ถามเรื่อง Bid Offer ครับ มือใหม่หัดซื้อ(พลาด)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ถามเรื่อง Bid Offer ครับ มือใหม่หัดซื้อ(พลาด)

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องจากผมตั้งซื้อผิด(พลาดจากการเคาะคีย์บอร์ดเร็วไปหน่อย)
จาก อยากซื้อ ที่ x.02 จำนวนเป็นไปตั้งที่ x.20 10,000 หุ้น
ปรากฎว่าหลังจากสรุปการซื้อขาย ประจำวันทางโบรกสรุปเป็น

B x.18 6,000 units
B x.20 4,000 units

แสดงว่าผมซื้อมาทั้งสองราคาใช่หรือเปล่าครับ
ตามที่ผมเข้าใจคือ มีคนตั้งขาย ที่ x.20 แค่ 4,000 units
เลยซื้อได้แค่นี้แล้วได้ อีก x.18 6,000 units
รวมกันเป็น 10,000 units
รบกวนพี่ๆช่วยไขให้กระจ่างด้วยครับ
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
นพพร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถามเรื่อง Bid Offer ครับ มือใหม่หัดซื้อ(พลาด)

โพสต์ที่ 2

ถูกต้องแล้วครับผม เขารอขายแพงสุดที่ 0.2 แค่ 4,000 หุ้น ณ.เวลานั้น
แต่คุณต้องการยอมจ่าย 0.2 (จากการคีย์ผิด) ถึง 10,000 หุ้น
ตลาดเลยขายราคารองจากนั้นให้คุณทันทีคือ 0.18 อีก 6,000 หุ้น เหมือนคุณยอมจ่ายอยู่แล้วราคาถูกกว่าอีก
ทำให้ยอดตัดเป็นดังกล่าวครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
roronoa
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถามเรื่อง Bid Offer ครับ มือใหม่หัดซื้อ(พลาด)

โพสต์ที่ 3

ตามที่คุณนพพรตอบครับ ชัดเจน
sylph
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

บางทีควรดู spread ด้วยนะครับ

จะซื้อ x.02 ไป match x.20

ราคามันโดดไป ราวๆ 10 ช่องเลยนะครับ
โพสต์โพสต์