อะไรคือพื้นฐานของ Value ในตัวหุ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Noobie26
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อะไรคือพื้นฐานของ Value ในตัวหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1

อะไรคือพื้นฐานของ Value ในตัวหุ้นครับ?

ผมคือคนนึงที่เป็น "แมลงเม่า" ซ้ำซาก -

“แมลงเม่า” ในตลาดหุ้น ผมมักจะซื้อหุ้นที่ไม่ควรซื้อ (หุ้นพื้นฐานไม่ดี) และซื้อในเวลาที่ไม่ควรซื้อ (หุ้นวิ่งสูงมากแล้ว) และชอบขายหุ้นที่ดีในเวลาที่ไม่ควรขาย (ขายหมู) นี่คือเหตุผลที่ลงทุนแล้วไม่ประสบความสำเร็จมากที่สุด

ตัวอย่างเช่นถ้าหุ้นตัวหนึ่งราคาวันแรกตกไป 10% ก็ยังไม่ Cut Loss วันถัดไปตกต่อก็ไม่กล้า Cut Loss สุดท้ายพอตกลงไปถึง 40% ก็ยอมขายขาดทุนออกมา พอขายเสร็จไม่นานหุ้นจะขึ้นหลังจากนั้นเป็นประจำ แต่พอตลาดตกแรงๆ ก็ไม่กล้าซื้อเพราะกลัวจะลงไปอีก พอซื้อแล้วลงต่อก็ไม่กล้าเข้าไปซื้อเพิ่ม สุดท้ายไม่เคยซื้อหุ้นได้ในราคาถูกเลย

อีกกรณีหนึ่งคือแมลงเม่าจะทนเห็นตลาดหุ้นขึ้นแรงๆ ไม่ได้จะต้องมองหา "หุ้นที่ยังไม่ขึ้น" แล้วเข้าซื้อเพราะไม่อยาก “ตกขบวน” ผลคือมักจะไปได้หุ้นที่ไม่ดีในราคาที่ไม่ถูกมาเสมอ แทนที่จะเอาเงินไปซื้อหุ้นดีๆ ที่ราคายังไม่แพง"

แต่ผมอยากจะกลับตัวและใจเป็น "นักลงทุน VI แล้ว"

มีจุดใหนที่ผมสมควรสึกสาบ้างครับถึงจะหาหุ้นที่มีอนาคต และ เป็นคนลงทุนเก่ง?

ที่ผมคิดออกคือ

1. ดูงบการเงินเป็น
2. รู้จัก Business Segmentation นั้นและ Business Company ให้ดี
3. ดู Global Economy + Domestic Economy และการกระทบต่อหุ้นนั้นๆ

Thank you krub
"Not until just before dawn do people sleep best; not until people get old do they become wise."
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

Re: อะไรคือพื้นฐานของ Value ในตัวหุ้นครับ

โพสต์ที่ 2

คำนวนราคาที่เหมาะสมเป็นครับ ซื้อบริษัทที่ดีในราคาที่เหมาะสม ง่ายๆแค่นั้นครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

Re: อะไรคือพื้นฐานของ Value ในตัวหุ้นครับ

โพสต์ที่ 3

harikung เขียน:คำนวนราคาที่เหมาะสมเป็นครับ ซื้อบริษัทที่ดีในราคาที่เหมาะสม ง่ายๆแค่นั้นครับ
ไอ้นั่นแหละตัวปัญหาเลย
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
todsapon

โพสต์ที่ 4

หาหนังสือ่านเยอะ ๆ ไปก่อนของดร.นิเวศน์ บัฟเฟต สุมาอี้ ก็เข้าท่า
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
todsapon

โพสต์ที่ 5

คิดแบบนี้นะครับ ให้คุณดูที่ราคาตลาดของหุ้นนั้นว่ามันราคากี่ล้าน คุณคิดว่าคุ้มไหมที่จะซื้อ ถ้ามีเงินพอจะซื้อ แต่ถ้าคิดว่าไม่คุ้มก็ไม่ต้องซื้อแม้หุ้นเดียว
ก้ำกึ่งก็ทยอยซื้อ สนุก ไม่ยากหรอก เหมือนคุณทำธุรกิจ นำเงินมาร่วมทุนกับริษัทในตลาดหลักทรัพย์
นพพร

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้ผมพยายามทำให้มันเหมือนเกมส์ น่าจะเล่นสนุก
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 7

สิ่งที่คุณคิดอยู่ก็มากพอที่จะทำให้คุณเริ่มต้นการเป็นนักลงทุนวีไอที่ดีได้ แม้ว่ามันจะยุ่งยากในช่วงแรกแต่ถ้าผ่านไปได้ คุณจะพบว่ามันเป็นหนทางที่คุณตามหาอยู่ ขอให้ร่ำรวยครับ
wwwman
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ในส่วนตัวผม...กำลังค้นหาอยู่เหมือนกัน..นอกจากอ่านหนังสือที่ หลายๆท่านแนะนำ..ทำการบ้านบริษัทเยอะ..
ให้รู้จักธุรกิจที่เราสนใจ...อีกอย่างที่ช่วยได้ คือ เข้ามาอ่านมุมมองท่านนักลงทุน ท่านอื่นๆ ใน thaiVI ผมว่าได้ประโยชน์
มากครับ เราคงเป็น VI ทันทีไม่ได้ เหมือนที่ผมอ่านเจอในหลายบทความใน ThaiVI ระยะเวลาจะช่วยสะสมประสบการณ์ให้กับเรา คับ :D
โพสต์โพสต์