ผมมือใหม่อยากได้หุ้นดีดี ซัก 1 ตัวช่วยแนะนำทีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tatteerapong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมมือใหม่อยากได้หุ้นดีดี ซัก 1 ตัวช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ที่ 1

ช่วยแนะนำทีครับ กำลังศึกษาหุ้นพื้นฐานดี
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

Re: ผมมือใหม่อยากได้หุ้นดีดี ซัก 1 ตัวช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ที่ 2

คำถามแบบนี้ที่บอร์ดนี้เค้าคงไม่ค่อยมีใครตอบให้หรอกครับ ถ้าจะให้แนะนำจริงๆ ผมแนะนำให้เลือกดูบริษัทที่ใกล้ๆตัวเรา ที่เราคุ้นเคยใช้สินค้าหรือบริการของบริษัทนั้นมาศึกษาดูครับ น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ง่ายที่สุด แต่ข้อควรระวังคือห้ามbiasครับ เราชอบสินค้าบริษัทนั้น ไม่ได้ความว่าบริษัทนั้นดีน่าลงทุนเสมอไปนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

Re: ผมมือใหม่อยากได้หุ้นดีดี ซัก 1 ตัวช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ที่ 3

เป็นคำถามที่ล่อเป้ามากครับ :mrgreen:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
bluemax

โพสต์ที่ 4

tatteerapong เขียน:ช่วยแนะนำทีครับ กำลังศึกษาหุ้นพื้นฐานดี
ถ้าผมบอกว่า cpall คือหุ้นดี คุณจะเชื่ิอผมหรือป่าว? หรือคุณจะซื้อตามที่ผมบอกทันที?

คุณจะขอปลาจากคนที่เขานั่งตกอยู่หรือ? (เกิดเค้าให้ปลามา แต่ปลาเกิดเน่าคุณจะด่าเค้ามั๊ย?)
หรือคุณควรจะขอวิธีการตกปลาแทน
ถ้าวันนึงคนที่คุณขอปลากิน เค้าไม่อยู่คุณจะทำอย่างไร?

แนะนำให้อ่านหนังสือด้านการลงทุนไปก่อนดีกว่าครับ

ไม่มีใครรวยจากการขอครับ (หรือถ้าคุณรวยขึ้นมาจากการขอหุ้น คุณกล้าจะไปสอนนักลงทุนรุ่นใหม่หรือตอบคำถามได้หรือป่าว ว่าคุณประสบความสำเร็จมาเพราะอะไร)

ความสำเร็จเกิดขึ้นมาได้เพราะความพยายามครับ
เราใช้เวลาส่วนใหญ่วันๆ ไปกับเรื่องที่ไม่สำคัญ และให้เวลาน้อยเกินไปกับเรื่องที่สำคัญที่สุด
hariphunchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

หุ้นดีดีมีเยอะครับ แต่ราคาอาจจะยังไม่ดีพอที่จะซื้อ ณ ตอนนี้
ผมชอบหุ้นปันผลครับ แล้วพี่ tatteerapong หละครับชอบหุ้นแบบไหน
หุ้นดีของผมกับหุ้นดีของพี่อาจจะไม่เหมือนกันครับ...
ขึ้นอยู่กับแนวทาง กลยุทธ์ ความสบายใจในการถือหุ้นของเราด้วยครับ
fgfgfg

โพสต์ที่ 6

น้ำมันองุ่น
ดีหรือเปล่าไม่รู้ แต่ช่วยมาซื้อหน่อย จะได้หลุด :mrgreen:
navapon

โพสต์ที่ 7

ถามอย่างนี้ไม่ดีครับ เวปนี้ห้ามขอหวยจ้า :D
ลองเข้าไปอ่านร้อยคนร้อยหุ้น แล้วเลือกสักตัวที่ชอบมาศึกษาต่อครับ

หุ้นเต็มไปหมด ใครๆก็ว่าของตัวเองดีทั้งนั้นแหละ ถ้าให้ทุกคนรุมกันบอกคุณจริงๆ คุณก็คงซื้อไม่ไหว และไม่รูจะเชื่อใครครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
aroonsawat

โพสต์ที่ 8

คนในนี้เป็นอะไรกันไปหมด?
dex

โพสต์ที่ 9

ไม่รู้ว่าคำตอบผมจะล่อเป้าไปหรือเปล่านะ หากไม่สมควรลบได้ อันนี้เป็นรายการหุ้นที่ pe ต่ำกว่า 10 ตามตำรา value เขาว่าเป็นหุ้นถูก บางตัว dividend yield ก็เกิน 10 ครับ ผมยังไล่ดูไม่หมดเลย ว่าจะไปไล่ตามดูในร้อยคนร้อยหุ้น ปล. คัดมาสักพักนึงแล้ว ไม่รู้ว่าหุ้นบางตัวราคาขึ้นไปหรือยัง

asian
choti
lee
sta
tluxe
trubb
cfresh
f&d
pm
twfi
afc
ltx
nc
pg
pranda
suc
tr
tttm
ut
cei
fancy
kye
modern
ogc
rock
siam
sithai
kk
aeonts
ask
bls
gl
kest
kgi
pl
smk
ah
bat-3k
cwt
eason
irl
spg
stanly
tsc
ptl
spack
thip
tmd
topp
gc
pato
tcb
tccc
wg
amc
city
csp
lhk
mcs
pap
rich
smit
sssc
tiw
tmt
twp
dcon
scp
tasco
tpipl
umi
vng
a
cnt
lalin
lpn
mbk
mk
noble
pf
prin
rasa
sc
sena
siri
spali
syntec
banpu
bcp
egco
esso
mdx
rpc
sgp
spi
aprint
epco
fe
nmg
rs
tks
lrh
manrin
becl
delta
hana
kce
metco
ait
csl
intuch
jmart
msc
pt
svoa
dino
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

aroonsawat เขียน:คนในนี้เป็นอะไรกันไปหมด?
:mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
pantar

โพสต์ที่ 11

DDC สองดีเลยนะเอ้อ
sotthinirandon

โพสต์ที่ 12

dex เขียน:ไม่รู้ว่าคำตอบผมจะล่อเป้าไปหรือเปล่านะ หากไม่สมควรลบได้ อันนี้เป็นรายการหุ้นที่ pe ต่ำกว่า 10 ตามตำรา value เขาว่าเป็นหุ้นถูก บางตัว dividend yield ก็เกิน 10 ครับ ผมยังไล่ดูไม่หมดเลย ว่าจะไปไล่ตามดูในร้อยคนร้อยหุ้น ปล. คัดมาสักพักนึงแล้ว ไม่รู้ว่าหุ้นบางตัวราคาขึ้นไปหรือยัง

asian
choti
lee
sta
tluxe
trubb
cfresh
f&d
pm
twfi
afc
ltx
nc
pg
pranda
suc
tr
tttm
ut
cei
fancy
kye
modern
ogc
rock
siam
sithai
kk
aeonts
ask
bls
gl
kest
kgi
pl
smk
ah
bat-3k
cwt
eason
irl
spg
stanly
tsc
ptl
spack
thip
tmd
topp
gc
pato
tcb
tccc
wg
amc
city
csp
lhk
mcs
pap
rich
smit
sssc
tiw
tmt
twp
dcon
scp
tasco
tpipl
umi
vng
a
cnt
lalin
lpn
mbk
mk
noble
pf
prin
rasa
sc
sena
siri
spali
syntec
banpu
bcp
egco
esso
mdx
rpc
sgp
spi
aprint
epco
fe
nmg
rs
tks
lrh
manrin
becl
delta
hana
kce
metco
ait
csl
intuch
jmart
msc
pt
svoa
Unstablemind

โพสต์ที่ 13

I suggest you start reading these books

Intelligent investor
One up on Wall street
The tao of warren buffet
Reminisces of a stock operator
ตีแตก by Dr Niwate

and any book that teaches you accounting....at your local library....Pearson books are good!

Good luck and happy investing and finding a good company!
Its all about getting alpha.
Unstablemind

โพสต์ที่ 14

Oh i forgot one book that i like very much

Common Stocks and Uncommon Profits and Other Writings

by Philip A. Fisher
ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
http://www.amazon.com/Uncommon-Profits- ... 047111927X
Its all about getting alpha.
นพพร

โพสต์ที่ 15

SE-ED มีดีอยู่
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
kopoko

โพสต์ที่ 16

หาในห้องร้อยคนร้อยหุ้น เพียบ
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
canuseeme

โพสต์ที่ 17

bluemax เขียน:
ไม่มีใครรวยจากการขอครับ
ความสำเร็จเกิดขึ้นมาได้เพราะความพยายามครับ

นี่คือ ความจริงนิรันด์ ที่คนกลุ่มใหญ่ ไม่พิจารณา
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
tatteerapong

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ผมพอเห็นแนวทางในการลงทุนแล้ว

พวกคุณช่วยชี้แนะแนวทางให้ผมได้มากเลย THX ครับ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

แนะนำหุ้นที่ผมถืออยู่ครับ แต่อย่ารีบซื้อนะ ผมยังเก็บไม่หมด :B
ลงทุนเพื่อชีวิต
jo7393

โพสต์ที่ 20

หุ้นดีหาไม่ยากครับ แต่ราคาที่จะซื้อนี่สิคับ ราคาไหนดีครับ
"นลท ส่วนมากไม่ได้พลาดเพราะซื้อหุ้นไม่ดี ส่วนมากพลาดเพราะซื้อหุ้นดีในราคาแพงเกินไป"
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 21

jo7393 เขียน:หุ้นดีหาไม่ยากครับ แต่ราคาที่จะซื้อนี่สิคับ ราคาไหนดีครับ
"นลท ส่วนมากไม่ได้พลาดเพราะซื้อหุ้นไม่ดี ส่วนมากพลาดเพราะซื้อหุ้นดีในราคาแพงเกินไป"
จริงครับ อันนี้เห็นด้วย ผมก็เป็นตอนนี้ บางตัวดีนะที่ซื้อมี Mos เราำไม่ใช่เซียน ถ้าซื้อที่ราคาสูงไปก็เหมือนซื้อเบนซ์ลี่คันละหลายสิบล้าน แทนที่จะซื้อ toyota ราคาหลักหมื่น .... ยากจริง ๆ ครับ
โพสต์โพสต์