ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่าเพื่อนๆแทบจะทุกคนรู้จักโทรทัศน์ช่อง Money Channel ซึ่งเป็นช่องรายการสำหรับนักลงทุนโดยเฉพาะ

ทางสถานีมีความคิดที่จะปรับปรุงรายการต่างๆ โดยจะเน้นเนื้อหาทางด้านปัจจัยพื้นฐานมากขึ้นกว่าเดิม จึงอยากจะฟังความคิดเห็นจากนักลงทุนเน้นคุณค่าอย่างพวกเรา เพื่อที่จะได้มีรายการที่ตรงตามความต้องการของกลุ่มนักลงทุนที่อาศัยปัจจัยพื้นฐานในการตัดสินใจการลงทุน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
SS22
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

โพสต์ที่ 2

chatchai เขียน:ผมคิดว่าเพื่อนๆแทบจะทุกคนรู้จักโทรทัศน์ช่อง Money Channel ซึ่งเป็นช่องรายการสำหรับนักลงทุนโดยเฉพาะ

ทางสถานีมีความคิดที่จะปรับปรุงรายการต่างๆ โดยจะเน้นเนื้อหาทางด้านปัจจัยพื้นฐานมากขึ้นกว่าเดิม จึงอยากจะฟังความคิดเห็นจากนักลงทุนเน้นคุณค่าอย่างพวกเรา เพื่อที่จะได้มีรายการที่ตรงตามความต้องการของกลุ่มนักลงทุนที่อาศัยปัจจัยพื้นฐานในการตัดสินใจการลงทุน
เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะปัจจัยพื้นฐานเชิงคุณภาพ เช่น แนวโน้มการเติบโต, ข้อได้เปรียบในการแข่งขันทางธุรกิจ ฯลฯ
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ข้อเสนอแนะถึง Money Channel

โพสต์ที่ 3

อยากให้แนะนำประวัติของ CEO ที่มีธรรมามาพิบาลและความสามารถในการบริหารงาน ครับ
stay calm stay invest
porzilla

โพสต์ที่ 4

อยากให้สร้างรายการที่ไปCompany visit บริษัทจดทะเบียนที่อยู่ในตลาด ประวัติผู้บริหาร วิสัยทัศน์ ธุรกิจของบริษัท อาทิตย์ละ1บริษัท
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

อยากให้สอนแนวทางการบัญชีแก่คนทั่วไปครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

โพสต์ที่ 6

porzilla เขียน:อยากให้สร้างรายการที่ไปCompany visit บริษัทจดทะเบียนที่อยู่ในตลาด ประวัติผู้บริหาร วิสัยทัศน์ ธุรกิจของบริษัท อาทิตย์ละ1บริษัท
+1 เห็นด้วยครับ แล้วเก็บเป็นคลิปให้ย้อนหลังมาดูได้
จะเป็นข้อมูลประกอบ 56-1ได้เป็นอย่างดี
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
cntclub

โพสต์ที่ 7

ผมว่าต้องแนะนำหนังสือแนวVIให้อ่านด้วยครับ
อีกอย่างถ้าตลาดเน้นมาเป็นแนวพื้นฐานกันส่วนใหญ่ระยะเวลาการ ซื้อ-ขาย หุ้นก็จะยาวขึ้น
อาจจะทำให้โบรกเกอร์เสียรายได้ อย่างนี้โบรกเกอร์จะแย่หรือเปล่า
ช่อง Money Channel ผมเคยดูเค้าเชียร์หุ้นพื้นฐานอยู่ตัวหนึ่งคือ BWG บอกว่าจะมีรายได้จากโครงการใหญ่เกี่ยวกับรับเหมาและราคาที่Tradeกันตอนนี้ก็ยังไม่แพง แต่ธุรกิจหลักไม่เกี่ยวกับรับเหมาเลยอย่างนี้คนที่ดูเค้าจะรู้พื้นฐานจริงมัยคือเค้าจะรู้ Story หุ้นตัวนั้นมัยถ้าฟังแต่พื้นฐานดีและก็มีแต่ข่าวดี
Power Of Thinking
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

เดี่ยวส่ง link นี้ไปให้เพื่อนที่ทำงานใน Money channel ให้นะครับ :wink:
^^

โพสต์ที่ 9

อยากเห็นติวเตอร์ทางmoney channelครับ
เหมือนครูสอนนักเรียนผ่านเคเบิลอ่ะ
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ

โพสต์ที่ 10

อยากเห็นบทสัมภาษณ์ของนักลงทุนมืออาชีพในต่างประเทศ
ผู้จัดการกองทุน รวมทั้งมุมมองของนักลงทุนระดับโลก มากกว่านี้
หรือเอา re-run บ่อยๆก็ดีครับ อยากได้มุมมองที่เป็น Global
(แต่ขอ sub ด้วยนะครับ :oops: )
whyvi

โพสต์ที่ 11

อยากให้มีรายการหรือช่วงเวลาเกี่ยวกับการวิเคราะห์งบการเงินด้วยครับ หากเป็นไปได้ให้นำงบการเงินของบางบริษัทมาวิเคราะห์เชิงลึกให้ผู้ชมดู ซึ่งเน้นในแง่ความรู้ความเข้าใจเชิงวิชาการเพื่อการลงทุน สำหรับมือใหม่หรือผู้ที่ยังรู้น้อย (อย่างเช่นผมเป็นต้น) มิได้เพื่อการชี้นำแต่อย่างใด
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

อยากได้ชั่วโมงประวัติศาสตร์..ของหุ้น

เช่น บ้านปู ทำไมถึงได้ชื่อบ้านปู

และ

ผบห.พูดไว้ว่า บ.จะเติบโตได้เท่าไหร่ และกาลต่อมา เป็นอย่างที่บอกหรือไม่ หรือว่าโม้ เป็นต้น
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 13

ถ้ามีรายการคล้ายๆ "ย้อนรอย" เล่าเรื่องราวในอดีตของหุ้นแต่ละตัวที่เป็นกระแสในแต่ละยุค ออกมาเสนอตีแผ่ พร้อมบทสัมภาษคนที่เกี่ยวข้อง

เพื่อเป็นอุทาหรณ์ หรือแนวคิดไรก็ว่ากันไป น่าจะสนุกดีนะครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
พ่อน้องเพชร

โพสต์ที่ 14

อยากให้มีชื่อตอนล่วงหน้าชัดเจน กำหนดการชัดเจนว่า จะเชิญใครมาจะได้ตามดูได้สะดวก

โพสต์ที่ 15

romee เขียน:ถ้ามีรายการคล้ายๆ "ย้อนรอย" เล่าเรื่องราวในอดีตของหุ้นแต่ละตัวที่เป็นกระแสในแต่ละยุค ออกมาเสนอตีแผ่ พร้อมบทสัมภาษคนที่เกี่ยวข้อง

เพื่อเป็นอุทาหรณ์ หรือแนวคิดไรก็ว่ากันไป น่าจะสนุกดีนะครับ
Like ครับ

แล้วเสริมด้วย กลโกงตลาดทุน ได้ยิ่งดี
เอา CASE ในอดีต มาชำแหละ ทั้งประวัติคนที่ทำ วิธีการ เล่นกลทางบัญชี การไซ่ฟ่อน
การให้ข่าว สาวไส้ให้หมด

คนจะได้จำๆกันให้แม่น ว่าคนตระกูลไหน ไม่น่าคบ
แบบนี้จะได้ไม่กล้า ทำอะไรแย่ๆ เพราะจะอับอายกันไปทั้งตระกูล
donrak

โพสต์ที่ 16

porzilla เขียน:อยากให้สร้างรายการที่ไปCompany visit บริษัทจดทะเบียนที่อยู่ในตลาด ประวัติผู้บริหาร วิสัยทัศน์ ธุรกิจของบริษัท อาทิตย์ละ1บริษัท
เห็นด้วยอย่างยื่งอีกเสียงครับ แบบว่านักลงทุนภูธรมีโอกาสไปร่วม Company visit น้อยครัย ที่ดูในรายการตอนเชิญบริษัทมาเป็นภาพนิดเดียวไม่ค่อยเห็นอะไรมาก
ถ้าเรายังเอาชนะ"ใจ"ตัวเองไม่ได้
เราก็"ชนะ"ตลาดหุ้นไม่ได้
gorillaz

โพสต์ที่ 17

ทำรายการที่แสดงวิธีผลิตสินค้า แบบ How It Made ซักรายการก้ดีนะครับ
ฟังให้มากกว่าพูด
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 18

พ่อน้องเพชร เขียน:อยากให้มีชื่อตอนล่วงหน้าชัดเจน กำหนดการชัดเจนว่า จะเชิญใครมาจะได้ตามดูได้สะดวก
ผมเห็นด้วยเลยครับ

บ่อยครั้งที่เราต้องพลาดการสัมภาษณ์ผู้บริหารของบริษัทที่เราสนใจ รวมทั้งรายการที่ให้นักวิเคราะห์ นักเศรษฐศาสตร์ มาวิเคราะห์ประเด็นทางเศรษฐกิจที่น่าสนใจ

ถ้าทาง Money Channel ช่วยแจ้งโปรแกรมล่วงหน้าในเวบของเรา ก็คงจะช่วยให้เพื่อนๆไม่พลาดที่จะติดตามชม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
neosign

โพสต์ที่ 19

:P เห็นด้วย
---------------------------------------------
ลงเรือน้อยลำใหญ่
ไปคนเดียวกับหญิงสาว
เห็นผีหัวโล้นผมยาว
ขี่มาขาวสีดำ
---------------------------------------------
Likhit

โพสต์ที่ 20

ผมว่าพิธีกรทั้งหมดทำได้ดีอยู่แล้วครับ อ.ไพบูลย์ มุกเป็นเข่งจริงๆ ผมชอบๆๆๆๆ

อ.นิเวศน์ ก็แน่นทั้งความรู้และ ประสพการณ์ มุมมองเฉียบคม ถามเข้าจุดเข้าประเด็นดี

เวลาที่อ.ไพบูลย์หยอกหรือแซว อ.นิเวศน์ ก็ดูพองาม ไม่มากเกินไป สมกับที่เป็นเพื่อนกันมา

40 ปี ความเห็นผมนะทำแบบที่ทำอยู่ดีแล้วไม่ต้องปรับปรุงอะไรครับ

ส่วนอ.ถาวร อ.เสน่ห์ ก็คอยสอดแทรก ทำให้รายการไม่ดูเครียดหรือเนื้อหาหนักเกินไป

เยี่ยมอยู่แล้วครับ :D :D :D
red parasol

โพสต์ที่ 21

ชอบ คห. คุณ porzilla ครับ

"อยากให้สร้างรายการที่ไปCompany visit บริษัทจดทะเบียนที่อยู่ในตลาด ประวัติผู้บริหาร วิสัยทัศน์ ธุรกิจของบริษัท อาทิตย์ละ1บริษัท"

กับคุณ leaderinshadow

"อยากเห็นบทสัมภาษณ์ของนักลงทุนมืออาชีพในต่างประเทศ
ผู้จัดการกองทุน รวมทั้งมุมมองของนักลงทุนระดับโลก มากกว่านี้
หรือเอา re-run บ่อยๆก็ดีครับ อยากได้มุมมองที่เป็น Global"
(แต่ขอ sub ด้วยนะครับ)

อันนี้ครับ ขอบคุณคราฟฟ
satantuey

โพสต์ที่ 22

เชิญนักลงทุน+นักวิเคราะห์แนวพื้นฐาน....มาออกรายการเยอะๆครับ :wink: :wink:

ไปสัมภาษณ์ผู้บริหารบริษัทต่างๆ...ณ สถานที่ทำงานจริงของเค้า ให้ผู้บริหารแนะนำบริษัทธุรกิจตัวเองจากสถานที่จริงไปเลย เหมือนได้ไปเยี่ยมชมกิจการ ดีกว่ามานั่งคุยในห้องส่งเฉยๆ :wink: :wink:

จัดงานสัมมนาให้ความรู้เรื่องการลงทุนบ่อยๆ แล้วเอามาออกอากาศครับผม :wink: :wink:

ปล.เสนอแค่นี้ครับ ตอนนี้นึกออกแค่นี้ อิอิ :mrgreen: :mrgreen:
cntclub

โพสต์ที่ 23

Likhit เขียน:ผมว่าพิธีกรทั้งหมดทำได้ดีอยู่แล้วครับ อ.ไพบูลย์ มุกเป็นเข่งจริงๆ ผมชอบๆๆๆๆ

อ.นิเวศน์ ก็แน่นทั้งความรู้และ ประสพการณ์ มุมมองเฉียบคม ถามเข้าจุดเข้าประเด็นดี

เวลาที่อ.ไพบูลย์หยอกหรือแซว อ.นิเวศน์ ก็ดูพองาม ไม่มากเกินไป สมกับที่เป็นเพื่อนกันมา

40 ปี ความเห็นผมนะทำแบบที่ทำอยู่ดีแล้วไม่ต้องปรับปรุงอะไรครับ

ส่วนอ.ถาวร อ.เสน่ห์ ก็คอยสอดแทรก ทำให้รายการไม่ดูเครียดหรือเนื้อหาหนักเกินไป

เยี่ยมอยู่แล้วครับ :D :D :D
อันนี้มัน Money Talk ใช่มัยครับที่ท่าน อ.นิเวศน์ อ.ไพบูลย์ อ.เสน่ห์ ทำ
มันคนล่ะช่องกับ Money Channel ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด
cntclub

โพสต์ที่ 24

ถ้าผมเข้าใจช่องผิดก็ขอโทษมา ณ.ที่นี้ด้วยน่ะครับที่Postไป
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 25

มันนี่ทอล์ค มีหลายรายการครับ
มีที่ money channel ด้วยครับ
ชื่อ moneytalk weekly
เป็นรายการสัมภาษณ์ ผู้บริหารบริษัทจดทะเบียนโดยเฉพาะครับกำหนดการออกอากาศ
.............................................

รายการ money talk ทางสถานีต่างๆ
1. money channel
money talk weekly สัมภาษณ์ผู้บริหาร บมจ.
เสาร์ อาทิตย์ 22-23 น.
ฉายซ้ำ จันทร์-อังคาร และ พฤหัส-ศุกร์ 23-24 น.
money talk (Special) เทปบันทีกการสัมมนา
อาทิตย์ 10-11 น. 18-19 น.
ฉายซ้ำ วันพุธ 23-24 น.

2. nation channel
money talk เทปบันทึกการสัมมนา
วันเสาร์ 16-17 น.
3. tnn2 TrueVisions8
money talk คุยกัน 4 คน หรือสัมภาษณ์นักลงทุน
อังคาร พฤหัส 22-23 น.
ฉายซ้ำ พุธ ศุกร์ 8-9 น.
money talk เทปสัมมนา
อาทิตย์ 20-21 น.
ฉายซ้ำ จันทร์ 8-9 น.
4. tnn24 TrueVisions7
money talk lite วิเคราะห์ข่าวเศรษฐกิจการเงิน
วันเสาร์ 22-23 น.

หมายเหตุ ทุกช่องทุกรายการ ดูได้ทาง net ครับ
Money channel : http://tv.truelife.com/player/freetoair/money
Nation Channel : http://tv.truelife.com/player/satellite/nation
TNN 24 : http://tv.truelife.com/player/freetoair/tnn
TNN 2 : http://tv.truelife.com/player/freetoair/tnn2
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
tech

โพสต์ที่ 26

รายการ Money Talk
1 รบกวนขึ้น “ชื่อแขกผู้รับเชิญ” ให้บ่อยกว่า พิธีกร ครับ
2 ขอชื่อตัวใหญ่กว่านี้ด้วยครับ ที่เป็นอยู่มองแทบไม่เห็น
3 ชื่อแขกค้างไว้นานหน่อยครับ อ่านไม่ทัน
4 รายการ 5 ทุ่มดึกเกินไปครับ

Money Forum, Money Week
น่าจะมี Rerun วันธรรมดาช่วง 2 – 4 ทุ่มบ้าง
มีแต่ ส – อา ดูไม่ทันครับ

ไม่ชอบดูรายการ CSR กับ รายการของบริษัทประกันชีวิตแห่งหนึ่ง ครับ
akindle
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

ผมอยากให้มีช่วงที่เขาไปcompany visit เอามาลงmoney channel ด้วยครับ เพราะคนที่ไม่ได้ไป จะได้รับข้อมูล
Pour your heart into it
naijan

โพสต์ที่ 28

1.พิธีกรน่าจะต้องศึกษาเรื่องแนวทางการลงทุนหุ้นคุณค่ามากกว่านี้ครับ ไม่งั้นถามคำถามอะไรก็ไม่รู้ ฟังแล้วหงุดหงิดเลย บ้างครั้งหุ้นตก ดูพิธีกรทำท่าตกใจเกินเหตุ แทนที่จะพูดเตือนสตินักลงทุน
2.เชิญนักวิเคราะเชิงเทคนิคมาออกรายการให้น้อยลงหน่อยก็ดี
3.น่าจะเชิญผู้บริหารของบริษัทที่ดี แต่บางครั้งlow profile มาออกรายการบ้าง
4.ให้นักลงทุนช่วยกันโหวต ผู้บริหารที่นักลงทุนอยากให้สัมภาษณ์หรืออยากให้รายการไปเจาะลึกกิจการ อาจจะให้โหวตรายเดือน
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 29

tech เขียน:ไม่ชอบดูรายการ CSR กับ รายการของบริษัทประกันชีวิตแห่งหนึ่ง ครับ
ในประเด็นนี้เห็นด้วยกับ K.tech ครับ

Money Channel ต้องคำนึงให้มากๆว่า...

"นักลงทุนทุกคน ไม่ใช่นักลงทุนแบบ Full Time , แม่บ้าน หรือคนที่เกษียณแล้วมานั่งเล่นหุ้นเท่านั้น!!!"
แต่คุณมีลูกค้ากลุ่มใหญ่กลุ่มหนึ่ง ที่ผมมองว่าคุณยังละเลยเค้าไป
คือ "นักลงทุน ที่ทำงานประจำ และเค้าไม่มีโอกาสจะได้ดูรายการในช่วงวันธรรมดา จันทร์-ศุกร์"
ไม่งั้นเดี๋ยวเจ้านายไล่ออก เพราะเอาเวลางานมานั่งสนใจเรื่องหุ้น

ดังนั้น ลูกค้ากลุ่มนี้ จะมีเวลาดู Money Channel เฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์เท่านั้น
แต่ รายการดีๆไปอยู่ในวันธรรมดาทั้งหมด
แต่ผังรายการในวันเสาร์-อาทิตย์ กลับเป็นอะไรก็ไม่รู้ ไม่ค่อยน่าสนใจเลย (ตามที่คุณ tech ยกตัวอย่างมา)

ดังนั้น ข้อเสนอแนะของผม คือ...

"ทีมงานจะต้องทำรายการในวันหยุด เสาร์-อาทิตย์ ให้มีสาระ, เข้มข้น , น่าสนใจ และเป็นประโยชน์ต่อนักลงทุนมากกว่านี้"
เช่น...
- มีช่วงสรุปภาพรวม และ sentiment การซื้อขาย ในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา
- มีนักวิเคราะห์มาพูดถึงทั้ง "สัปดาห์ที่แล้ว" และ "สัปดาห์ข้างหน้า" (ไม่ใช่ว่าพูดแค่วันธรรมดา ไอ้พวกพนักงานออฟฟิสไม่ได้ดู ก็ซวยไป)
- สรุปข่าวที่มีผลต่อการลงทุน ในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา
- สรุปข่าวของบริษัทฯจดทะเบียนฯที่น่าสนใจในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา และที่จะเกิดขึ้นในสัปดาห์หน้า
- มีช่วงแนะนำการลงทุน , สารคดี หรือสัมภาษณ์บุคคลที่น่าสนใจในวันหยุดด้วย

สรุป...
ลูกค้ากลุ่มใหญ่กลุ่มหนึ่ง จะว่างดูเฉพาะในวันหยุด เสาร์-อาทิตย์เท่านั้น
ดังนั้น ควรนำรายการดีๆ เด็ดๆ มาไว้ช่วงไพร์มไทม์ ในวันเสาร์-อาทิตย์ครับผม
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
porzilla

โพสต์ที่ 30

ขอเสนอเพิ่มเติมครับ ผมเข้าใจทางด้านในส่วนของผู้ผลิตและสปอนเซอร์ ว่าต้องการทำรายการให้เป็นmassและเป็นsegmentทางด้านการเงินของผู้ชมที่สนใจแนวทางนี้ จริงๆส่วนตัวผมเองคิดว่าmoney channel นั้น เป็นตลาดหรือเป็นช่องทีวีที่มีคนดูเป็น niche market และเป็น niche market อย่างมากๆด้วย เพราะผู้ชมทั่วไปหรือคนส่วนใหญ่นั้น เค้าไปดูละครกัน ไปดูเกมโชร์กัน ไปดูสารคดี กีฬา ฯลฯ อาจจะมีบ้างที่เปลี่ยนช่องมาดู แต่ไม่นานก็จะเปลี่ยนช่องกลับเพื่อไปดูช่องบันเทิงที่เขาสนใจ เพราะฉะนั้นการทำรายการmass เพื่อคนส่วนใหญ่ไปตามความคิดของผมมันสูญเปล่า เพราะพวกเขาไม่สนใจที่จะลองเข้ามาดูด้วยซ้ำ แต่ควรที่จะทำรายการคุณภาพแบบเข้มข้นด้วยเนื้อหา ข้อมูล ความรู้ เพราะยังมีความรู้ด้านต่างๆที่อยากให้รายการทำ เช่น รายการเกี่ยวกับmarketing รายการเกี่ยวกับmanagement รายการเกี่ยวกับstrategy รายการเกี่ยวกับaccount รายการที่เกี่ยวกับhuman resource management รายการเกี่ยวกับfinance ฯลฯ

ปล.แต่ในปัจจุบันก็ดีอยู่แล้วนะครับ เป็นช่องสุดยอดทางการเงินของนักลงทุนทุกๆคนอยู่แล้ว :mrgreen:
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
โพสต์โพสต์