เขาว่ากันว่า ถ้าธนาคารแข็งแกร่ง โอกาสที่จะเกิด crisis เป็นไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Likhit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เขาว่ากันว่า ถ้าธนาคารแข็งแกร่ง โอกาสที่จะเกิด crisis เป็นไป

โพสต์ที่ 1

มันเป็นอย่างที่เขาว่ากันอย่างนั้นหรือเปล่าครับ เพราะไทยเราตอนนี้ธนาคารแข็งแกร่งมาก
Likhit

Re: ว่ากันว่า ถ้าธนาคารแข็งแกร่ง โอกาสที่จะเกิด crisis เป็นไ

โพสต์ที่ 2

Likhit เขียน:มันเป็นอย่างที่เขาว่ากันอย่างนั้นหรือเปล่าครับ เพราะไทยเราตอนนี้ธนาคารแข็งแกร่งมาก
Likhit

Re: เขาว่ากันว่า ถ้าธนาคารแข็งแกร่ง โอกาสที่จะเกิด crisis เป

โพสต์ที่ 3

หัวข้อมันไม่สมบูรณ์ ผมต้องการถามความเห็นว่า ถ้าธนาคารแข็งแกร่ง โอกาสที่จะเกิด crisis

เป็นไปได้ยากจริงใหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: เขาว่ากันว่า ถ้าธนาคารแข็งแกร่ง โอกาสที่จะเกิด crisis เป

โพสต์ที่ 4

Likhit เขียน:หัวข้อมันไม่สมบูรณ์ ผมต้องการถามความเห็นว่า ถ้าธนาคารแข็งแกร่ง โอกาสที่จะเกิด crisis

เป็นไปได้ยากจริงใหมครับ
พี่ลิขิต เคยสังเกตุไหมครับ

ว่าแบงค์ชาติ เราถือเงินสกุลอะไร ติดอันดับ 13ของโลก

และถ้า Default

เราคงได้ขาดทุนจริง แน่ๆๆครับบ เงินทุนสำรองในรูปดอลล่าร์

รอบนี้ เค้าล้มมาโดนเราแน่
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 5

คนที่แบกกรีซขึ้นบ่าใหญ่ๆๆ

คือ 1.เยอรมัน 2.ฝรั่งเศษ 3.อังกฤษ

ส่วนคนแบกรองๆๆ ก้มี USA

ฝั่ง EU if กรีซเบี้ยวชำระ ก้เบอร์ 1 2 3 ซวยไป

ฝั่ง USA กรีซเบี้ยว ก้ซวยไป
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 6

คำว่าแข็งแกร่ง หมายความว่าอย่างไรครับ?

เงินทุนสำรองเยอะ? NPL น้อย? กำไรดี?

เหล่านี้ไม่แสดงถึงความเป็นไปได้ที่จะเกิด Crisis เลยนะครับ... ปกติเวลาเกิด Crisis ไอ้ที่ดูเหมือนแข็งแกร่ง อยู่ๆ ก็พังครืนไปหมด Derivatives ที่ซุกไว้ใต้พรมระเบิดออกมา พวกรายการที่ Off Balance Sheet ที่เราไม่รู้ว่ามีอะไรอยู่ก็เต็มไปหมด Collateral ที่เราคิดว่า Conservative ที่เพียงพอในการปล่อยกู้ พอเกิด default ขึ้นมาทีไร ไอ้ที่ Conservative ไม่เคย Conservative พอสักที ขายทอดตลาดทีไร ขาดทุนหมด

ในความรู้สึกผม... ยิ่งเห็นธนาคารแข็งแกร่ง ยิ่งเห็นธนาคารกำไรเยอะ... ยิ่งเห็นธนาคารมีรายได้และกำไรจากค่าธรรมเนียมเยอะๆ... ผมกลับคิดว่าเป็นสัญญาณว่ากิจกรรมในตลาดมันเยอะมากเกินจริง ซึ่งเป็นกิจกรรมที่เกิดจากความโลภ จากฟองสบู่ และเป็นสัญญาณให้ระวังว่าจะเกิด Crisis มากกว่าครับ

อย่างช่วงก่อน Sub Prime นี่ พวก Banker นี่อย่างอู้ฟู่เลยครับ... ผมคุยกับพวก Hedge Fund พวก Trader พวก Investment Banker ต่างประเทศนี่แต่ละคนนี่... ใช้เงินเป็นน้ำ... วันๆ นั่งดู แคตตาล็อครถสปอร์ต... โบนัสปีนึงเป็นสิบๆ ล้าน... บางคนได้โบนัสเป็นร้อยล้านบาท... ยิ่งพวกทำ Credit Derivatives นี่จะรวยเป็นพิเศษ... สุดท้ายเป็นอย่างไรครับ... พังกันหมด... พวก Banker ร่ำรวย... ประชาชนรากหญ้ารับวิบากกรรมกันไป...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เลแมน บราเดอร์ส ก็ล้มมาแล้วนะครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
chukieat30

โพสต์ที่ 8

picatos เขียน:คำว่าแข็งแกร่ง หมายความว่าอย่างไรครับ?

เงินทุนสำรองเยอะ? NPL น้อย? กำไรดี?

เหล่านี้ไม่แสดงถึงความเป็นไปได้ที่จะเกิด Crisis เลยนะครับ... ปกติเวลาเกิด Crisis ไอ้ที่ดูเหมือนแข็งแกร่ง อยู่ๆ ก็พังครืนไปหมด Derivatives ที่ซุกไว้ใต้พรมระเบิดออกมา พวกรายการที่ Off Balance Sheet ที่เราไม่รู้ว่ามีอะไรอยู่ก็เต็มไปหมด Collateral ที่เราคิดว่า Conservative ที่เพียงพอในการปล่อยกู้ พอเกิด default ขึ้นมาทีไร ไอ้ที่ Conservative ไม่เคย Conservative พอสักที ขายทอดตลาดทีไร ขาดทุนหมด

ในความรู้สึกผม... ยิ่งเห็นธนาคารแข็งแกร่ง ยิ่งเห็นธนาคารกำไรเยอะ... ยิ่งเห็นธนาคารมีรายได้และกำไรจากค่าธรรมเนียมเยอะๆ... ผมกลับคิดว่าเป็นสัญญาณว่ากิจกรรมในตลาดมันเยอะมากเกินจริง ซึ่งเป็นกิจกรรมที่เกิดจากความโลภ จากฟองสบู่ และเป็นสัญญาณให้ระวังว่าจะเกิด Crisis มากกว่าครับ

อย่างช่วงก่อน Sub Prime นี่ พวก Banker นี่อย่างอู้ฟู่เลยครับ... ผมคุยกับพวก Hedge Fund พวก Trader พวก Investment Banker ต่างประเทศนี่แต่ละคนนี่... ใช้เงินเป็นน้ำ... วันๆ นั่งดู แคตตาล็อครถสปอร์ต... โบนัสปีนึงเป็นสิบๆ ล้าน... บางคนได้โบนัสเป็นร้อยล้านบาท... ยิ่งพวกทำ Credit Derivatives นี่จะรวยเป็นพิเศษ... สุดท้ายเป็นอย่างไรครับ... พังกันหมด... พวก Banker ร่ำรวย... ประชาชนรากหญ้ารับวิบากกรรมกันไป...

เห็นด้วยนะครับ ตอนนี้ตลาดอมเริกาเองโดยเฉพาะพวก DV ของเค้ามีมากกว่าของเราเยอะ

เหมือนปัญหามันมัดรวมๆๆแล้วเอามาปั่นราคา

ว่าแต่ ถ้ารอบนี้ Default หุ้นกลุ่มไหน ตัวไหนจะได้ประโยชน์หล่ะครับ

zenk

โพสต์ที่ 9

ผมเป็นมือใหม่อะนะครับ แต่ก็อยากตอบครับ ฮาๆ
ถ้าตามความเข้าใจของผมก็คือ หากกรีซล้ม ตลาดทั่วโลกก็น่าจะได้รับผลกระทบครับ
ตัวอย่างเช่น อเมริกาที่มีทุนสำรองแค่ประมาณ 60ล้านเหรียญ แต่มูลค่าderivativesทั้งหมดน่าจะประมาณ 2-3ล้านล้านเหรียญ ซึ่งมูลค่านี้มากกว่าตอนhamburgerด้วยซ้ำครับ(เงินสำรองต่อมูลค่าderivativeคือ 50ต่อ1 คราวที่แล้ว 27ต่อ1)
ถ้าถามว่าจะเกิดcrisisกับธนาคารไทยไหม ผมมองว่ามันก็เป็นแนวคล้ายๆเดิมว่าธนาคารเมืองไทยก็พอมีภูมิคุ้มกันจากfinancial crisisบ้าง ดังนั้นที่เศรษฐกิจเราแย่ๆ ไม่ได้เป็นเพราะเกิดfinancial crisis แต่เป็นeconomic recessionมากกว่า แต่ไม่ว่าจะยังไงก็แล้วแต่ผมว่าก็ต้องได้รับผลกระทบแรงพอสมควร ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจจะหนักกว่าครั้งที่ผ่านมาด้วยซ้ำ ถ้าเกิดกรีซจะล้มจริงๆ
ปล.ผิดถูกยังไงช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ :)
ginvestor
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ประเด็นที่สงสัยคือ
1.กรีซได้ลดค่าเงินหรือไม่
2.อัตราดอกเบี้ยของธนาคารที่กรีซสูงมากน้อยแค่ใหน
ขอถามผู้รู้ด้วยครับ พอดีหาไม่เจอ หากเป็นอย่างนั้นเหมือนวิกฤตไทยปี 40 ที่มีผลพวงเป็นล้มโดมิโน
ทุกคนมีความฝัน แต่ต่างกันที่ ใครจะแค่ฝันหรือลงมือทำ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

picatos เขียน:คำว่าแข็งแกร่ง หมายความว่าอย่างไรครับ?

+1 เสริมนะครับ

ธุรกิจธนาคาร มักมี de ratio ประมาณกว่า 5 เท่า อยู่ได้ด้วยความน่าเชื่อถือ (creditability)
ความที่มี de สูง ธุรกิจก็เสี่ยงสูง เมื่อไรผู้ฝากเงินเกิดไม่มั่นใจด้วยเหตุผลใด จะถอนเงินฝากออกเมื่อไรก็ได้ ถ้าเป็นกระแสไม่มั่นใจธุรกิจมีปัญหาทันทีและรุนแรงด้วย ปกติยามสภาวะเศรษฐกิจ ดี ๆ ไม่น่ากลัวนัก เพราะว่าลูกหนี้ไม่ผิดชำระ npl (non performing loans) ก็จะต่ำ ยามไม่ดี ภาพอาจเปลี่ยนแปลงเร็ว จนตั้งตัวไม่ทัน เป็นธุรกิจที่พบบ่อยมากว่า เมื่อวานยังไม่มีอะไร วันรุ่งขึ้นมีปัญหา ต่อมาล้มละลาย ผู้ลงทุนกลุ่มนี้ต้องตามธุรกิจและเศรษฐกิจอย่างใกล้ชิดครับ จะได้หลับสบาย

ด้านปัจจัยองค์กร ธุรกิจนี้มักมี fixed cost (เงินเดือน ค่าจ้าง) สูง การลงทุนในระบบ computer สูง แข่งขันสูง ธุรกิจ dynamic มาก มักเน้นการทำกำไรสูงสุด จึงมักมีความเสี่ยงจากการตัดสินใจและปฏิบัติผิดพลาดตามที่คุณ picatos ว่ามาอาจไม่ใช่ด้วยความโลภก็ได้ แต่เป็นความจำเป็นต้องทำเพื่อให้แข่งขันต่อไปในเวทีได้

อีกอย่างที่เห็น นักวิเคราะห์ชอบให้ fair PE ที่สูง ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่า why pay high ? สวนกับความเสี่ยงที่มี และนี่น่าจะเป็นเหตุผลสำคัญที่ valued investor ไม่ชอบเล่น เพราะว่า margin of safety ต่ำครับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ถ้าเป็นธนาคารไทย ผมว่าแข็งแกร่งพอสมควรเลยนะ ธุรกิจนี้ต้องดูที่ CAR Ratio ครับ ถ้า Tier 1 Capital มีมากพอ ก็จะรองรับความเสียหายได้ ปกติธนาคารต้องทำให้ตัวเองอยู่ใน Virtue Cycle ครับ คือ ปล่อยกู้ไปแล้วได้กำไร กำไรไปสะสมใน Tier 1 Capital ทำให้ปล่อยกู้ได้มากขึ้นเพราะมีฐานทุนสูงกว่าเดิม ปล่อยกู้แล้วก็ได้กำไร ไปเรื่อยๆ

ถ้ากลัวว่าธนาคารจะเจ็ง ก็ต้องดูว่าจะเจ็งได้ยังไง อย่างแรกคือ ความเสียหายโดยตรง เช่น ลงทุนในสินทรัพย์ที่จะด้อยมูลค่าลง ตอนนี้ไม่ค่อยเห็นนะเพราะ Gov Bond Greece นี่ไม่น่าจะมี bank ไหนถือนะ อันต่อมาก็คือ ลูกค้า(ซื้อปล่อยกู้ให้)ล้ม เลยเกิดหนี้เสียขึ้นเยอะๆ แต่ทุกวันนี้ผมมองว่า Large Corporate ในไทย ยังจำฝันร้ายปี 40 ได้ ก็ยังไม่ leverage กันขนาดนั้น และสุดท้ายคือ Off Balance Sheet พวกไปค้ำประกันโน่นนี้แล้วคนถูกค้ำชักดาบ เท่าที่ดู Off Balance Sheet ธนาคารไทย จะเป็นพวก LG Bid Bond Performance Bond ค้ำค่าไฟฟ้า L/C ซะมากกว่า FWD Contract ก็ต้อง offset กันด้วย ไม่เห็นอะไรที่จะระเบิดใส่หน้านะ แบบ bank ใน US คงไม่มีหรอกครับ เพราะบ้านเราไม่มีตลาด Mortgage แบบนั้น อีกอย่างคือ NIM ราว 3% เนี่ย ธนาคารไทยหากินกับการปล่อยสินเชื่อได้อยู่ ไม่ต้องดิ้นรนไปทำ Investment Banking กันแบบที่โน่นนะครับ ส่วนตัวผมว่า bank ที่คุณ picatos เคยทำงานเนี่ย มั่นคงที่สุดแล้ว อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัว :P
ที่ดีอีกอย่างคือ BOT ค่อนข้างเข้มงวดในการ oversee ธนาคารนะ อย่างมีบางธนาคารถือตราสารสกุลเงินตราต่างประเทศมากๆก็โดนสั่งให้ offset position ซะ การเก็งกำไรโน่นนี่เลยเกิดไม่ค่อยได้ครับ ผมว่า วางใจฝากเงินกับธนาคารไทยเนี่ย ดอกเยอะไหมไม่รู้ แต่เงินต้นคงไม่หายหรอกครับ ถ้าจะห่วงหน่อยก็พวกที่ปล่อยให้กับ SME เยอะๆ สินเชื่อโตไวๆ แบบนี้น่าสงสัยว่า หลักประกันพอไหม และ ตอนปล่อยสินเชื่อนี่ หวังทำเป้ามากกว่าความแน่นอนในการได้เงินคืนหรือเปล่า

ผมว่าตอนนี้ที่น่าเสียวๆคือ bank ใน Eurozone มากกว่า ตอนนี้ CDS ของ greece 5y ราคาราว 2000 basis point เยอะกว่า Venezuela ซะอีก ถ้าถือไว้เยอะกว่า Tier 1 Capital นี่ มีสิทธิจูบพื้นแน่ๆเลย
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Saran

โพสต์ที่ 13

ขอถามหน่อยนะครับ
- ตอนนี้ปัญหาเรื่องหนี้ระหว่าง USD กับ EU อันไหนน่าจะมีผลกระทบรุนแรงกับเศรษฐกิจโลกมากกว่ากันครับ
- การเพิ่มเงินฝากสำรองของธนาคารจีน เพื่อควบคุมเงินเฟ้อ หมายความว่ายังไงครับ และมีส่วนช่วยให้ธนาคารเจ๊งยากขึ้นหรือครับ
- ค่าเงินบาท เนื่องจากเศรษฐกิจทางฝ่ังเอเชียดีขึ้น ค่าเงินก็ควรจะแข็งขึ้นอยู่แล้วตามปกติ แต่มีสิทธิจะอ่อนลงได้หรือไม่ครับ จากสาเหตุใด

เรื่องพวกนี้ผมอ่านเจอในนสพ.แต่จะเข้าใจก็เหมือนไม่เข้าใจอ่ะครับ แหะๆ ไม่ได้เรียนเศรษฐศาสตร์มาด้วย :oops: :oops: :oops:
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 14

Alastor เขียน:ถ้าเป็นธนาคารไทย ผมว่าแข็งแกร่งพอสมควรเลยนะ ธุรกิจนี้ต้องดูที่ CAR Ratio ครับ ถ้า Tier 1 Capital มีมากพอ ก็จะรองรับความเสียหายได้ ปกติธนาคารต้องทำให้ตัวเองอยู่ใน Virtue Cycle ครับ คือ ปล่อยกู้ไปแล้วได้กำไร กำไรไปสะสมใน Tier 1 Capital ทำให้ปล่อยกู้ได้มากขึ้นเพราะมีฐานทุนสูงกว่าเดิม ปล่อยกู้แล้วก็ได้กำไร ไปเรื่อยๆ

ถ้ากลัวว่าธนาคารจะเจ็ง ก็ต้องดูว่าจะเจ็งได้ยังไง อย่างแรกคือ ความเสียหายโดยตรง เช่น ลงทุนในสินทรัพย์ที่จะด้อยมูลค่าลง ตอนนี้ไม่ค่อยเห็นนะเพราะ Gov Bond Greece นี่ไม่น่าจะมี bank ไหนถือนะ อันต่อมาก็คือ ลูกค้า(ซื้อปล่อยกู้ให้)ล้ม เลยเกิดหนี้เสียขึ้นเยอะๆ แต่ทุกวันนี้ผมมองว่า Large Corporate ในไทย ยังจำฝันร้ายปี 40 ได้ ก็ยังไม่ leverage กันขนาดนั้น และสุดท้ายคือ Off Balance Sheet พวกไปค้ำประกันโน่นนี้แล้วคนถูกค้ำชักดาบ เท่าที่ดู Off Balance Sheet ธนาคารไทย จะเป็นพวก LG Bid Bond Performance Bond ค้ำค่าไฟฟ้า L/C ซะมากกว่า FWD Contract ก็ต้อง offset กันด้วย ไม่เห็นอะไรที่จะระเบิดใส่หน้านะ แบบ bank ใน US คงไม่มีหรอกครับ เพราะบ้านเราไม่มีตลาด Mortgage แบบนั้น อีกอย่างคือ NIM ราว 3% เนี่ย ธนาคารไทยหากินกับการปล่อยสินเชื่อได้อยู่ ไม่ต้องดิ้นรนไปทำ Investment Banking กันแบบที่โน่นนะครับ ส่วนตัวผมว่า bank ที่คุณ picatos เคยทำงานเนี่ย มั่นคงที่สุดแล้ว อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัว :P
ที่ดีอีกอย่างคือ BOT ค่อนข้างเข้มงวดในการ oversee ธนาคารนะ อย่างมีบางธนาคารถือตราสารสกุลเงินตราต่างประเทศมากๆก็โดนสั่งให้ offset position ซะ การเก็งกำไรโน่นนี่เลยเกิดไม่ค่อยได้ครับ ผมว่า วางใจฝากเงินกับธนาคารไทยเนี่ย ดอกเยอะไหมไม่รู้ แต่เงินต้นคงไม่หายหรอกครับ ถ้าจะห่วงหน่อยก็พวกที่ปล่อยให้กับ SME เยอะๆ สินเชื่อโตไวๆ แบบนี้น่าสงสัยว่า หลักประกันพอไหม และ ตอนปล่อยสินเชื่อนี่ หวังทำเป้ามากกว่าความแน่นอนในการได้เงินคืนหรือเปล่า

ผมว่าตอนนี้ที่น่าเสียวๆคือ bank ใน Eurozone มากกว่า ตอนนี้ CDS ของ greece 5y ราคาราว 2000 basis point เยอะกว่า Venezuela ซะอีก ถ้าถือไว้เยอะกว่า Tier 1 Capital นี่ มีสิทธิจูบพื้นแน่ๆเลย
นี่สิของจริง...

คนคุมความเสี่ยงของแบงค์ตัวจริงมาตอบเอง... ใครถือหุ้นแบงค์ที่พี่ Alastor ทำงานอยู่คงจะสบายใจไปเปลาะนึงละ... :P
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
โพสต์โพสต์