ขอบคุณทีมงาน tvi สำหรับงาน เฮฮามากๆเลยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 275

ขอบคุณทีมงาน tvi สำหรับงาน เฮฮามากๆเลยครับ

โพสต์ที่ 1

ได้ความรู้เรื่องหุ้นเยอะมากๆเลยครับ

ผมไม่เคยคิดมาก่อนว่าการดูหุ้น turnaround จะมีมุมที่น่าสนใจขนาดนี้ขอบคุณพี่ pak มากๆเลยครับ

ผมขออนุญาติพี่ pak ไปโพสถามเรื่องหุ้น turnaround ต่อในกระทู้เก่าของพี่นะครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=43317

และก็ขอบคุณพี่ฉัตรชัยสำหรับการสอนเรื่องงบด้วยครับ ที่แท้การดูงบกระแสเงินสดกับการทำงบแบบ common size ก็สำคัญแบบนี้เองครับ ผมต้องเอาไปทำตามบ้างแล้วครับ

ขอบคุณ mod ทุกคนที่เสียสละเพื่อให้ความรู้ครับ

ขอบคุณหมอเคที่ช่วยเป็นวิทยากรให้งานทำให้งานออกมาดีมากๆเลยครับ

ข้อเสนอแนะเพิ่มเติมของผมนิดนึงคือ
ถ้าวันหลังจัดที่จันทร์เพ็ญขอไก่ย่างโต๊ะละสองจานได้ไหมครับ :oops:

วันนี้ได้รับความรู้ใหม่ๆแล้วดีใจมากเลยครับ รู้สึกฟิตขึ้น

มีงานแบบนี้ออกมาทำให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ได้ความรู้และความบันเทิงกันอย่างมาก

:bow: :bow: :bow: :bow: :bow:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
birthboro
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอบคุณทีมงาน tvi สำหรับงาน เฮฮามากๆเลยครับ

โพสต์ที่ 2

ได้มุมมองที่ดีๆและได้เพื่อนใหม่ด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านด้วยเช่นกันครับ :D
arjin
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอบคุณทีมงาน tvi สำหรับงาน เฮฮามากๆเลยครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณสำหรับงานนี้เช่นกันครับ พี่ PAK พี่ฉัตรชัยมาเต็มมากๆ ได้ไอเดียเพิ่มเติมอีกหลากหลาย

ปล. มีใครได้เจอน้องเม่าเซเลบมั้ยเอ่ย :wink:
อะไรก็ได้ ...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 4

hongvalue เขียน: ข้อเสนอแนะเพิ่มเติมของผมนิดนึงคือ
ถ้าวันหลังจัดที่จันทร์เพ็ญขอไก่ย่างโต๊ะละสองจานได้ไหมครับ :oops:
ตอนแรกก็ว่าจะสั่งโต๊ะละสองจาน แต่พอดีไก่ที่จะมาย่างจากโคราชโดนจับซะก่อน เลยเหลือไก่มาย่างได้แค่โต๊ะละจานเอง

ว่าแต่ไก่ย่างอร่อยละซิ รอข่าวเงียบก่อน คงมีไก่มาส่งมากกว่านี้นะ :D
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 5

chatchai เขียน:
hongvalue เขียน: ข้อเสนอแนะเพิ่มเติมของผมนิดนึงคือ
ตอนแรกก็ว่าจะสั่งโต๊ะละสองจาน แต่พอดีไก่ที่จะมาย่างจากโคราชโดนจับซะก่อน เลยเหลือไก่มาย่างได้แค่โต๊ะละจานเอง

ว่าแต่ไก่ย่างอร่อยละซิ รอข่าวเงียบก่อน คงมีไก่มาส่งมากกว่านี้นะ :D

ฮง ไม่บอก พี่นั่งโต๊ะเดียวกับพี่ฉัตรน่ะแหละ

ไก่ เหลือบานเลย จะได้ยกไปให้ :D
kongkang
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

ได้เจอ maoinvestor. นักเขียนการ์ตูนตัวจริงแล้วล่ะ น่ารักมากมาย เขียนการ์ตูนก็น่ารักตัวจริงก็น่ารักนะจ๊ะ ตัวเอง
pdGrff

โพสต์ที่ 7

ไม่ได้กินเลย มัวแต่เม้า 555
HOPE FAITH LOVE
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

โห.. พูดซะน่ากลัวเลยก๊าบ ต้องไปตรวจสุขภาพรึเปล่าเนี่ย ผมล่อไปตั้งหลายชิ้น
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 9

Paul VI เขียน:

ฮง ไม่บอก พี่นั่งโต๊ะเดียวกับพี่ฉัตรน่ะแหละ

ไก่ เหลือบานเลย จะได้ยกไปให้ :D
วันนี้ตึงๆลุ้นอยู่ทั้งวัน ตกเย็นก่อนกลับไฟไหม้ที่ตึกข้างจันทร์เพ็ญอีก รถหวอลั่นเลย วงวีไอไวไวกระเจิงชั่วพริบตา

ต่อด้วยเดินเป๋าตุงไปฝากตังค์ผลงานน้องก๊องแก๊งและสามีและทีมงานที่แบงค์

แต่มาฮาลั่นเอาเข้ากะมุขของ2ตาเฒ่าอาวุโสเนี่ยะแหละ น้ำตาเล็ดเลย
Rabbit VS. Turtle
VI Wannabe

โพสต์ที่ 10

Mr. Boo เขียน:
Paul VI เขียน:

วันนี้ตึงๆลุ้นอยู่ทั้งวัน ตกเย็นก่อนกลับไฟไหม้ที่ตึกข้างจันทร์เพ็ญอีก รถหวอลั่นเลย วงวีไอไวไวกระเจิงชั่วพริบตา

ต่อด้วยเดินเป๋าตุงไปฝากตังค์ผลงานน้องก๊องแก๊งและสามีและทีมงานที่แบงค์

แต่มาฮาลั่นเอาเข้ากะมุขของ2ตาเฒ่าอาวุโสเนี่ยะแหละ น้ำตาเล็ดเลย

อ๊ากก ลืมเรื่องโคราชไปเลย กินไปตั้งหลายชิ้น
:'O
:D
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
jiwtrad
Verified User

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณทีมงาน viขอบคุณคุณpak ขอบคุณพี่ฉัตรชัยที่ให้ความรู้ทรงคุณค่ามาก ขอบคุณหมอเคที่ดำเนินรายการสนุกมากมาย ขอบคุณครับ :D
เรียบง่าย
ajk

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทีมงานทุกท่านด้วยครับ
nanoVI

โพสต์ที่ 13

:D :D ขอบคุณ คุณ PAK พี่ฉัตรชัย และทีมงามMOD ทุกท่านครับ :D :D
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

วันนี้สนุกมากเลยครับ คราวหน้า จะเอาปืนเลเซอร์ไปด้วย จะได้อ่าน Barcode ได้ :P
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
oatty

โพสต์ที่ 15

สนุกดีครับ ได้เจอเพื่อน ๆ หลายท่าน
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
witoonsai

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณพี่ pak มากๆเลยครับ พี่บรรยายได้มันมากๆ
ขอบคุณพี่ ฉัตรชัย สอนให้วิเคราะห์เจาะลึกครับ
ขอบคุณ MOD ทุกท่านที่ลำบากจัดงานด้วยนะครับ
ตลาดหุ้นตกเป็นเรื่องธรรมชาติเปรียบเหมือนฝนที่ต้องตกทุกปี...... By Peter Lynch
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณทีมงานทุกคนด้วยครับ :P

ปล. อาหารอร่อยมากครับ แต่ผมกินจุไปหน่อย เดี๋ยวคราวหน้าจะเลือกโต๊ะ ที่คนมีกินน้อยๆ
จะได้ไม่มีใครมาแย่ง ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆ
mr_money

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณ เพื่อนๆพี่ๆ ทุกคนครับ มาครั้งแรก ก็ประทับใจเลยครับ

ไม่เสียดายที่มาจากต่างจังหวัด ขอบคุณมากครับ
birthboro

โพสต์ที่ 19

ajk เขียน:ขอบคุณทีมงานทุกท่านด้วยครับ
ผมหาอาจารย์ไม่เจอครับ นึกว่าไม่ได้มาซะอีกเลยไม่ได้ไปสวัสดีเลยครับ ขอโทษนะครับ :| :|
KGYF

โพสต์ที่ 20

คุณหมอ เค เป็นพิธีกรได้ดีครับ

พี่ pak ตัวจริงบรรยายได้ดีมากครับ+ ฮา มากกกกก (เห็นเขียนในเวป นึกว่าจะเป็นนักวิชาการที่เครียดเอามาก ๆ :D :D(ผมนั่งอยู่หลังพี่ pak นั่นแหละ แต่ผมกลับก่อน พอดีมีธุระ ว่าจะรอถามนอกรอบซะหน่อย)

ผมได้ความรู้มาเต็ม ๆ สำหรับเรื่อง หุ้น Turn around

พี่ chatchai ให้เวลาน้อยไปหน่อยครับ

ผมยังไม่เข้าใจเลย เรื่องงบกระแสเงินสด

สรุป ในงบกระแสเงินสด เงินสดต้องคิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ ถึงจะถือว่าดีหรือไม่ดีครับ

รบกวนอธิบายอีกทีจะได้ไหมครับ ผมมือใหม่ครับ

:bow: :bow: :bow:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
Holidayman

โพสต์ที่ 21

:D ขอบคุณคุณ pak ที่แชร์การลงทุน Turnaround Stock
:roll: ขอบคุณพี่ chatchai ที่ให้ความรู้ เรื่องลึกลึกในงบการเงิน
:mrgreen: ขอขอบคุณหมอ k ละทีมงาน tvi ทุกท่านครับ.

*ได้ความรู้,ได้เพื่อนนักลงทุนมากมาย+ได้หนังสือลงทุนราคา IPO มา1เล่ม ส่วนเรื่อง ไก่ ไม่ทันได้กินครับ มัวแต่ฟังคุณpak มองมาอีกที เหลือแต่จาน. :?
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

kongkang เขียน:ได้เจอ maoinvestor. นักเขียนการ์ตูนตัวจริงแล้วล่ะ น่ารักมากมาย เขียนการ์ตูนก็น่ารักตัวจริงก็น่ารักนะจ๊ะ ตัวเอง
ใช่น้องที่นั่งข้างอาจารย์นิเวศน์รึเปล่าครับ
ถ้าใช่นี่ผมสารภาพเลยว่าผิดจากที่ผมคาดไว้มาก
คืออ่านจากความคิดไอเดียในการเขียนแล้วเก่งมากๆ
จนตอนแรกผมเข้าใจว่าคุณเม่าอินเวสเตอร์น่าจะมีวัยวุฒิพอสมควรอ่ะครับ :oops:
phromj

โพสต์ที่ 23

Holidayman เขียน::D ขอบคุณคุณ pak ที่แชร์การลงทุน Turnaround Stock
:roll: ขอบคุณพี่ chatchai ที่ให้ความรู้ เรื่องลึกลึกในงบการเงิน
:mrgreen: ขอขอบคุณหมอ k ละทีมงาน tvi ทุกท่านครับ.

*ได้ความรู้,ได้เพื่อนนักลงทุนมากมาย+ได้หนังสือลงทุนราคา IPO มา1เล่ม ส่วนเรื่อง ไก่ ไม่ทันได้กินครับ มัวแต่ฟังคุณpak มองมาอีกที เหลือแต่จาน. :?
สวัสดีครับ คุณอาไพรัตน์ ผมกกนะครับที่นั่งข้างๆคุณอา :D
chootana

โพสต์ที่ 24

อาหารอร่อยครับ แต่อยากเสนอว่าคราวหน้าอยากให้แบ่งเป็นทีมโดยใช้การวิเคราะห์งบการเงินแทนการวิเคราะห์ business model แล้วให้พี่ฉัตรตรวจข้อสอบแล้วมาเฉลยว่าที่วิเคราะห์กันมีจุดเด่นจุดด้อยยังไง (เข้มเกินไปหรือเปล่าครับ)
Paul VI

โพสต์ที่ 25

atsu เขียน:
kongkang เขียน:ได้เจอ maoinvestor. นักเขียนการ์ตูนตัวจริงแล้วล่ะ น่ารักมากมาย เขียนการ์ตูนก็น่ารักตัวจริงก็น่ารักนะจ๊ะ ตัวเอง
ใช่น้องที่นั่งข้างอาจารย์นิเวศน์รึเปล่าครับ
ถ้าใช่นี่ผมสารภาพเลยว่าผิดจากที่ผมคาดไว้มาก
คืออ่านจากความคิดไอเดียในการเขียนแล้วเก่งมากๆ
จนตอนแรกผมเข้าใจว่าคุณเม่าอินเวสเตอร์น่าจะมีวัยวุฒิพอสมควรอ่ะครับ :oops:
ใช่แล้วครับ คุณ atsu :D
Paul VI

โพสต์ที่ 26

chootana เขียน:อาหารอร่อยครับ แต่อยากเสนอว่าคราวหน้าอยากให้แบ่งเป็นทีมโดยใช้การวิเคราะห์งบการเงินแทนการวิเคราะห์ business model แล้วให้พี่ฉัตรตรวจข้อสอบแล้วมาเฉลยว่าที่วิเคราะห์กันมีจุดเด่นจุดด้อยยังไง (เข้มเกินไปหรือเปล่าครับ)
รับไว้พิจ่ารณาครับ ไว้คราวหน้่าเปิดรับความเห็นอย่าลืมเสนอ idea นี้นะครับ

เราได้เจอกันแล้วนะครับ ขอชมว่าตัวจริงดูหนุ่มมากครับ (ถ้าไม่เห็นสายแว่นที่คล้องคอ) :mrgreen:
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 27

ไม่มีโอกาสไปร่วมด้วย :'O
มารับบรรยากาศเอาจาก เว็บ ThaiVI เอาครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
draco

โพสต์ที่ 28

ได้ความรู้ดีมากครับ ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมสร้างสรรค์กิจกรรมดีๆเช่นนี้ครับ
anubee

โพสต์ที่ 29

คุณpakกับพี่chatchaiข้อมูลดีมากได้ประโยชน์มากๅเลยครับ อาหารในงานรสชาติอร่อยดีครับ ขอเสนอเรื่องนึงนะครับอยากให้มีช่วงที่อาจารย์นิเวศน์กับอาจารย์ไพบูรณ์ ได้ตอบปัญหาหรือได้ให้คำความคิดเห็นเรื่องหุ้นเหมือนครั้งก่อนๆครับคิดว่าคงมีคนอยากฟังเยอะรวมทั้งผมด้วย ขอบคุณครับ :D
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 30

ยอมรับหมอเคจริงๆ ที่เสนอพี่ pak มา present คู่กับพี่ Chatchai อ่านขาดจริงๆ ว่าในสภาวะตลาดแบบนี้ 2 คนนี้จะสร้าง value added ให้กับเพื่อนๆ นักลงทุนทุกคน

ในสภาวะที่ตลาดแพง ฟองสบู่แบบนี้ หุ้นคุณภาพ หรือหุ้นเติบโตที่ตลาดยอมรับมักจะราคาสูงไปหมดแล้ว หุ้นที่ยัง laggard หรือหุ้น turnaround จึงเป็นหุ้นที่ทำผลตอบแทนอย่างเป็นกอบเป็นกำให้กับนักลงทุนได้ ดังนั้นความรู้ที่ได้จากพี่ pak จึงเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ในการหาหุ้น turnaround แต่สิ่งที่ผมกลัวเวลาจะลงทุนในหุ้นพวกนี้ มักจะอ่านงบไม่ขาด ไม่แน่ใจว่าที่มันดูเหมือนจะ turn กำไรมันดูเหมือนจะมา เป็นของจริงหรือของที่โดนแต่งขึ้น ซึ่งความรู้จากพี่ฉัตรได้เข้ามาเสริมตรงนี้ได้พอดี

นอกจากนี้ผมว่าเพื่อนๆ ที่ไปงานน่าจะเอาความรู้ที่ได้จากพี่ฉัตรไปศึกษาเพิ่มต่อยอด และเอาไปฝึกใช้จริงเยอะๆ หน่อยนะครับ สภาวะตลาดแบบนี้ พวกบริษัทจดทะเบียนทั้งหลายมักจะมี incentive ที่จะทำให้งบกำไรขาดทุนออกมาดูสวยกว่าความเป็นจริง ซึ่งการใส่ใจในงบดุล และงบกระแสเงินสดจะได้ทำให้พวกเราตาสว่างไม่ถูกเจ้าของบริษัทฯ หลอกให้เห็นสิ่งต่างๆ สวยเกินจริง

สุดท้ายขอขอบคุณทีมงานทุกๆ ท่าน เพื่อนๆ นักลงทุนทุกๆ คนที่ร่วมกันแชร์ความรู้และไอเดียในการลงทุน และทำให้งานสำเร็จด้วยดีครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
โพสต์โพสต์