นอกเรื่องหุ้นครับ ขอถามเรื่อง ห้างหุ้นส่วนสามัญครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nACrophiles_117
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นอกเรื่องหุ้นครับ ขอถามเรื่อง ห้างหุ้นส่วนสามัญครับ

โพสต์ที่ 1

ขอนอกเรื่องหุ้นนะครับ แต่ไม่รุ้จะไปถามที่ไหน

ถ้าเราเปิด ห้างหุ้นส่วนสามัญ (ที่ไม่ใช่นิติบุคคล) แล้ว
1 - เราต้องยื่นภาษีกลางปีไหมครับ

2 - มันไม่สามารถนำรายได้นอกเหนือจาก 40(1) 40(2) มาใส่ได้จริงหรือเปล่าครับ (ตอนไปจดทะเบียน จนท เค้าว่าอย่างนั้น แต่ทำไมเหมือนเข้าใจว่า คณะบุคคล ทำได้ครับ ???)

ขอบพระคุณครับ
labor omnia vincit
Belffet

Re: นอกเรื่องหุ้นครับ ขอถามเรื่อง ห้างหุ้นส่วนสามัญครับ

โพสต์ที่ 2

1. ต้องยื่นครับ
2. ไม่จริงครับ

Re: นอกเรื่องหุ้นครับ ขอถามเรื่อง ห้างหุ้นส่วนสามัญครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ

แล้วถ้าตอนเราจดทะเบียน เกิดเราไประบุในเอกสารที่กรอกตอนจัดตั้ง ว่าเราจะนำรายได้แค่ 40(2) มาลง อย่างนี้ตอนยื่นจริงๆ เกิดผมเอา 40(6) มาใส่ด้วย จะได้ไหมครับ แล้วจะยังได้สิทธิ์หักค่าใช้จ่าย เหมือนเดิมหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
Belffet

โพสต์ที่ 4

อันนี้ไม่แน่ใจครับ

เป็นผม ผมจะทำเรื่องขอเปลี่ยนแปลงเอกสารการจัดตั้ง เพราะไม่ควรระบุข้อความมัดตัวเองแบบนั้นตั้งแต่แรกแล้วครับ

โพสต์ที่ 5

Belffet เขียน:อันนี้ไม่แน่ใจครับ

เป็นผม ผมจะทำเรื่องขอเปลี่ยนแปลงเอกสารการจัดตั้ง เพราะไม่ควรระบุข้อความมัดตัวเองแบบนั้นตั้งแต่แรกแล้วครับ
ขอบคุณครับ

เผอิญตอนไปจดทะเบียน จนท แกบังคับ + บอกว่าเป็น วงเล็บ 6 ไม่ได้

... ทั้งน้ำเสียง + กิริยาของ จนท ราชการ หญิงคนนั้น แย่มากครับ ไม่ค่อยอยากนึกถึงเหตุการณ์วันนั้นเท่าไร วันก่อนหน้านั้น พ่อผมไปสอบถามรายละเอียดให้ผม ก็โดนพูดจากวนประสาทใส่ ไปจดที่สาขาอื่นได้ คงไปแล้วล่ะครับ
Belffet

โพสต์ที่ 6

ถือว่าโชคร้ายไปหน่อย เจ้าหน้าที่ที่นิสัยดี พูดจาดีก็มีอยู่เยอะครับ

เอาเป็นว่าไม่มีกฎหมายข้อไหนห้ามไม่ให้ห้างหุ้นส่วนสามัญกรอกรายได้ประเภทใดประเภทหนึ่งครับ
SW27

โพสต์ที่ 7

รบกวน ขอความรู้ครับ ทำมั๊ย จดทะเบียนเป็นห้างหุ้นส่วน ทำมั๊ยไม่จดทะเบียนเป็นบริษัทฯ นะครับ / เผอิญ กำลังตัดสินใจอยู่นะครับ :!:
ความดี สามารถส่งต่อกันได้

โพสต์ที่ 8

การที่ผมเลือกจัดตั้งเป็นห้างหุ้นส่วนสามัญที่ไม่ใช่นิติบุคคลนั้น หากจดเป็นนิติบุคคลก็จะต้้องทำงบ ทำบัญชีอะไรวุ่นวาย แถมถ้าจำไม่ผิด ต้องขึ้นป้าย บริษัท เสียค่าป้ายตามขนาดอีก (ไม่แน่ใจตรงจุดนี้) อ่ะครับ ส่วนที่ผมทำ มันแค่ยื่นภาษีธรรมดาๆเหมือนเป็นผมคนที่สองขึ้นมา (อาจจะไม่เหมือนเสียทีเดียวเช่น ไม่สามารถซื้อประกันหรือกองทุนลดหย่อนภาษีได้ เป็นต้น)
SW27

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องไปรื้อตำรา ดูรายละเอียดเพิ่มแล้ว เพราะความเข้าใจเดิม คือต้องดำเนินการเหมือนกัน ต่างกันที่ limit ของความรับผิดชอบในหนี้สิน เลยไปมองที่ความต่างของ ห้าง กับบริษัทฯ ... ได้เวลารื้อตำราอีกที ... :o
ความดี สามารถส่งต่อกันได้
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

nACrophiles_117 เขียน:ขอนอกเรื่องหุ้นนะครับ แต่ไม่รุ้จะไปถามที่ไหน

ถ้าเราเปิด ห้างหุ้นส่วนสามัญ (ที่ไม่ใช่นิติบุคคล) แล้ว
1 - เราต้องยื่นภาษีกลางปีไหมครับ

2 - มันไม่สามารถนำรายได้นอกเหนือจาก 40(1) 40(2) มาใส่ได้จริงหรือเปล่าครับ (ตอนไปจดทะเบียน จนท เค้าว่าอย่างนั้น แต่ทำไมเหมือนเข้าใจว่า คณะบุคคล ทำได้ครับ ???)

ขอบพระคุณครับ
1.การยื่นภาษีกลางปีขึ้นอยู่กับประเภทของรายได้ครับ ทำเหมือนบุคคลธรรมดาเลยครับ หากเป็น หสม ที่ไม่จดทะเบียนนะครับ
2.ทำได้เหมือน บุคคลธรรมดาครับ
เวลามีข้อสงสัยเกียวกับ หสม(ไม่จดทะเบียน) ให้ยึดหลักบุคคลธรรมดาไว้ได้เลยครับ เพราะ หสม(ไม่จดทะเบียน) เปรียบเสมือนบุคคลธรรมดาครับ ยกเว้้นอย่างเดียวคือไม่มีสภาพเป็นนิติบุคคล ดังนั้นเวลาจะทำธุรกรรมอะไรก็ตาม ผู้ทำสัญญาต้องต่อท้ายว่า โดย......(ชื่อกรรมการผู้จัดการ)....
ห้างหุ้นส่วนสามัญ ต่างกับ คณะบุคคล ที่วัตถุประสงค์ครับ
ห้างหุ้นส่วนสามัญ ต่างกับ บริษัท ตรงที่ หสม(ไม่จดทะเบียน) สามารถเลื่อกวีธีการคำนวณภาษีได้ว่าจะหักแบบเหมาจ่าหรือ หักจ่ายตามจริง ครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณพี่โจมากเลยครับ รู้งี้ถามหลังไมค์พี่ตั้งแต่แรกก็หมดเรื่อง เลยมาเปลืองเนื้อที่เวปเค้า ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ :D
โพสต์โพสต์