ความเลวร้ายของระบบทุน....ด่วน !! รัฐบาลกรีซได้เตรียมนำทรัพย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
surachaichia
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ความเลวร้ายของระบบทุน....ด่วน !! รัฐบาลกรีซได้เตรียมนำทรัพย์

โพสต์ที่ 1

ด่วน !! รัฐบาลกรีซได้เตรียมนำทรัพย์สินของรัฐออกขาย
รัฐบาลกรีซได้เตรียมนำทรัพย์สินของรัฐออกขายทอดตลาดเพื่อแลฃกกับได้มาซึ่งเงินกู้งวดที่ 5 จากสหภาพยุโรปหรืออียูและกองทุนการเงินระหว่างประเทศหรืออียูจำนวน 1 หมื่น 2 พันล้านยูโรในกลางเดือนหน้า

สำหรับทรัพย์สินที่รัฐบาลกรีซมีแผนจะนำออกขาย มีทั้งท่าอากาศยาน,ทางหลวงและรัฐวิสาหกิจต่างๆ รวมทั้งธนาคารและอสังหาริมทรัพย์ที่อยู่ในความดูแลของรัฐบาล ทั้งนี้เพื่อให้เป็นไปตามความต้องการของสถาบันการเงินที่ปล่อยเงินกู้ให้กับกรีซ โดยเฉพาะอียู ที่ขีดเส้นตายให้กรีซต้องผ่านร่างกฎหมายอดออมให้ได้ภายในวันที่ 3 กรกฎาคมนี้ มิฉะนั้น จะไม่ได้เงินกู้งวดต่อไปทั้งจากอียูและไอเอ็มเอฟงวดที่ 5 ในกลางเดือนหน้า

สำหรับการระดมเงินผ่านการทยอยขายรัฐวิสาหกิจไปจนถึงสิ้นปี 2558 นั้น รัฐบาลกรีซคาดว่าจะสามารถหาเงินจากส่วนนี้ได้ประมาณ 5 หมื่นล้านยูโรหรือประมาณ 7 หมื่น 1 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ

นอกจากจะถูกกดดันอย่างหนักจากรัฐมนตรีกระทรวงการคลังของกลุ่มยูโรโซนแล้ว อีกประเด็นหนึ่งที่ทำให้รัฐบาลกรีซต้องเร่งขายทรัพย์สินของรัฐบาลและเร่งผลักดันให้มีการผ่านร่างกฎหมายประหยัดงบประมาณ ก็คือกรณีที่ทางไอเอ็มเอฟเริ่มเล่นแง่ในการปล่อยเงินกู้งวดใหม่ให้กรีซ โดยกล่าวว่า จะปล่อยให้ก็ต่อเมื่อมั่นใจว่ากรีซจะสามารถผ่านร่างกฎหมายอดออมได้แน่นอน และทางอียูจะต้องปล่อยเงินกู้ให้กรีซก่อน ทางไอเอ็มเอฟจะยอมปล่อยเงินกู้ในส่วนของตน

อย่างไรก็ตาม นายโฮเซ่ มานูเอล บาร์โรโซ ประธานคณะกรรมการอียูกล่าวว่า ดูจากรูปการณ์ในตอนนี้แล้ว เขื่อว่ารัฐบาลกรีซจะสามารถทำให้ทุกอย่างลงตัวและคงได้รับเงินกู้งวดใหม่ตามกำหนดแน่นอน
นึกถึง สมัยปี 40 ฝรั่งมักเปิดระบบ ตัณหาให้คนเป็นหนี้ แล้ว มาลอยของถูก อีกที เห็นแล้วปลง...
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ความเลวร้ายของระบบทุน....ด่วน !! รัฐบาลกรีซได้เตรียมนำทร

โพสต์ที่ 2

แค่ค้ำประกันใช่ไหมครับ ไม่ใช่การขายสินทรัพย์
ถ้าขายนี่ประชาชนคงไม่ยอมง่ายๆ สินะครับ :?:
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

Re: ความเลวร้ายของระบบทุน....ด่วน !! รัฐบาลกรีซได้เตรียมนำทร

โพสต์ที่ 3

ขอที่มา,ลิ้งข่าว ด้วยครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
chukieat30

โพสต์ที่ 4

มีที่มาไหมครับ

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องเล่นๆๆนะครับ

ขอที่มาด่วนเลยครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 5

ว่าแต่ เค้าจะทำได้เหรอครับ

ดูแล้ว แค่ลดเข็มขัดยังประท้วง

ถ้าขายสมบัติชาติ ผมว่า รบแน่ๆๆ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 6

รัฐสภากรีซจะประกาศคืนนี้ สี่ทุ่ม(เวลาไทย) นะครับ
ทำไมได้ข่าวเร็วจัง หรือ ว่าเป็นข่าวลือ? ขอให้แจ้งด้วยครับ ป้องกันความสับสน
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 7

น่าจะข่าวนี้หรือเปล่าครับ

http://edition.cnn.com/2011/WORLD/europ ... index.html
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
Sumotin

โพสต์ที่ 8

ผมว่าไม่ใชเรื่องความเลวร้ายของระบบทุนนิยมหรอกนะครับ ลองดูเรื่อง inside job สามารถอธิบายได้ดีเลยทีเดียว (ถ้าเชื่อสิ่งที่เค้านำเสนอนะครับ)
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
chukieat30

โพสต์ที่ 9

Sumotin เขียน:น่าจะข่าวนี้หรือเปล่าครับ

http://edition.cnn.com/2011/WORLD/europ ... index.html

ขอบคุณครับ

chukieat30

โพสต์ที่ 10

ใกล้สิ้นเดือนมีแต่ เรื่องให้ลุ้นนะครับ

ทั้ง QE3

ทั้ง กรีซ

ทั้งตัวเลข ของอเมริกาเอง

วันนี้ก้จะรอดูข่าวครับ ได้ผลยังไงค่อยว่ากัน

zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 11

แปลกดีที่กรณีนี้บอกว่าเป็นความเลวร้ายของระบบทุน ไม่ตำหนิว่าการบริหารบ้านเมืองของรัฐบาลห่วย
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

นักการเมืองไทย
นโยบายพรรคการเมืองไทย
ใช้จ่ายอย่างสุรุ่ยสุร่าย
ประเทศไทยจะล้มละลายแบบกรีซ
ส่วนนักการเมือง และ รัฐบาลไม่ต้องรับผืดชอบอะไร
เหมือนเช่นทุกครั้งที่ทำความหายนะให้แก่ประเทศ
Blueplanet
Taonoi

โพสต์ที่ 13

ถ้าเป็นอย่างว่าจริงๆ ประชาชนจะยอมหรือครับ คงเกิดกลียุคเป็นแน่ น่าจะเป็นการนำไปค้ำประกันหรือเปล่า
pattybetty

โพสต์ที่ 14

ต้องผ่านรัฐสภากรีซก่อนคะ ถึงจะทำได้ วันนี้ก่อนห้าโมงเย็นที่กรีซนะค่ะ จะรู้ผล
canuseeme

โพสต์ที่ 15

เหมือน บลาซิน รึเปล่า ครับ จำ ดร.นิติภูมิ ได้
ประเทศล้มละลาย จะแตกออกเป็น เสี่ยงๆ ธรณีจะสูบ ตายครับตายงานนี้

พวกเราต้องรีบออกไปกู้ชาติกรีซกันแล้วพี่น้อง
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
nACrophiles_117

โพสต์ที่ 16

blueplanet เขียน:นักการเมืองไทย
ส่วนนักการเมือง และ รัฐบาลไม่ต้องรับผืดชอบอะไร
เหมือนเช่นทุกครั้งที่ทำความหายนะให้แก่ประเทศ
กด like ล้านครั้ง... ผมว่าถ้าไทยยังปล่อยเป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ ... ไม่อยากนึกภาพครับ :'O :'O :wall: :wall:
labor omnia vincit
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 17

เท่าที่ทราบ หลังจากแปรรูปรัฐวิสาหกิจ ทั้ง บราซิล อาเจนติน่า เค้าก็ฟื้นตัว แล้วก็เจริญเอาๆ นะครับ
ขึ้นอยู่ว่า จะนำเสนอด้านบวกหรือลบ

ขนาดประเทศคอมมิวนิสอย่างจีน ยังพยายามแปรรูปรัฐวิสาหกิจ เพื่อไม่ให้เป็นภาระของรัฐบาล (ไม่เห็นมีใครโจมตีว่าขายชาติเลย)
จนตอนนี้ (ถ้าจำไม่ผิด) รู้สึกว่าจะ 1 ใน 3 ของรายได้งบประมาณของประเทศจีน มาจากผลกำไรของรัฐวิสาหกิจ
จากเดิมที่รัฐบาลต้องแบกภาระขาดทุนมาตลอด
-=spider=-

โพสต์ที่ 18

canuseeme เขียน:เหมือน บลาซิน รึเปล่า ครับ จำ ดร.นิติภูมิ ได้
ประเทศล้มละลาย จะแตกออกเป็น เสี่ยงๆ ธรณีจะสูบ ตายครับตายงานนี้

พวกเราต้องรีบออกไปกู้ชาติกรีซกันแล้วพี่น้อง
อาเยนติน่าครับไม่ใช่บราซิล
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 19

ผ่านแล้วครับ เที่ยงคืนที่กรีซ ตี4บ้านเรา
ขึ้นภาษี ลดสวัสดิการ ขายรัฐวิสาหกิจ...แลกกับเงินกู้งวดใหม่
chukieat30

โพสต์ที่ 20

ซุนเซ็ก เขียน:ผ่านแล้วครับ เที่ยงคืนที่กรีซ ตี4บ้านเรา
ขึ้นภาษี ลดสวัสดิการ ขายรัฐวิสาหกิจ...แลกกับเงินกู้งวดใหม่

ขอลิงค์ข่าวด้วยครับพี่ซุนเซ็ก

Sumotin

โพสต์ที่ 21

blueplanet เขียน:นักการเมืองไทย
ผมว่าผิดประเด็นไปหน่อยนะครับ ต้องเอา Fact มาพูดก่อนว่า การใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่ายคืออะไร จ่ายเท่าไหร่? และมองมุมกลับด้านการหารายได้ ว่าหาได้อย่างไร? การที่เราคิดไม่ออกไม่ได้แปลว่าคนอื่นจะคิดไม่ออกนะครับ

ความเสียหายของประเทศทีี่เห็นได้ชัดก็มีครั้งเดียวตอนวิกฤตต้มยำกุ้ง ซึ่งถามดูว่าเป็นความผิดของรัฐหรือเปล่า คงต้องบอกว่าเป็นความผิดร่วมกันทั้งภาคเอกชนด้วย ที่มีการกู้หนี้สกุลต่างประเทศเยอะรวมทั้งใช้หนี้เพื่อการเติมโตที่เยอะเกินไป

วิกฤตคราวนั้นเกิดจากอะไร? คงต้องตอบว่าเกิดจากความเคยชินที่ใช้ค่าเงิน fixed แล้วไม่มีปัญหามาตลอด แต่เมื่อเจอ globalization ที่ทำให้การติดต่อค้าขายระหว่างประเทศเยอะขึ้น การใช้จ่ายเงินตราและการแลกเปลี่ยนมีมากขึ้น ทำให้เกิดปัญหาจากความไม่รู้นั้นเอง ครับ ที่แล้วๆมาไทยยังไม่ได้มีการใช้จ่ายอย่างสุรุ่ยสุร่าย นะครับเท่าที่ผมทราบมา

ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 22

chukieat30 เขียน:
ซุนเซ็ก เขียน:ผ่านแล้วครับ เที่ยงคืนที่กรีซ ตี4บ้านเรา
ขอลิงค์ข่าวด้วยครับพี่ซุนเซ็ก
Papandreou Wins Confidence Vote, Raising Rescue Chances
http://www.bloomberg.com/news/2011-06-2 ... ances.html
san

โพสต์ที่ 23

งานการแบ่งเค็ก บนประเทศกรีซ แยกเนื้อออกเป็นชิ้นๆ คงใกล้จะเสร็จแล้วครับ
มีคนล้ม ก็มีคนช่วย ในรูปของพระเจ้าทรงโปรด
งานนี้กรีซท่าจะเล่ะเท่ะ คนช่วย รวยบนซากมีแน่นอน
นานๆมีโอกาสแบบนี้ที มีใครไม่เอา
จิ้งจอกทั้งนั้น

ที่ผ่านมา เห็นมีแต่รัสเซีย ที่ประกาศชักดาบ จนเฮ็ดฟัน ล้ม
ทำไมประเทศอื่นชักดาบไม่ได้
แล้วรัสเซีย ชักดาบได้ไง
หรือว่าเพราะว่า มีนิวเคลียร์ค้ำอยู่หว่า

ปี 40 มาเลย์ ฉลาดกว่าพี่ไทย เลยรอดตัวไป
พี่ไทยหลายคนจบเมืองนอกมา ช่วยอะไรไม่ได้
หลงไปเห็น ซาตาน IMF เป็นพระเจ้า
เกมพื้นๆ คือ เกมซาตานในคราบพระเจ้า
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
koon007

โพสต์ที่ 24

การแปรรูปรัฐวิสาหกิจ ไม่ใช่มีแต่ข้อเสีย ดูอย่างทีโอที แปรรูปแล้วขอโทรศัพท์ง่ายมาก
หรือการรถไฟ/ไม่แปรรูปแต่ไม่มีไรดีขาดทุนตลอด50ปีใช้เงิน เราไปอุ้มไม่ใช่หรือ
ปตทแปรรูปขายหุ้นบางส่วน รัฐถือหุ้นใหญ่แต่ดูแลคนในประเทศไหม กำไรที่5หมื่นล้าน
รัฐดูแลโดยใช้ราชการก็ใช่ว่าจะควบคุมได้ดี
ผมกลับมองว่าแปรรูปให้หมดแต่ให้รัฐยังถือหุ้นใหญ่กว่าครึ่ง ทำให้คุมได้ระดับหนึ่งอีกครึ่งขายแต่ผู้ถือหุ้น
จะเข้ามาปรับปรุงการทำงานได้มากกว่า การทำงานด้วยราการแต่งตั้ง ไร้ความสามารถ
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 25

เรื่องชักดาบนอกจากรัสเซียแล้ว ก็อาร์เจนติน่าครับ ปี 2002 ประกาศ default
เปลี่ยนเงินฝากประชาชนเป็นพันธบัตร10ปีอัตโนมัติ เกิดจราจลวุ่นวาย ฯลฯ
ดูลำดับเรื่องแล้ว ก็หนังม้วนเดิมๆ...IMF แก้ปัญหาตามสเตปที่ดูเหมือนว่าไม่ได้ทำให้ดีขึ้น

การแปรรูปรัฐวิสาหกิจ ผมเห็นด้วยนะครับ
อย่าง Thailand Post ทำงานดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด, PTT, TOT ก็ดีขึ้นหมด
ผมอยากให้แปรรูป การรถไฟไทย จริงๆ :mrgreen:

ทว่าการขายรัฐวิสาหกิจโดยไม่พร้อม(ขายใช้หนี้) มันคนละอย่างกับการแปรรูปเลยนะครับ
แต่กรีซก็คงหมดทางเลือกแล้ว จำใจขาย ทำยังไงได้... :(
san

โพสต์ที่ 26

koon007 เขียน:การแปรรูปรัฐวิสาหกิจ ไม่ใช่มีแต่ข้อเสีย ดูอย่างทีโอที แปรรูปแล้วขอโทรศัพท์ง่ายมาก
หรือการรถไฟ/ไม่แปรรูปแต่ไม่มีไรดีขาดทุนตลอด50ปีใช้เงิน เราไปอุ้มไม่ใช่หรือ
ปตทแปรรูปขายหุ้นบางส่วน รัฐถือหุ้นใหญ่แต่ดูแลคนในประเทศไหม กำไรที่5หมื่นล้าน
รัฐดูแลโดยใช้ราชการก็ใช่ว่าจะควบคุมได้ดี
ผมกลับมองว่าแปรรูปให้หมดแต่ให้รัฐยังถือหุ้นใหญ่กว่าครึ่ง ทำให้คุมได้ระดับหนึ่งอีกครึ่งขายแต่ผู้ถือหุ้น
จะเข้ามาปรับปรุงการทำงานได้มากกว่า การทำงานด้วยราการแต่งตั้ง ไร้ความสามารถ
ผมว่าเรื่อง ของ โทรศัพท์ ไม่เกี่ยวกับการแปรรูปนะครับ ชัดเจนนะครับ กรณี โทรศัพท์
เป็นการเพิ่มผู้ให้บริการ เพื่อให้มีการแข่งขันนะครับ
สังคมได้รับประโยชน์ จากการที่รัฐต้องยอมไม่ให้มีการ monopoly
ไม่จำเป็นต้องแปรรูปครับ แต่ว่า เพิ่มผู้ให้บริการ แทนการผูกขาดโดยรัฐนะครับ

รสพ ก็สู้การแข่งขันทางด้านการขนส่งของเอกชน ไม่ได้ ก็ต้องตายไป
องค์การแบตเตอร์รี่ ก็ไม่ได้แปรรูปนะครับ แต่ต้องตายไปจากการสู้กับเอกชนไม่ได้
ที่สำคัญ คือ รัฐ ยอมให้เอกชน เข้ามาบริการเพิ่ม รึป่าว

จะเห็นว่า......การเพิ่มประสิทธิภาพ นั้น ไม่จำเป็นต้องไปข้องเกี่ยวกับการแปรรูปนะครับ หรือ ขายของเก่ากินครับ

การเพิ่มประสิทธิภาพ มีอีกหลายวิธีครับ คือเพิ่มผู้เล่นในตลาด

เรื่องเกี่ยวกับ ระบบให้บริการโทรศัพท์ นั่นคือตัวอย่างครับ

คำถาม คือ ทำไมต้อง monopoly โดยรัฐมากกว่านะครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 27

ซุนเซ็ก เขียน:
ทว่าการขายรัฐวิสาหกิจโดยไม่พร้อม(ขายใช้หนี้) มันคนละอย่างกับการแปรรูปเลยนะครับ
แต่กรีซก็คงหมดทางเลือกแล้ว จำใจขาย ทำยังไงได้... :(
อีแร้งรุมทึ้งครับ
แล้วถัดจากนี้ ก็สูบ.....ครับ
san

โพสต์ที่ 28

ซุนเซ็ก เขียน: ผมอยากให้แปรรูป การรถไฟไทย จริงๆ :mrgreen:
(
อ่ะนะ 555
องค์การที่คุณระบุนั้น
ผมเกี่ยวข้อง....ด้วย......
คนดีก็มี
บางทีก็ .......แห่ง สนธยา

ประเทศนี้ ได้แค่นี้ ครับ
คิดอะไรมากมาย

ถ้าแยกระบบรางออกมาก่อน
แล้วให้ผู้บริการ มีการแข่งขันกันหลายๆราย
และให้การรถไฟ ก็เป็นผู้แข่งขันคนนึงในการแข่งขันนี้ โดยไม่มีอำนาจเหนือคู่แข่ง
ผู้แข่งขันรายใหม่ ไม่ต้องไปจ่ายอะไรเพิ่มให้การรถไฟ เพียงแต่จ่ายค่าใช้ราง
จะทำให้เพิ่มการแข่งขัน ดีออกครับ

เหมือนที่รัฐให้ ปตท แยกระบบท่อ ออกมาจาก ปตท ก่อนนะครับ
แต่พอดี ปตท เขากินรวบแบบเบ็ดเสร็จ

เหมือนถนนไงครับ รัฐเป็นผู้ลงทุน
ส่วนรถที่วิ่งนั้น ก็แข่งกันไป ใครต้นทุนต่ำ

หลายปีก่อน มีตู้รถไฟให้บริการ โดยเอกชน ปรากฎว่าดีมาก กำไร
555
เจ้าของ หลวง เห็นเขาทำดี เลยยึดเอามาทำเอง
เจ๊ง ครับ

มีบางกลุ่มผลประโยชน์ เจตนา ทำให้ หน่วยงานบางแห่ง ไร้ประสิทธิภาพ เพื่อให้ประชาชนแทนที่จะใช้รถไฟ ไปไช้บริการจากกลุ่มเอกชนนั้นๆ นานเท่านาน
porzilla

โพสต์ที่ 29

ซุนเซ็ก เขียน:
การแปรรูปรัฐวิสาหกิจ ผมเห็นด้วยนะครับ
อย่าง Thailand Post ทำงานดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด, PTT, TOT ก็ดีขึ้นหมด
ผมอยากให้แปรรูป การรถไฟไทย จริงๆ :mrgreen:
เมื่อไหร่จะมีรถไฟ วิ่งเร็วๆ นั่งสบายๆ เหมือนกับเมืองนอกสักทีเน้อ...
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 30

leaderinshadow เขียน:เท่าที่ทราบ หลังจากแปรรูปรัฐวิสาหกิจ ทั้ง บราซิล อาเจนติน่า เค้าก็ฟื้นตัว แล้วก็เจริญเอาๆ นะครับ
ขึ้นอยู่ว่า จะนำเสนอด้านบวกหรือลบ

ขนาดประเทศคอมมิวนิสอย่างจีน ยังพยายามแปรรูปรัฐวิสาหกิจ เพื่อไม่ให้เป็นภาระของรัฐบาล (ไม่เห็นมีใครโจมตีว่าขายชาติเลย)
จนตอนนี้ (ถ้าจำไม่ผิด) รู้สึกว่าจะ 1 ใน 3 ของรายได้งบประมาณของประเทศจีน มาจากผลกำไรของรัฐวิสาหกิจ
จากเดิมที่รัฐบาลต้องแบกภาระขาดทุนมาตลอด
Some countries benefit from defaulting on their debt...

รูปภาพ

To default, or not to default?

Jun 20th 2011, The Economist online

http://www.economist.com/blogs/dailycha ... ts-and-gdp
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
โพสต์โพสต์