การประเมินมูลค่าหุ้นคร่าวๆสำหรับมือใหม่และMOS

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การประเมินมูลค่าหุ้นคร่าวๆสำหรับมือใหม่และMOS

โพสต์ที่ 1

ตลาดตอนนี้เรียกได้ว่าไม่ต่ำ แต่สูงรึเปล่าไม่รู้ มือใหม่ที่จะเข้ามาลงทุนอย่างน้อยควรประเมินมูลค่าหุ้นคร่าวๆให้เป็น
ในการคิดง่ายๆนั้น ถ้าเราลงทุนถัวเฉลี่ยกับดัชนีหุ้น ผลตอบแทนระยะยาวมากๆเช่น10ปี อาจเป็นประมาณ10%

ในเมื่อการลงทุนที่ไม่ต้องใช้ฝีมืออะไรมากมาย ให้ผลตอบแทน10%
หากเราใช้ฝีมือก็ต้องอยากได้มากกว่านั้น

การประเมินมูลค่าหุ้นคร่าวๆนั้นดูได้จากค่า P/E แต่กลับกันนิดหน่อย
เปลี่ยนเป็นค่า E/P ซะ คราวนี้ผลตอบแทนจะคล้ายๆดอกเบี้ย

E คือกำไร P คือราคา คำตอบจะออกมาเป็นเปอร์เซ็นต์ สมมติว่าหุ้นตัวหนึ่งมีค่า P/E ที่5เท่า
ค่าEPก็คือ20% (100/5) แปลว่า ถ้าหุ้นตัวนี้ไม่โตเลย และผลการดำเนินงานไม่แย่ลง
เราจะได้ผลตอบแทนปีละ20%เหนาะๆ อย่างนี้ดีมาก

แล้วถ้ากำไรตกลงมาครึ่งนึงหละ? เราก็ยังได้ผลตอบแทน10%อยู่ดี
คือลดมา50% ก็ยังได้ผลตอบแทนใช้ได้ เรียกว่ามี MOS หรือ margin of safetyสูงถึง 50%
สิ่งสำคัญอีกอย่างคือต้องชัวร์ว่าบริษัทจะไม่เจ๊ง ถึงคิดแบบนี้ได้

กลุ่มอสังหาใช้วิธีนี้ไม่ได้ เพราะผลการดำเนินงานคาดการณ์ยากมาก
ต้องดู D/E ประกอบด้วย ถ้าเอา หนี้/ทุน ได้น้อยกว่า1เราก็สามารถสบายใจขึ้นได้ว่า บริษัทนี้ เจ๊งยาก

อีกเคสนึงคือบริษัทที่มี p/e 10เท่า คือผลตอบแทนประมาณ10% แบบนี้ถามว่าไม่มี MOS เลยใช่ไหม
ก็ขอบอกว่าไม่ใช่ เพราะต้องดูการเติบโตด้วย การเติบโตที่บริษัททำได้ก็คือกำไรในระยะยาวของคุณ
เช่น ถ้าบริษัทที่ว่านี้จะโตไปตามเศรษฐกิจปีละ 6% ต่อเนื่องหลายๆปี ผลการตอบแทนของหุ้นตัวนี้คือ

10+6 = 16% โดยมี MOS = 37%

การคิดง่ายๆ คือ ซื้อสินทรัพย์ 1$ ในราคา 0.5$
เพราะฉะนั้น ตัวไหนคิดแบบนี้แล้วได้ 20% ขึ้นไป MOSจะ50%พอดี
และหากมีการกระจายซื้อหุ้นแบบนี้หลายๆตัวด้วย
ผลตอบแทนโดยรวยของเราจะดูดีมากครับ
birdduckwater
ผู้ติดตาม: 1

Re: การประเมินมูลค่าหุ้นคร่าวๆสำหรับมือใหม่และMOS

โพสต์ที่ 2

มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ~

ว่าแต่การที่เราจะบอกว่าธุรกิจตัวไหน มีโอกาสหรือแนวโน้มที่จะเติบโตกี่เปอร์เซ็นต์ จะประเมินได้ยังไงครับ (ผมเองก็พอจะเข้าใจครับว่าผลงานในอดีตอาจไม่ได้สะท้อนถึงอนาคตเสมอไป แต่อย่างน้อยผมก็ยังอยากได้ข้อมูลที่เป็นพื้นฐานได้) อย่างเช่นว่าถ้าจะประเมินอัตราการเติบโตเทียบกับปีก่อนๆหน้า ไม่ทราบว่าจะประเมินได้ยังไงครับ ควรใช้ค่าอะไรในการประเมินครับ

ผมเรียนทางสายวิทยาศาสตร์สุขภาพครับ เรื่องเศรษฐกิจ ผมยังเป็นมือใหม่อยู่มากครับ แทบจะไม่มีประสบการณ์เลย จะให้ใช้ความรู้สึกส่วนตัวในการวิเคราะห์ ผมคิดว่ามันเสี่ยงเกินไปครับ รบกวนรุ่นพี่ VI ช่วยชี้แนะด้วยครับ
superdad

Re: การประเมินมูลค่าหุ้นคร่าวๆสำหรับมือใหม่และMOS

โพสต์ที่ 3

แล้ว MOS 37% คิดมายังไงครับ รบกวนช่วยบอกรายละเอียดหน่อยครับ
slowmotion

โพสต์ที่ 4

มีประโยชน์ มากครับ ผมมือใหม่กำลังศึกษา การลงทุน แนว VI อยู่ครับ
ช้าอย่างปลอดภัย เพื่อเส้นชัยข้างหน้า
aonzzung

โพสต์ที่ 5

superdad เขียน:แล้ว MOS 37% คิดมายังไงครับ รบกวนช่วยบอกรายละเอียดหน่อยครับ
มา งง ด้วย
kar

โพสต์ที่ 6

ล้วถ้ากำไรตกลงมาครึ่งนึงหละ? เราก็ยังได้ผลตอบแทน10%อยู่ดี
คือลดมา50% ก็ยังได้ผลตอบแทนใช้ได้ เรียกว่ามี MOS หรือ margin of safetyสูงถึง 50%
สิ่งสำคัญอีกอย่างคือต้องชัวร์ว่าบริษัทจะไม่เจ๊ง ถึงคิดแบบนี้ได้

ช่วยขยายความหน่อยครับว่าทำไมถึงมีmos50%
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Financeseed

โพสต์ที่ 7

:D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
yakindue

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
พยายามเข้าใจแบบงงๆ
มือใหม่ :)
Boyadvance

โพสต์ที่ 9

MOS แบบนี้ มันไม่น่าจะปลอดภัยนะครับ
นพพร

โพสต์ที่ 10

ลองคำนวณดูตามก็ยังงงๆ อยู่กับ 37
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
birdduckwater

โพสต์ที่ 11

จากที่อ่านข้างบน ขอสรุปสิ่งที่ผมเข้าใจนะครับ ว่า 37% มันมาได้ยังไง

จาก p/e เป็น 10 เท่า ดังนั้น e/p จึงคิดเป็น 1/10 = 10%
ซึ่ง 10% เป็นอัตราการเติบโตของตลาดในทุกๆปีอยู่แล้ว
ดังนั้นหากมองเผินๆ p/e 10 เท่า จึงแทบจะไม่มี MOS เพราะมันโตได้เท่ากับตลาด

แต่ถ้าคาดว่า ธุรกิจจะโตเพิ่มอีกปีละ 6% แสดงว่าธุรกิจจะโตจริงๆ 16%
ซึ่งจะโตมากกว่าตลาดอยู่ 6% เมื่อคำนวณเอาส่วนต่างคือ 6% เท่ากับการโตของธุรกิจทั้งหมดได้เป็น 6/16 = 37.5
หมายความว่า ถ้ากำไรก็หายไป 37.5% จริงๆ ผู้ถือหุ้นบริษัทก็ยังคงปลอดภัยอยู่ เพราะที่เหลืออยู่คือการเติบโตเท่ากับตลาด เรียกว่า ยังไม่เข้าเนื้อ

เพราะฉะนั้น ที่ผมเข้าใจก็คือ ถ้า p/e ต่ำกว่า 10 ตัวมันเองก็จะมี MOS ตามความต่างของอัตราเติบโตทางเศรษฐกิจโดยอัตโนมัติ (+ อัตราเติบโตของบริษัท MOS ก็จะเพิ่มขึ้นไปอีก)แต่ถ้า p/e = 10 ค่าที่จะเป็น MOS สำหรับธุรกิจ ก็คือ อัตราการเติบโตของบริษัท เมื่อเทียบกับอัตราเติบโตของทั้งตลาดและบริษัท หรือ

MOS(%) = 100 x อัตราโตของบริษัท/(อัตราโตของตลาด+อัตราโตของบริษัท)

หากผิดพลาดประการใด รบกวนผู้รู้ชี้แจงด้วยครับ
Boyadvance

โพสต์ที่ 12

ผมคิดว่ามันมองแบบนี้ไม่ได้อ่ะคครับ

จากที่อ่านข้างบน ขอสรุปสิ่งที่ผมเข้าใจนะครับ ว่า 37% มันมาได้ยังไง
จาก p/e เป็น 10 เท่า ดังนั้น e/p จึงคิดเป็น 1/10 = 10%
ซึ่ง 10% เป็นอัตราการเติบโตของตลาดในทุกๆปีอยู่แล้ว
ดังนั้นหากมองเผินๆ p/e 10 เท่า จึงแทบจะไม่มี MOS เพราะมันโตได้เท่ากับตลาด
แต่ถ้าคาดว่า ธุรกิจจะโตเพิ่มอีกปีละ 6% แสดงว่าธุรกิจจะโตจริงๆ 16%
ค่า P/E ไม่สามารถใช้วัด ความสามารถในการเติบโต หรือกำไรของบริษัทจริงๆได้นะครับ

อันนี้มันไม่เสมอไปเพราะ ค่า P/E นั้น ขึ้นอยู่กับตลาดว่าจะให้ราคามากหรือน้อย

แต่ถ้าคาดว่า ธุรกิจจะโตเพิ่มอีกปีละ 6% แสดงว่าธุรกิจจะโตจริงๆ 16
และส่วนนี้ผมคิดว่า ไม่สามารถดูได้แบบ เอามาบวกกัน โดยตรงแบบนี้นะครับ
bencemark ที่ควรดูคือ การเติบโตของบริษัทเมื่อเทียบกับบริษัทในอดีต น่าจะเหมาะสมกว่า
ถ้าบอกว่าธุรกิจจะโต 6 % แสดงว่าธุรกิจจะโตจริงๆ ก็ควร 6%(อันนี้ไม่ตายตัวนะครับขึ้นกับความเหมาะสม)
ไม่น่าจะใช่ เอา 10+6 =16 นี้ครับ

อย่ายึดติดกับตลาดจะดีกว่านะครับ สนใจที่การทำกำไรของบริษัทจะดีกว่า
ส่วนค่า P/E เอาไว้ดูประกอบ เป็นค่าเฉลี่ยย้อนหลังว่า ตอนนี้ แพง หรือ ถูก
โพสต์โพสต์