ถ้าราคากำลังลงมาถึงราคาทุนที่เราซื้อไว้ พี่ vi ทำยังงัยคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pinakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าราคากำลังลงมาถึงราคาทุนที่เราซื้อไว้ พี่ vi ทำยังงัยคับ

โพสต์ที่ 1

อยากเก็บเพิ่มแต่ไม่มีเงินซื้อเพิ่มแล้ว และรู้ว่ามันลงมาชั่วคราวเพราะพื้นฐานบริษัทไม่ได้เปลี่ยน
อยากทราบว่า พี่ vi ทำยังงัยกันบ้างครับ กรณีนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User

Re: ถ้าราคากำลังลงมาถึงราคาทุนที่เราซื้อไว้ พี่ vi ทำยังงัยค

โพสต์ที่ 2

อยากเก็บเพิ่มแต่ไม่มีเงินซื้อเพิ่มแล้ว -> แก้โดยลดความโลภ ไม่ให้โลภเกินตัว
และรู้ว่ามันลงมาชั่วคราวเพราะพื้นฐานบริษัทไม่ได้เปลี่ยน -> ถ้าคิดว่าข้อมูลเราถูกต้อง ก็ไม่ต้องสนใจตลาด
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
hariphunchai
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถ้าราคากำลังลงมาถึงราคาทุนที่เราซื้อไว้ พี่ vi ทำยังงัยค

โพสต์ที่ 3

ผมเป็นมือใหม่ครับ อารมณ์เหมือนเจ้าของกระทู้เลย
ตัวที่ชอบมากๆ เวลาลงถึงจุดต้นทุนหรือต่ำกว่าต้นทุนของผม
ผมมักมีความอยากที่จะซื้อเพิ่ม แบบว่า โห...ลงมาขนาดนี้แล้ว ต้องซื้อเพิ่มๆ
จึงเสียวินัยโดยการขายตัวอื่นมาซื้อ
ปรากฏว่า มันก็ยังลงต่อ แต่ตัวที่ขายไปราคากลับขึ้นไปซะงั้น
ผมจึงได้ทบทวน แล้วตัดสินใจว่า...
ถ้าอยากซื้อเพิ่ม จะรอเงินก้อนใหม่ (จากปันผล เงินเดือน ฯลฯ) มาซื้อ
ถ้าระหว่างที่รอ ราคามันลงต่อ ก็ถือว่าซื้อได้ในราคาต่ำกว่าตอนแรกมาก
ถ้าระหว่างที่รอ ราคามันขึ้น ก็ยิ้มมมมมม (และคงไม่ต้องทำอะไรกับหุ้นตัวนี้)
สรุปว่า สำหรับผม จะอยู่เฉยๆ ครับ จนกว่าจะมีทุนก้อนใหม่ แล้วค่อยตัดสินใจอีกที
The Dark

โพสต์ที่ 4

อาการคล้ายกันเลยครับ เห็นราคาต่ำกว่าทุนนี่มันอดใจไม่ค่อยได้จริงๆนั่นแหละ
อยากซื้อมาถัวเฉลี่ยให้ต่ำลงไปอีก แต่ติดที่ไม่มีตังค์ 555
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
pinakorn

โพสต์ที่ 5

อาการคล้ายกันเลยครับ เรื่องจิตใจสำคัญจริงๆสำหรับการลงทุน ผมว่ารู้(ติดตามข้อมูลมากเกินไป)น้อยๆทะยอยสะสมกลับกลายเป็นได้ผลดีกว่าในระยะยาว
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

เหมือนซื้อบ้านมาราคา 1 ล้าน
จากนั้นเราก็ย้ายเข้าไปอยู่
ตอนนั้นข้างบ้านหลังที่อยู่ถัดไป
ติดป้ายขายที่ 1.2 ล้าน
ต่อมาบ้านที่อยู่ติดกันอีกหลัง
กลับมีคนมาซื้อที่ราคา 1 ล้าน

ทีนี้ คุณควรจะทำยังไงล่ะ
รีบขายบ้าน
แล้วโยนเฟอนิเจอร์ออกมาโดยด่วน
หรือเปล่า ?
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
นพพร

โพสต์ที่ 7

ถ้าวิเคราะห์มาดีแล้ว อยากเก็บเพิ่มก็ดูมันทำไปก่อนครับ เก็บตังค์เราเข้าไปในพอร์ตก่อน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 8

pinakorn เขียน:อยากเก็บเพิ่มแต่ไม่มีเงินซื้อเพิ่มแล้ว และรู้ว่ามันลงมาชั่วคราวเพราะพื้นฐานบริษัทไม่ได้เปลี่ยน
อยากทราบว่า พี่ vi ทำยังงัยกันบ้างครับ กรณีนี้
ถ้าเช็คดีแล้วว่าเราเข้าใจถูกแล้ว บอกได้คำเดียวครับว่า นอนเหอะ555
The Dark

โพสต์ที่ 9

ถามอีกกรณี ถ้าราคาหุ้นลงมา แต่ยังแพงกว่าราคาทุนที่เราซื้อไว้
ควรจะซื้อเพิ่ม หรือรอต่อไปครับ

กรณีซื้อเพิ่ม จะทำให้ราคาทุนสูงขึ้น แต่ได้จำนวนหุ้นเพิ่มมากขึ้น
ถ้ารอต่อไป ไม่รู้ว่ามันจะลงมาราคานี้อีกหรือปล่าว ในการลงในวิกฤตครั้งหน้า

ขอแนวคิดพี่ด้วยครับ :mrgreen:
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 10

bankxl เขียน:ถามอีกกรณี ถ้าราคาหุ้นลงมา แต่ยังแพงกว่าราคาทุนที่เราซื้อไว้
ควรจะซื้อเพิ่ม หรือรอต่อไปครับ

กรณีซื้อเพิ่ม จะทำให้ราคาทุนสูงขึ้น แต่ได้จำนวนหุ้นเพิ่มมากขึ้น
ถ้ารอต่อไป ไม่รู้ว่ามันจะลงมาราคานี้อีกหรือปล่าว ในการลงในวิกฤตครั้งหน้า

ขอแนวคิดพี่ด้วยครับ :mrgreen:
สำหรับถ้าลงมาถึงราคาเป้าหมายที่เราคำนวนไว้ว่าซื้อได้ก้อเก็บเพิ่มเลยครับ ราคาทุนจะสูงขึ้นช่างมันไปต้องสนใจครับ ผมเคยซื้อหุ้นตัวนึงครั้งที่3.xx ผ่านไป6เดือนราคาอยู่ประมาณ4บาทกว่า ซึ่งอยู่ในช่วงที่ผมคำนวนไว้พอดีเลยตัดสินใจซื้อเพิ่ม ผ่านมาอีกเดือนราคาวิ่งไปอยู่ที่5บาทกลางๆ(เคยhighที่เกือบ6บาท) เนื่องจากผลประกอบการเติบโตค่อนข้างสูงและมีแนวโน้มที่จะโตได้อีกเรื่อยๆ นี่คือตัวอย่างเล็กน้อยๆหวังว่าพอจะช่วยให้เห็นภาพนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
โพสต์โพสต์