู้ประกอบการเค้าก้อไม่ได้อยากจะใช้ต่างด้าวเลยถ้าสามารถหาแรงงานไทยได้ เพราะค่าใช้จ่ายสูงมากต่อหัว(ในกรณีถูกกฎหมายนะครับ และจ่ายค่าแรงตามกฎหมายด้วย) ซึ่งมาประกาศแบบนี้นี้เหมือนยอ่งซ้ำเติมผู้ประกอบลงไปอีก
+1ครับ

คนไทยส่วนใหญ่ หนักไม่เอาเบาไม่สู้ ขี้ขโมย

ชอบอู้งาน เอาเจ้านายไปนินทา อยากแ่ต่จะขึ้นค่าแรง

ชอบหยุดบ่อย ส่วนน้อยจะดี

ผมพูดจากประสบการณ์ตรง ไม่เชื่อก้ถามเฮียฮาริดูไ้ด้ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 4

กระทบทุกภาคครับ

โดยเฉพาะห้องเย็น ตามสมุทรสาคร สมุทรปราการ

ลองไปดูครับ กาเหรี่ยงร้อยละ 60
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 5

เอาเวลาไปอุดหนุนผู้ประกอบการดีกว่าครับ เช่น ลดแวท

เกิดเค้ามีการรวมหัวปิดตัวลง

ผมเกรงว่า คนจะตกงานมากกว่าจะได้งานครับ

harikung

โพสต์ที่ 6

จริงๆรัฐต้องลงลึกไปดูปัญหาจริงๆครับว่าปัญหาคืออะไร อย่างสังคมต่างจังหวัด มีอย่างที่ไหนครับ ผู้ชายไม่ทำงานนอนอยู่บ้าน ในแฟนผู้หญิงมาทำงานหาเลี้ยง บางคนหนักกว่านั้น ผู้ชายหึงหวงแฟนบังคับให้แฟนลาออกไปอยู่บ้านเฉยๆก้อมีนะครับ สารพัดปัญหาครับสำหรับแรงงานไทยซึ่งเป็นสิ่งที่ผู้ประกอบต้องอดทนมาตลอด บอกได้เลยว่าถ้ารัฐคิดๆได้เท่านี้ก้อเหนื่อยครับ เพราะทุกวันนี้ผู้ประกอบการเอกชนหลายๆคนเค้าต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันครับว่าเค้าไม่เคยหวังให้รัฐช่วยอะไรเหมือนที่ประเทศอื่นเค้าทำกันหรอกครับ แค่อย่ามาสร้างปัญหาให้ก้อบุญแล้ว
chukieat30

โพสต์ที่ 7

harikung เขียน:จริงๆรัฐต้องลงลึกไปดูปัญหาจริงๆครับว่าปัญหาคืออะไร อย่างสังคมต่างจังหวัด มีอย่างที่ไหนครับ ผู้ชายไม่ทำงานนอนอยู่บ้าน ในแฟนผู้หญิงมาทำงานหาเลี้ยง บางคนหนักกว่านั้น ผู้ชายหึงหวงแฟนบังคับให้แฟนลาออกไปอยู่บ้านเฉยๆก้อมีนะครับ สารพัดปัญหาครับสำหรับแรงงานไทยซึ่งเป็นสิ่งที่ผู้ประกอบต้องอดทนมาตลอด บอกได้เลยว่าถ้ารัฐคิดๆได้เท่านี้ก้อเหนื่อยครับ เพราะทุกวันนี้ผู้ประกอบการเอกชนหลายๆคนเค้าต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันครับว่าเค้าไม่เคยหวังให้รัฐช่วยอะไรเหมือนที่ประเทศอื่นเค้าทำกันหรอกครับ แค่อย่ามาสร้างปัญหาให้ก้อบุญแล้ว

+1ครับ ผู้ประกอบการก้แย่ นะครับ

แค้ได้ยิน 300 บาท

กำไรเด๋วนี้ มันไม่ง่ายครับ จะให้จ้างแพงแล้ว จะให้พวกผมกินแกลบหรือไง

leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

สงสัยคนคิดนโยบายนี้คงจะเรียนหนังสือเยอะ อ่านตำราเยอะ
จนลืมไปดูสภาพแวดล้อมความเป็นจริงมั้งครับ

แก้ปัญหาได้ตรงจุดมากๆ
เฮ้ยๆๆ เหนื่อยแทนผู้ประกอบการแทนจริงๆ
sylph

โพสต์ที่ 9

แบบนี้มันมีแต่ที่ไทย

THAILAND ONLY !!
TFFFT
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

chukieat30 เขียน:
harikung เขียน:กระทบโรงงานไหนผมไม่รู้ แต่อยากทราบว่าเค้าใช้อะไรจำแนกว่าแรงงานเป็นแรงงานฝีมือ แรงงานคนไหนไม่เป็นครับ และต้องถามว่าที่ออกมาประกาศแบบนี้ต้องการจะแก้ปัญหาอะไรครับ ถ้าจะแก้ปัญหากลัวคนไทยไม่มีงานทำ บอกได้เลยครับว่าไม่มีประโยชน์ คนไทยไม่มีงานทำเพราะเค้าไม่ไปทำเองครับ โรงงานทุกวันนี้ในหลายๆอุตสาหกรรมเค้าหาคนงานยากกว่าหาออเดอร์อีกนะครับ และในความเป็นจริงผู้ประกอบการเค้าก้อไม่ได้อยากจะใช้ต่างด้าวเลยถ้าสามารถหาแรงงานไทยได้ เพราะค่าใช้จ่ายสูงมากต่อหัว(ในกรณีถูกกฎหมายนะครับ และจ่ายค่าแรงตามกฎหมายด้วย) ซึ่งมาประกาศแบบนี้นี้เหมือนยอ่งซ้ำเติมผู้ประกอบลงไปอีก
+1ครับ

คนไทยส่วนใหญ่ หนักไม่เอาเบาไม่สู้ ขี้ขโมย

ชอบอู้งาน เอาเจ้านายไปนินทา อยากแ่ต่จะขึ้นค่าแรง

ชอบหยุดบ่อย ส่วนน้อยจะดี

ผมพูดจากประสบการณ์ตรง ไม่เชื่อก้ถามเฮียฮาริดูไ้ด้ครับ
เห็นด้วยทุกประการ
จากประสบการ์ณตรง

จ้างคนไทยแล้วปวดหัวมากครับ
ยอมจ่ายเพิ่มจ้างต่างด้าวถูกกฏหมายดีกว่าครับ
ท่ามกลางดวงดาวนี่มันมีอะไรดีเหรอ
pdGrff

โพสต์ที่ 11

อีก 1 Like เพราะคนไทยไม่ไปทำงานกันเอง
เอาเวลาไปทำอะไรน้อออ...
HOPE FAITH LOVE
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

^^ angry birds :rofl:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
TFFFT

โพสต์ที่ 13

แล้วถ้าถูกหวยที จะหยุดไปหลายวันเลยครับ

มีภารกิจต้องไปใช้เงินให้หมดก่อน - -;
ท่ามกลางดวงดาวนี่มันมีอะไรดีเหรอ
cookclick

โพสต์ที่ 14

ผมว่าที่จริงรายได้จากการทำงานภาคเกษตรต่อหัว ได้เงินไม่น้อยกว่าภาคอุตสหกรรมเลย
แต่ที่รัฐคิดออกมาได้ว่าภาคอุตสาหกรรมได้มากกว่า (ประมาณ หมื่นนึง)
น่าจะเป็นเพราะขาดความเข้าใจว่าที่ภาคเกษตรมันได้น้อยไม่ใช่เพราะผลผลิตหรือราคาต่ำ แต่มันเกิดจาก หนึ่งครอบครัวในภาคเกษตรมีคนทำแค่พ่อกับแม่ ส่วนลูกมันนั่งงอมืองอเท้าขอตังอยู่ไปวันๆแต่ถ้าไปถามว่าทำอะไรมันก็จะไม่บอกว่าว่างงานหรอก มันจะบอกว่าทำไร่ ทำสวน :juju:
พอคำนวนรายได้ต่อหัวในภาคเกษตรออกมาจึงมีรายได้ต่อหัวต่ำมากๆ

เรื่องแบบนี้มันไม่ใช่จะแก้ได้ภายในเวลาสั้นๆ เพราะปัญหามันเกิดจากนิสัยของประชาชนคนไทยซึ่งหยั่งรากลึกมาเป็นเวลานับ หลายทศวรรต (คนไทยส่วนน้อยเท่านั้นจึงไม่เป็น),
prodigy

โพสต์ที่ 15

ที่บ้านผมถ้ารอคนไทยทำงาน คงปิดโรงงานไปตั้งแต่ 3 ปีที่แล้ว
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 16

น่าจะกระทบไปทุกอุตสาหกรรมนะครับเนี่ย
แต่ว่า แรงงานต่างด้าว ไร้ฝีมือ กับ มีฝีมือ นี่เค้าเอาอะไรตัดสินเหรอครับ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
chootana

โพสต์ที่ 17

ศรีไทย มีแรงงานต่างด้าวเยอะมาก
บริษัทที่ทำการเกษตร เลี้ยงสัตว์ จับสัตว์น้ำ ก็โดนด้วย เพราะงานพวกนี้คนไทยไม่ทำ
แต่คิดว่าปัญหาคงมีทางอก
chootana

โพสต์ที่ 18

อย่างที่ภาคธุรกิจพูดไว้ ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายไหนมาเป็นรัฐบาลก็แล้วแต่ ไม่สนับสนุนไม่เป็นไร แต่อย่าซ้ำเติมละกัน
istyle

โพสต์ที่ 19

ตอนแรกเห็นขั้นต่ำ 300 ก็ร้องไม่ออกแล้ว

พอเห็นข่าวห้ามจ้างต่างด้าวถึงกับอุทานออกมาตอนที่เห็นข่าวในเซเว่นเลยทีเดียว
modpattaya

โพสต์ที่ 20

ปัญหาสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน (บีโอไอ) ประกาศให้ผู้ประกอบการต้องยกเลิกใช้แรงงานต่างด้าวไร้ฝีมือภายใน 6 เดือนตั้งแต่วันที่ 24 พฤศจิกายน 2554 ในการสนับสนุนการลงทุน

B.O.I หมายถึง สถานประกอบการที่ได้รับสิทธิประโยชน์ด้านการลงทุนค่ะ
เนื่องจากปัญหาขาดแคลนแรงงานรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ ภาคอุตสาหกรรมทั่วไป
เริ่มร้องเรียน บี.โอ.ไอ.ว่า มุ่งเน้นนโยบายส่งเสริมให้ต่างประเทศเข้ามา
ลงทุนในไทย แต่ไม่คำนึงถึงความพร้อมรอบด้าน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง....
.ปัญหาขาดแคลนแรงงานใน ปัจจุบันค่ะ
Arpieaw

โพสต์ที่ 21

harikung เขียน:จริงๆรัฐต้องลงลึกไปดูปัญหาจริงๆครับว่าปัญหาคืออะไร อย่างสังคมต่างจังหวัด มีอย่างที่ไหนครับ ผู้ชายไม่ทำงานนอนอยู่บ้าน ในแฟนผู้หญิงมาทำงานหาเลี้ยง บางคนหนักกว่านั้น ผู้ชายหึงหวงแฟนบังคับให้แฟนลาออกไปอยู่บ้านเฉยๆก้อมีนะครับ สารพัดปัญหาครับสำหรับแรงงานไทยซึ่งเป็นสิ่งที่ผู้ประกอบต้องอดทนมาตลอด บอกได้เลยว่าถ้ารัฐคิดๆได้เท่านี้ก้อเหนื่อยครับ เพราะทุกวันนี้ผู้ประกอบการเอกชนหลายๆคนเค้าต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันครับว่าเค้าไม่เคยหวังให้รัฐช่วยอะไรเหมือนที่ประเทศอื่นเค้าทำกันหรอกครับ แค่อย่ามาสร้างปัญหาให้ก้อบุญแล้ว
ชาติเจริญ คับพี่น้อง
jo7393

โพสต์ที่ 22

การ์เมนต์ป่วนหนัก "เพื่อไทย"เป็นรัฐบาลปรับเพิ่มค่าจ้างขั้นต่ำเป็น 300 บาท/วัน แถมดีเดย์ 28 ก.ค.ต้องจ่ายค่าแรงตามมาตรฐานฝีมือ ดันต้นทุนพุ่งกระฉูด เร่งอุตสาหกรรมปิดตัว ลูกค้าส่งสัญญาณย้ายฐานสั่งซื้อ
แหล่งข่าวจากวงการอุตสาหกรรมเครื่องนุ่งห่ม(การ์เมนต์) เปิดเผยกับ "ฐานเศรษฐกิจ" ว่า จากประกาศอัตราค่าจ้างตามมาตรฐานฝีมือรวม 22 สาขาอาชีพ ของคณะกรรมการค่าจ้างที่จะมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 28 กรกฎาคมศกนี้เป็นต้นไป จะเป็นตัวเร่งให้โรงงานผลิตและส่งออกเครื่องนุ่งห่มของไทยปิดตัวเร็วขึ้น เพราะต้นทุนด้านค่าจ้างแรงงานจะปรับตัวสูงขึ้นมาก
ทั้งนี้ในสาขาช่างเย็บสำหรับมาตรฐานฝีมือระดับ 1 คือ ผู้ที่มีฝีมือและความรู้พื้นฐานในการทำงาน ปฏิบัติงานภายใต้คำแนะนำของหัวหน้างาน ระดับ 2 ผู้ที่มีฝีมือระดับกลาง มีความรู้ ความสามารถ ทักษะ การใช้เครื่องมือ อุปกรณ์ได้ดี และมีประสบการณ์ในการทำงานสามารถให้คำแนะนำผู้ใต้บังคับบัญชาได้ และระดับ 3 ผู้ที่มีฝีมือระดับสูง สามารถวิเคราะห์ วินิจฉัย ตัดสินใจ แก้ไขปัญหา นำความรู้และทักษะมาประยุกต์ใช้กับเทคโนโลยีใหม่ได้ หากผ่านการทดสอบมาตรฐานฝีมือในแต่ละระดับจะได้รับค่าจ้างไม่น้อยกว่า 250 , 340 และ 430 บาทต่อวันตามลำดับ จากปัจจุบันอัตราค่าจ้างแรกเข้าของอุตสาหกรรมเครื่องนุ่งห่มเฉลี่ยที่ 170 บาท/วัน และ แรงงานที่มีทักษะเฉลี่ยที่ 250 บาท/วัน
จากอัตราค่าจ้างตามมาตรฐานดังกล่าวจะมีผลให้ต้นทุนการผลิตเครื่องนุ่งห่มของไทยจะสูงกว่าคู่แข่งขันมาก สิ่งที่จะเกิดขึ้นมาคือลูกค้าต่างประเทศจะหันไปจัดหา (ซอร์ซซิ่ง)หรือสั่งซื้อสินค้าจากประเทศอื่นที่มีต้นทุนและราคาที่ถูกกว่าเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และในอนาคตประเทศไทยจะถูกลบออกจากแผนที่การสั่งซื้อจากลูกค้า ซึ่งเวลานี้สถานการณ์ได้เริ่มเกิดขึ้นแล้ว โดยลูกค้าเริ่มหันไปสั่งซื้อเสื้อผ้าเครื่องนุ่งห่มจากเวียดนาม อินโดนีเซีย บังกลาเทศ รวมถึงจีนเพิ่มขึ้น
"ที่ผ่านมาอุตสาหกรรมเรามีปัญหาการขาดแคลนแรงงานอย่างรุนแรง ยิ่งจากนี้ไปค่าแรงจะปรับขึ้นมากหากขั้นต่ำเพิ่มขึ้นเป็น 300 บาทต่อวัน ตามที่พรรคเพื่อไทยได้หาเสียงไว้ รวมทั้งปรับเพิ่มตามมาตรฐานฝีมือที่ต้องจ้างสูงกว่า 300 บาท จะยิ่งเป็นตัวเร่งให้โรงงานการ์เมนต์ในภาพรวมปิดตัวเร็วขึ้น แทนที่จะอยู่ได้อีก 5 ปี 10 ปีอาจอยู่ได้เหลือ 2 ปี"
ขณะเดียวกันจะเป็นตัวเร่งให้ผู้ประกอบการที่มีศักยภาพต้องออกไปลงทุนในประเทศที่มีต้นทุนค่าแรงที่ยังถูกกว่า และยังมีแรงงานเป็นจำนวนมากเพิ่มขึ้น ซึ่งเวลานี้ในกลุ่มผู้ประกอบการการ์เมนต์รายใหญ่ 5 อันดับแรกของไทย ได้ออกไปลงทุนแล้วในเวียดนาม ลาว อินโดนีเซีย และจีน ส่วนใหญ่ประสบความสำเร็จ โดยยอดสั่งซื้อ และยอดขายดีกว่าธุรกิจที่มีอยู่ในเมืองไทย และกำลังขยายธุรกิจ เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ยอดส่งออกของประเทศเพื่อนบ้านขยายตัวเพิ่มขึ้น เช่นปัจจุบันเวียดนามมีการส่งออกเครื่องนุ่งห่มมากกว่าไทย 1.5 เท่า อินโดนีเซียสูงกว่าไทยถึง 4 เท่า เป็นต้น
จากนี้ไปขอให้จับตาในรายที่ไม่มีความสามารถไปลงทุนในต่างประเทศจะทยอยปิดตัวลงเรื่อยๆ เพราะในช่วงที่ผ่านมาเป็นอุตสาหกรรมที่ไม่ได้รับการสนับสนุนจากรัฐบาลทั้งด้านแรงงานที่ขาดแคลน ขณะที่บีโอไอไม่อนุญาตให้ใช้แรงงานต่างด้าวตามที่ผู้ประกอบการพยายามเสนอ ทั้งที่เป็นอุตสาหกรรมยุคบุกเบิกการส่งออกของไทย และมีศักยภาพความครบวงจรของอุตสาหกรรมที่สามารถขยายธุรกิจได้ แต่ก็ไม่ได้รับการสนับสนุนอย่างจริงจัง ซึ่งความอยู่รอดของอุตสาหกรรมจากนี้ไปผู้ประกอบการอยากหารือกับรัฐบาลใหม่เพื่อหาทางออกอย่างเร่งด่วน

จากหนังสือพิมพ์ฐานเศรษฐกิจฉบับที่ 2,650 7-9 กรกฎาคม พ.ศ. 2554
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
prapon

โพสต์ที่ 23

ค่าแรง 300 จบป.ตรี 15,000 ต้นทุนเพิ่ม
ค่าเงินบาทแข็ง ส่งออกจะสู้กับเพื่อบ้านอย่างไร
แรงงานต่างด้าวก็ไม่เอา แล้วจะหาคนไทยที่ไหน ตอนนี้แต่ละโรงงานก็แทบจะกราบคนงานให้ทำงานอยู่แล้ว
สงสัยคงต้องปิดโรงงานกันบ้างแล้วล่ะ
การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีที่สุดคือ การลงทุนในความรู้
harikung

โพสต์ที่ 24

ยังมีอะไรดีๆให้ดูอีกเยอะครับ นี่แค่เพิ่งจะเริ่มต้น
โพสต์โพสต์