มีบริษัทฯไหน ที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับผู้สูงอายุบ้างไหมครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

มีบริษัทฯไหน ที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับผู้สูงอายุบ้างไหมครับ?

โพสต์ที่ 1

ตัวอย่างนี้ ไม่ใช่ของบริษัทฯในตลาดฯ แต่ผมรู้สึกชอบไอเดียอ่ะนะขอรับ
ว่าจะไปจองอยู่เหมือนกัน (^_^)
v
v
==================================================================
คอนโดฯ เพื่อ ผู้สูงอายุ “อาคารชุดสวางคนิเวศ” โดย สภากาชาดไทย [ 28 เมษายน 2554 ]

สภากาชาดไทย แถลงข่าวเปิดตัวคอนโดต้นแบบเพื่อผู้สูงอายุ ภายใต้ชื่อ “สวางคนิเวศ” อาคารชุดพักอาศัยที่สร้างขึ้นเฉพาะผู้สูงอายุ ในแนวคิด “ชีวิตอิสระ มีคุณค่า พึ่งพาตนเอง” เมื่อวันที่ 28 เมษายน 2554 ณ อาคารสวางคนิเวศ บางปู จังหวัดสมุทรปราการ โดยเป็นอาคารชุดพักอาศัยที่เน้นทุกการออกแบบให้เหมาะสม และเป็นมิตรกับผู้สูงอายุ ครบครันทุกความต้องการในราคาเริ่มต้นเพียง 800,000 บาท ตอกย้ำด้วยการบริหารจัดการชุมชนอย่างมืออาชีพ การันตีสุขภาพดีโดยผู้ชำนาญการ จากสภากาชาดไทย พร้อมชมห้องตัวอย่างแล้ววันนี้ โดยจะเปิดจองสิทธิ์ตั้งแต่ 21 พฤษภาคม เป็นต้นไป

“โครงการที่พักผู้สูงอายุ อาคารสวางคนิเวศ สภากาชาดไทย” เป็นโครงการต้นแบบสำหรับที่อยู่อาศัยของผู้สูงอายุ และศูนย์การสนับสนุนงานวิจัยและการเรียนการสอน (Research and Training Center) โดยไม่ได้แสวงหาผลกำไร ภายใต้การดำเนินงานของสภากาชาดไทย ว่า“เป็นการพัฒนาโครงการเพื่อถวายแด่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี องค์อุปนายิกาผู้อำนวยการสภากาชาดไทย ในวโรกาสที่ทรงเจริญพระชนม์มายุ 40 พรรษา และเพื่อลดช่องว่างของเวลา และความแตกต่างของวัย ที่เป็นเหตุสำคัญทำให้เกิดการละเลยต่อผู้สูงอายุ ทั้งนี้ โครงการดังกล่าวจะช่วยส่งเสริมการดำรงชีวิตของผู้สูงอายุให้มีสภาพร่างกายและจิตใจที่แข็งแรง โดยได้ก่อสร้างแล้วเสร็จไปเมื่อปี 2539 ภายในบริเวณสถานพักฟื้นสวางคนิวาส สภากาชาดไทย ซึ่งประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี และมาในปี 2554 นี้ ทางสภากาชาดไทย ได้เล็งเห็นว่าการพัฒนาโครงการดังกล่าวเป็นประโยชน์ต่อการดำรงชีวิต และสภาพจิตใจของผู้สูงอายุ จึงได้ต่อยอดโดยการพัฒนาโครงการสวางคนิเวศ ส่วนต่อขยาย เพื่อรองรับความต้องการที่อยู่อาศัยของผู้สูงอายุที่มีจำนวนมากขึ้น โดยให้ความสำคัญในทุกการออกแบบ ตั้งแต่ห้องชุดพักอาศัย สภาพแวดล้อม และสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ ภายในโครงการ เพื่อให้เหมาะสมต่อการใช้ชีวิต และสามารถตอบสนองความเป็นอยู่และความต้องการอย่างแท้จริง”

จากการที่สวางคนิเวศได้รับความสนใจและมีผู้จองสิทธิ์เต็มทุกห้องแล้ว รวมทั้งยังมีผู้สนใจโครงการอีกหลายร้อยรายในกรณีที่จะมีการจัดทำโครงการส่วนต่อขยาย เมื่อประกอบกับในปัจจุบันโครงสร้างประชากรของไทยที่แนวโน้มที่จะเปลี่ยนไปโดยมีสัดส่วนประชากรผู้สูงอายุเพิ่มมากขึ้น อาจทำให้เกิดปัญหาผู้ดูแลไม่เพียงพอ ดังนั้น การให้ความสำคัญในการสร้างที่พักอาศัยที่สอดคล้องกับการเปลี่ยนแปลงทางด้านร่างกายของผู้สูงอายุ จะทำให้ผู้สูงอายุสามารถใช้ชีวิตประจำวันได้ด้วยตัวเองซึ่งจะสามารถยืดระยะเวลาการพึ่งพาผู้อื่นลงได้ โดยท่านผู้สูงอายุสามารถอยู่ได้อย่างอิสระ มีคุณค่า พึ่งพาตนเอง ทางสภากาชาดไทยจึงได้มีแนวคิดที่จะสร้าง สวางคนิเวศ 2 ซึ่งเป็นส่วนต่อขยายจากโครงการแรก ภายในบริเวณเดียวกัน โดยส่วนต่อขยายนี้จะประกอบไปด้วยอาคารพักอาศัยสูง 6 ชั้น จำนวน 8 อาคาร รวม 300 ยูนิต พื้นที่ยูนิตละประมาณ 40 ตารางเมตร มูลค่าโครงการรวม 270 ล้านบาท

สำหรับคุณสมบัติของผู้ที่มีสิทธิพักอาศัยในโครงการสวางคนิเวศ ส่วนต่อขยาย นั้นต้องเป็นบุคคลสัญชาติไทยที่มีอายุตั้งแต่ 55 ปี ค่าสนับสนุนสำหรับสิทธิการเข้าอยู่อาศัยมีอัตรา 850,000 บาท ขึ้นไป ค่าบำรุงรายเดือนยูนิตละ 2,500 บาท ต่อเดือน ไม่รวมค่าไฟฟ้า ประปา และไม่สามารถสืบทอดสิทธิ์ในการพักอาศัย และสวางคนิเวศ ส่วนต่อขยาย มีกำหนดก่อสร้างแล้วเสร็จในปลายปี 2555 ซึ่งผู้ที่สนใจสามารถเข้าชมห้องตัวอย่างได้แล้ววันนี้ ที่สำนักงานขายโครงการสวางคนิเวศ โดยจะเปิดให้จองสิทธิ์ตั้งแต่วันที่ 21 พฤษภาคม 2554 เป็นต้นไป

ข้อมูลโครงการสวางคนิเวศ ส่วนต่อขยาย
ที่ตั้ง - ทำเล
ถนนสุขุมวิทสายเก่า (เพียง 5.5 กม. จากถนนศรีนครินทร์) ติดชายทะเลบางปู

เนื้อที่โครงการ
ประมาณ 23 ไร่ (ภายในโครงการสวางคนิวาส)

จำนวนชั้น
ประกอบด้วยอาคารชุดพักอาศัย 8 อาคาร สูง 6 ชั้น

กำหนดก่อสร้าง
พฤษภาคม 2554

กำหนดแล้วเสร็จ
กันยายน 2555

ลักษณะโครงการ
อาคาร A : 4 ยูนิต ต่อชั้น และ อาคาร B : 8 ยูนิต ต่อชั้น
ชั้น G : โถงรับรอง, สำนักงานนิติบุคคลอาคารชุด และสิ่งอำนวยความสะดวก อาทิ
- Active Facility : ห้องเต้นรำ สระว่ายน้ำบำบัด ห้องออกกำลังกาย ลานสุขภาพ
- Passive Facility : ห้องสมุด ห้องอินเตอร์เนต ห้องสวดมนต์
- Medical Facility : ห้องพยาบาล (มีพยาบาลประจำ) ห้องกายภาพบำบัด (ดูแลโดยหน่วยงานสภากาชาดไทย)
ชั้น 2-6 : ห้องชุดพักอาศัย

ห้องชุดพักอาศัย
ห้องชุดพักอาศัย รวมประมาณ 300 ยูนิต
รูปแบบห้องชุด ขนาด 33 ตร.ม.

แนวคิดการการออกแบบเพื่อผู้สูงอายุโดยเฉพาะ
ออกแบบโดย รศ.ไตรรัตน์ จารุทัศน์ คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
ห้องพัก - พื้นห้องพักใช้วัสดุไม่ลื่น ไม่มีพื้นต่างระดับ ไม่มีธรณีประตู ป้องกันการสะดุดล้ม
ห้องครัว - มีระบบระบายอากาศที่ดี
ห้องน้ำ - ติดตั้งราวจับที่อ่างล้างหน้า โถส้วม ที่นั่งอาบน้ำ เพื่อช่วยในการทรงตัว
ประตู - ทุกบานเป็นบานเลื่อนกว้างสุทธิ 90 ซม. เข้า-ออก สะดวก
ปลั๊กไฟและ - ปลั๊กไฟ และสวิตซ์ไฟสูงจากพื้น 90 ซม. เพื่อหลีกเลี่ยงการก้ม
สวิตซ์ไฟ - สวิตซ์ไฟมีขนาดใหญ่กว่าปกติ และมีแสงเมื่อปิดสวิตซ์
สัญญาณฉุกเฉิน - ติดตั้ง บริเวณเตียงนอนและในห้องน้ำ

ที่มา : http://www.softbizplus.com/real-estate- ... or-elderly
แนบไฟล์

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
0angelic0
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีบริษัทฯไหน ที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับผู้สูงอายุบ้างไหมครับ?

โพสต์ที่ 2

สวัสดีครับ

dsgt มีทำผ้าอ้อมสำหรับผู้สูงอายุครับ (ส่วนน้อยครับ ผ้าอ้อมเด็กเยอะกว่า)

ขอบคุณครับ
chootana
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: มีบริษัทฯไหน ที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับผู้สูงอายุบ้างไหมครับ?

โพสต์ที่ 3

ว่าแล้วก็ อาหารเพื่อสุขภาพไงครับ พวกขายตรง อยู่ในตลาดด้วย
chootana

โพสต์ที่ 4

ขอโทษครับ เค้าเรียกว่า อาหารเสริม
ภาพประจำตัวสมาชิก
blackninja
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมว่าโรงพยาบาลก็มีรายได้จำนวนมากมาจากผู้สูงอายุนะครับ
multipleceilings

โพสต์ที่ 6

^^ SITHAI? they make supplments (SNATUR) :D but not sure about their 'age segmentation' strategy though

off tops, i cant really think of any b2c companies that have people in the higher age range as their target group kub but that could be because of my lack of information

Vaguely, hospitals would be one of my best bets that i can think of right now kub, they do direct marketing campaigns towards the elders................

another thought, there are probably content based companies that focus their customer management strategy using "age segmentation".... like these content providers.... BEC, MCOT, WORK, NBC, RS, GRAMMY etc. dont think higher age group is their major focus though but they possibly can make up a significant portion.....

higher age group in some specific industries is associated with higher purchasing power / higher SES bracket kub. I have seen this with banking.

i think you need to obtain these listed companies marketing information to know their 'age segmentation' insights kub......

if i can think of anymore, will let u know... :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
multipleceilings

โพสต์ที่ 7

if not listed, there are also other retirement homes businesses

i think there is this one scandinavian retirement housing community project in pattaya. pretty big. cant remember the exact details though.
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
densin

โพสต์ที่ 8

ตลาดหลักทรัพย์ไง หากินกับคนเกษียณแล้วมาลงทุนด้วย
อนาคตก็จะIPOตัวเองแล้ว
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
apiwatw
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

SVI ครับ ผลิตวงจรเครื่องช่วยฟังสำหรับผู้สูงอายุ
pakapong_u
ผู้ติดตาม: 400

โพสต์ที่ 10

0angelic0 เขียน:สวัสดีครับ

dsgt มีทำผ้าอ้อมสำหรับผู้สูงอายุครับ (ส่วนน้อยครับ ผ้าอ้อมเด็กเยอะกว่า)

ขอบคุณครับ
ในเมืองไทย ผ้าอ้อมผู้ใหญ่เซอร์เท้นตี้ ของ DSGT เป็นอันดับหน่ึงเลยครับ แล้วพวกกลุ่มโรงพยาบาลทั้งหลายก็น่าจะใช่นะครับ เพราะคนมีอายุยืนยาวมากขึ้น
f.escape

โพสต์ที่ 11

คอนโดสวางคนิเวศ ตายแล้วต้องยกให้สภากาชาดนะ เปลี่ยนมือไม่ได้
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

f.escape เขียน:คอนโดสวางคนิเวศ ตายแล้วต้องยกให้สภากาชาดนะ เปลี่ยนมือไม่ได้

เกิดเอาไปรียูส

ผมว่าจะกลายเป็นคอนโด หลอนนะครับ 555+

ธุรกิจ ที่เกี่ยวข้องกับคนสูงอายุ ตามความคิดผมนะครับพี่ PAK

คือ ธุรกิจ โลงศพครับ

คนแก่เยอะก้แสดงว่า คนใกล้ตาย>คนหนุ่ม อนาคตโลงจะขายดีครับ

เราหนีแก่ไม่พ้น หนีตายไม่พ้น

ธุรกิจ ด้านการจัดหางานครับ

เมื่อคนแก่มาก คนหนุ่มน้อยลง เด็กก้มีน้อยลง

แรงงานในอนาคต ก้จะขาดแคลนครับ

ต่อยอดจาก ธุรกิจโรงศพ ก้คือ กิจการค้าขายของชำร่วยและของงานศพครับ

ผมเชื่อว่า

ทุกคนไม่จัดงานศพพ่อแม่ตัวเองแบบเรียบๆๆหรอกครับ

มีทั้งพลุ ดอกไม้งานศพ คนจีนก้มี พวกกงเต๊ก (รายได้ดีมาก)
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

ธุรกิจด้านกีฬาครับ

คนแก่หลายคนชอบออกกำลลังกาย ผมเห็นเช้าๆๆ ที่สวนลุมมีทั้งรำไท๊เก็ก วิ่งออกกำลัง

ถ้าคนแก่มีมากขึ้น

การดูแลสุขภาพโดยออกกำลังกายทุกวัน

ก้จะมีมากขึ้นครับ

ลองจินตนาการ เทียบกับ เรื่องรถมอไซด์ กับยางนะครับ

คนแก่1 คน ก้ใช้อุปกรณ์กีฬา 4 ชิ้น เสื้อ กางเกง รองเท้า ถุงเท้า

ถ้าอนาคต คนแก่มากขึ้น

พวกนี้ก้จะมากขึ้นครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
โพสต์โพสต์