ขอ share ประสบการณ์การลงทุน ในรายการมือใหม่นะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

ขอ share ประสบการณ์การลงทุน ในรายการมือใหม่นะครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีว่า ได้ไปอัดเทปรายการในรายการมือใหม่
เป็นสกูปสั้นๆ ในรายการมือใหม่ ช่วงต้นรายการนะครับ

ดูย้อนหลังได้ที่

http://www.dcs-digital.com/moneychannel ... p?listid=8

ของผมออกอากาศวันที่ 9-15 มิถุนายน 2554
เลือกที่ปฎิทินด้านขวา
หลังจากนั้น จะเป็นเทปสัมภาษณ์ของพี่หมอเคต่อครับ (ของพี่เค ก็น่าสนใจไม่แพ้กันนะ ^^)
birth_pianist
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอ share ประสบการณ์การลงทุน ในรายการมือใหม่นะครับ

โพสต์ที่ 2

พอดีผมเปิดดูทีวี ก็นึกเอะใจอยู่ว่าใช่ท่าน leaderinshadow หรือปล่าว เพราะเคยดู มันนี่ ทอล์ค
คุณสมบัติที่ไม่พึงประสงค์ของนักลงทุน คือ ซื้อดอย ขายหมู รู้งี้

Re: ขอ share ประสบการณ์การลงทุน ในรายการมือใหม่นะครับ

โพสต์ที่ 3

แหะๆ อย่าเรียกว่าท่านเลยครับ เรียกน้องดีกว่า
เรียกว่าท่านแล้วรู้สึกเป็นลุงแก่ๆ ยังไงไม่รู้ 555

ปล. ตอนพูดอาจจะพูดเร็วไปนึดนึงนะครับ พอดีว่าเวลาจำกัด เลยรัวไปหน่อย
ยิ่งพูดไม่ค่อยชัดอยู่ พอพูด รัว แล้วยิ่งไปกันใหญ่ เหอๆ
pattybetty

โพสต์ที่ 4

เป็นแนวทางในการลงทุนดีค่ะ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ คุณ leader :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ทำไมโหลดไม่ขึ้นหว่า :(
คุณ leader มีเป็นไฟล์มั้ยครับ รบกวนด้วยครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ.. :D (แต่รายการมันสั้นไปหน่อย)
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
earthcu
ผู้ติดตาม: 99

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ K.leaderinshadow ที่ share ความรู้ดีๆให้เพื่อนๆทราบ
รบกวนถามสักประเด็นนึงได้ไหมครับ ปกติจังหวะในการขายหุ้นของ K.leaderinshadow นั้นยึดหลักยังไงบ้างครับ
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
เม่าคุง

โพสต์ที่ 9

kabu เขียน:ทำไมโหลดไม่ขึ้นหว่า :(
คุณ leader มีเป็นไฟล์มั้ยครับ รบกวนด้วยครับ

ผมก็โหลดไม่ขึ้น เหมือนกันครับ อยากดูมากๆ รบกวนด้วยคนนะครับ ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 10

ตอบพี่ KABU กับ พี่เม่าคุงนะครับ

รู้สึกว่า ต้องติดตั้งโปรแกรม Silverlight ก่อนนะครับ ถึงจะเปิดดูได้

http://www.moneychannel.co.th/Menu4/How ... fault.aspx

http://www.microsoft.com/getsilverlight ... fault.aspx

ตอบพี่ earthcu

สำหรับจังหวะในการขาย ขอแยกเงินลงทุนเป็นสองส่วนนะครับ
ก้อนแรก คือ เงินสด อีกก้อนคือ เงินกู้

ปกติแล้ว การลงทุน แบบ VI มักไม่ใช้ margin นะครับ เพราะ VI จะเน้นหลักเรื่องความปลอดภัย
ส่วนการใช้ Margin คือการ เพิ่มความเสี่ยง เพื่อเพิ่มผลตอบแทน
การบริหารจัดการความเสี่ยงในส่วนนี้ จะเป็นวิถีของ Trader กับ นักเก็งกำไรมากกว่า

สำหรับหลักในการขายของนักลงทุนพื้นฐาน จะขายเมื่อ
1. พื้นฐานเปลี่ยน
2. ราคา over value
3. เจอตัวที่ดีกว่า

________________________________________________________________VI

แต่เงินก้อนที่เป็น Margin ผมจะเพิ่มหลักการข้อที่ 4 คือ
ขาย เมื่อเห็นท่าไม่ดี คือหมายความว่า ถ้าเห็นท่าไม่ได้ สิ่งแรกที่ผมทำ คือ ขายเงินลงทุนในส่วนที่เป็น มาร์จิ้นก่อน
ตรงนี้บางที ก็ใช้สัญชาติญาณ บางครั้งก็ขายเพราะรู้ว่าถือแล้วรู้สึกเครียด บางทีก็ขายเพราะอยากขาย
ตรงนี้ไม่มีหลักแน่นอน
ส่วนใหญ่จะเรื่องของอารมณ์มากกว่าเหตุผล

ตรงนี้จะเป็นอีกมิตินึง ที่ไม่ใช่ VI นะครับ

________________________________________________________________Trader

ผมเลยกลายเป็นพวกสายผสม ตามสัดส่วนมาร์จิ้นครับ
ถ้าใช้มาร์จิ้น 10% ก็จะเป็น Trader 10% VI 90%
ถ้าใช้มาร์จิ้น 40% ก็จะเป็น Trader 40% VI 60%

แต่ในส่วนหลังนี้ ไม่อยากให้เลียนแบบนะครับ เพราะอันตรายเกินไป โดยเฉพาะสำหรับมือใหม่
เอาวิธีคิดในส่วน VI ไปใช้ประยุกต์ใช้จะปลอดภัยกว่านะครับ
เม่าคุง

โพสต์ที่ 11

leaderinshadow เขียน:ตอบพี่ KABU กับ พี่เม่าคุงนะครับ

รู้สึกว่า ต้องติดตั้งโปรแกรม Silverlight ก่อนนะครับ ถึงจะเปิดดูได้

http://www.moneychannel.co.th/Menu4/How ... fault.aspx

http://www.microsoft.com/getsilverlight ... fault.aspx

สำหรับจังหวะในการขาย ขอแยกเงินลงทุนเป็นสองส่วนนะครับ
ก้อนแรก คือ เงินสด อีกก้อนคือ เงินกู้

ปกติแล้ว การลงทุน แบบ VI มักไม่ใช้ margin นะครับ เพราะ VI จะเน้นหลักเรื่องความปลอดภัย
ส่วนการใช้ Margin คือการ เพิ่มความเสี่ยง เพื่อเพิ่มผลตอบแทน
การบริหารจัดการความเสี่ยงในส่วนนี้ จะเป็นวิถีของ Trader กับ นักเก็งกำไรมากกว่า

สำหรับหลักในการขายของนักลงทุนพื้นฐาน จะขายเมื่อ
1. พื้นฐานเปลี่ยน
2. ราคา over value
3. เจอตัวที่ดีกว่า

________________________________________________________________VI

แต่เงินก้อนที่เป็น Margin ผมจะเพิ่มหลักการข้อที่ 4 คือ
ขาย เมื่อเห็นท่าไม่ดี คือหมายความว่า ถ้าเห็นท่าไม่ได้ สิ่งแรกที่ผมทำ คือ ขายเงินลงทุนในส่วนที่เป็น มาร์จิ้นก่อน
ตรงนี้บางที ก็ใช้สัญชาติญาณ บางครั้งก็ขายเพราะรู้ว่าถือแล้วรู้สึกเครียด บางทีก็ขายเพราะอยากขาย
ตรงนี้ไม่มีหลักแน่นอน
ส่วนใหญ่จะเรื่องของอารมณ์มากกว่าเหตุผล

ตรงนี้จะเป็นอีกมิตินึง ที่ไม่ใช่ VI นะครับ

________________________________________________________________Trader

ผมเลยกลายเป็นพวกสายผสม ตามสัดส่วนมาร์จิ้นครับ
ถ้าใช้มาร์จิ้น 10% ก็จะเป็น Trader 10% VI 90%
ถ้าใช้มาร์จิ้น 40% ก็จะเป็น Trader 40% VI 60%

แต่ในส่วนหลังนี้ ไม่อยากให้เลียนแบบนะครับ เพราะอันตรายเกินไป โดยเฉพาะสำหรับมือใหม่
เอาวิธีคิดในส่วน VI ไปใช้ประยุกต์ใช้จะปลอดภัยกว่านะครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ leaderinshadow พอดีผมโหลดในเว็บแล้วมันไม่ขึ้นอะครับ เลยโหลดลิ้งล่าง ขอบคุณมากครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

เข้าไปฟังแล้ว พี่เองเลือกฟังเกือบทุกๆวันเลย
ได้ประโยชน์ดีมากครับ

ขอบคุณที่แวะนำเอามาฝากกันนะ

ปล.
ทั้ง "หมอเค" และ "น้อง leaderinshadow" พูดได้อย่างเป็นธรรมชาติ และน่าฟังดีครับ ชื่นชม
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
earthcu
ผู้ติดตาม: 99

โพสต์ที่ 13

leaderinshadow เขียน:
ขอบคุณ K.leaderinshadow อีกครั้งนะครับ สำหรับคำอธิบายเรื่องจังหวะการขาย จะขอนำไปประยุกต์ใช้ในการลงทุนครับ
:bow:
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 14

ดูเสร็จแระ

คารวะสามจอก :bow:
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
tanhawan

โพสต์ที่ 15

นับถือคับ สุดยอด idol ผม ^^

โพสต์ที่ 16

ขอทิ้งท้ายด้วยคำคมของขงเบ้งนะครับ

เพราะแสวงหา ...... มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ .....มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ .......มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
โพสต์โพสต์