How it's made? หุ้นตัวนี้ มีที่มาอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pdGrff
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

How it's made? หุ้นตัวนี้ มีที่มาอย่างไร

โพสต์ที่ 1

สำหรับ HARD CORE VI หลังจากซื้อหุ้นเค้ามาได้ซักพัก ก็เริ่มสงสัย ว่าผลิตภัณฑ์ ต่างๆเค้าผลิตกันมาได้ยังไง มีอะไรเป็นส่วนประกอบ สิ่งที่ทำให้พอตการลงทุนของเราเติบโตมาได้ขนาดนี้ แท้จริงแล้วมันมีที่มาอย่างไร ลองดู วีดีโอ How it's made ที่หุยรวบรวมไว้ อาจจะทำให้เข้าใจ production ของหลายๆบริษัทมากขึ้น ซึ่งของแต่ละบริษัทคงไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ยังไงพอเป็น guideline ได้ค่ะ

อิเล็กทรอนิคส์
How camera lenses are made

How it's made: CDs m c

รถยนต์
How it's made Automatic transmission

How It's Made Giant Tires

เหล็ก
How it's made - Stainless steel ( RO Sub )

สิ่งทอ
How it's made: Jeans

Leather - How It's Made

Synthetic Leather - How It's Made

How Bikinis Are Made

อาหาร
How It's Made - Vegetable Oil

How Its Made 01 Sugar

How Its Made : Airline Meals
(อันนี้คล้ายๆพวกอาหารสำเร็จรูป)

How It's Made: Bread

How it's made - Frozen Fish

แบงค์
How Credit Cards Are Made

โรงพยาบาล
How It's Made Ambulances

จริงๆมีอีกเยอะ เดี๋ยวจะมาคอยเพิ่มให้ค่ะ
HOPE FAITH LOVE
pdGrff

Re: How it's made? หุ้นตัวนี้ มีที่มาอย่างไร

โพสต์ที่ 2

ยา
How It's Made Pills

กระดาษ
How It's Made Paper

บรรจุภัณฑ์
How It's Made Plastic Bags

How It's Made Plastic Bottles & Jars

แก้ว
Glass Manufacturing Process

ไข่ ยังมี
How It's Made Eggs

ภาพประจำตัวสมาชิก
alo5guy
Verified User

Re: How it's made? หุ้นตัวนี้ มีที่มาอย่างไร

โพสต์ที่ 3

เจ๋งอ่ะครับ :cool: ไปหามาจากที่ไหนครับ ขอบคุณหุยมากๆ :B
เข้าแก๊งไหน...หัวหน้าตายหมด
pdGrff

โพสต์ที่ 4

alo5guy เขียน:เจ๋งอ่ะครับ :cool: ไปหามาจากที่ไหนครับ ขอบคุณหุยมากๆ :B
เปิดหาเอาจาก youtube นี่แหละค่ะ 555 เผอิญจะซื้อหุ้นมาแล้วสงสัยว่าไอนี่มันทำมากจากอะไร มีส่วนผสมอะไรเป็นวัตถุดิบหลัก เลยดูไปเรื่อยๆแล้วเพลินดี
มีอีกนะคะ

How It's Made Steel Forgings

How It's Made Aluminum
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เยอะมากๆ น้องหุย สุดยอด :D ....นอกจาก how it's made
ผมขอแถม how stuff work http://www.howstuffworks.com...เหมาะสำหรับใช้คู่กัน :mrgreen:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Narongwart

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากเลยครับ :D
การลงทุนที่ดีที่สุดคือการลงทุนกับตัวเอง
HENDRIX
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ :P
ชนะตลาดหรือเปล่าไม่สน ชนะใจตนเป็นพอ
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

จขกท. มี how's it made? ของเด็กทารกไม๊ครับ :rofl:

ล้อเล่นครับ :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
green day

โพสต์ที่ 9

:cool: หาเก่งจริงๆค่ะ
woodooshy

โพสต์ที่ 10

:P ขอบคุณมากฮะ
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
poonpoon7

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ
"Value has a value only if its value is valued"
jo7393

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
plasmid

โพสต์ที่ 13

sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

ดูกันตาแฉะเลยทีเดียว ^^
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
pdGrff

โพสต์ที่ 15

sorawut เขียน:ดูกันตาแฉะเลยทีเดียว ^^
ไม่เท่าดู sorawut channel หรอกมั้ง 5555 แอบให้โคสนาใน topic นี้ได้คิดค่าโคสนา view ละ 100 หุ้น
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 16

แจ่มครับ :wink:
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
ming1714

โพสต์ที่ 17

ดูกันตาแฉะเลยทีเดียว^^

ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
whiteknight_p

โพสต์ที่ 18

สุดยอดครับ

:)
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
minkyman

โพสต์ที่ 19

เยี่ยมมากเลยครับ เหมือนรายการช่อง9ตอนเสาร์-อาทิตย์สมัยก่อนเลย หาดูมานานแล้ว ขอบคุณมากครับ
อุ อา กะ สะ
omyim

โพสต์ที่ 20

ได้ประโยชน์เยอะมาก ขอบคุณมากนะค่ะ :wink:
wit163

โพสต์ที่ 21

ดูให้จบจะได้รู้คร่าวๆ
:D ขอบคุณครับ
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
pdGrff

โพสต์ที่ 22

minkyman เขียน:เยี่ยมมากเลยครับ เหมือนรายการช่อง9ตอนเสาร์-อาทิตย์สมัยก่อนเลย หาดูมานานแล้ว ขอบคุณมากครับ
จริงๆมีเยอะมาก พิมพ์ how it's made ลงไปใน youtube
บางอันมันไม่ค่อยเกี่ยวกับหุ้นเท่าไหร่เลยไม่ค่อยได้เอามาลงค่ะ
ในนั้นมีแทบทุกอย่างที่พวก production ทำ อย่างดูเรื่องเหล็กนี่เข้าใจเลย
ทั้งอุปกรณ์ ทั้งระยะเวลาคร่าวๆของ production line แล้วก็พวก วัสดุต่างๆที่เราไม่คิดว่าจะอยู่ในของชิ้นนึง
ถ้าพี่ๆมี วีดีโอตัวไหนน่าสนใจ คล้ายๆกับหุ้นตัวไหนก็ช่วยๆกันโพสได้เลยนะคะ

How Toilets Are Made
เช่นอันนี้ เป็นผลิตภัณฑ์กระเบื้อง
^^

โพสต์ที่ 23

เจ้าของกระทู้น่าจะเป็นนักลงทุนที่ยิ่งใหญ่ได้แน่ๆเลยครับ
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
pdGrff

โพสต์ที่ 24

^^ เขียน:เจ้าของกระทู้น่าจะเป็นนักลงทุนที่ยิ่งใหญ่ได้แน่ๆเลยครับ
สาธุ ขอบคุณค่ะ
เป็นนักลงทุนที่ยิ่งใหญ่ ที่มีพอร์ตเล็กนิดเดียว
5555
สู้ๆค่ะพี่ๆเพื่อนๆ VI ทุกคน
firstee
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 25

ดีมากเลยครับ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
ni_fahsai

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณน้องหุยมากค่ะ ได้รู้อะไรใหม่เยอะ
เห็นในงานเฮฮายังเป็นนักศึกษาอยู่เลย :bow: :bow: :bow:
*** สูตรลับ คือ ไม่มีสูตรลับ ***
man

โพสต์ที่ 27

:man: :D
โพสต์โพสต์