stay calm stay invest V.S. cash is king

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jinyong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

stay calm stay invest V.S. cash is king

โพสต์ที่ 1

ผมยัง stay calm stay invest อยู่ แต่ชักเอะใจแล้วว่า เราดูถูก mr.martket เกินไปหรือปล่าว

.....เห็นหลายห้อง ยังมีการแช่งหุ้นตัวเองด้วยซ้ำไป อะไรทำให้มั่นใจขนาดนั้น

การประเมินมูลค่า กับ MOS จะช่วยเราได้ทุกสถานการณ์จริงหรือปล่าว

......... stay calm stay invest V.S. cash is king สุดท้ายแล้วใครจะได้หัวเราะ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
เด็กฝึกงาน...
Warantact

Re: stay calm stay invest V.S. cash is king

โพสต์ที่ 2

ตลาดตกเรามาจิ้นได้ครับ กลัวไร
naijan
ผู้ติดตาม: 1

Re: stay calm stay invest V.S. cash is king

โพสต์ที่ 3

jinyong เขียน: ......... stay calm stay invest V.S. cash is king สุดท้ายแล้วใครจะได้หัวเราะ
สุดท้าย คนที่มีทั้ง stay calm stay invest and cash is king จะหัวเราะ และ หัวเราะดังเสียด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mp808

โพสต์ที่ 4

I say manage your money the way you would want a company to manage it's money. What would you think of a company with a lot of fixed assets but almost no current asset?
Winter is coming...
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 5

ผมพึ่งเปลี่ยนKingเปนหุ้นไปเอง: )
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
thalucoz

โพสต์ที่ 6

naijan เขียน:
jinyong เขียน: ......... stay calm stay invest V.S. cash is king สุดท้ายแล้วใครจะได้หัวเราะ
สุดท้าย คนที่มีทั้ง stay calm stay invest and cash is king จะหัวเราะ และ หัวเราะดังเสียด้วย
+1 ครับ ตอนนี้ก็ถือว่าอยู่ในประสบการณ์ร่วมกับ นิวตัน ตอนทดสอบกฏของแรงโน้มถ่วงครับ :mrgreen:

ในตอนนี้ใครที่เผื่อ MOS ไว้มาก ๆ ก็จะเฉย ๆ ครับ ผลของความพยายามของนักลงทุนจะได้รับการทดสอบครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
murmur

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ 100% cash แล้ว
Common system, Uncommon profit.
Dekfaifah

โพสต์ที่ 8

jinyong เขียน:ผมยัง stay calm stay invest อยู่ แต่ชักเอะใจแล้วว่า เราดูถูก mr.martket เกินไปหรือปล่าว

.....เห็นหลายห้อง ยังมีการแช่งหุ้นตัวเองด้วยซ้ำไป อะไรทำให้มั่นใจขนาดนั้น

การประเมินมูลค่า กับ MOS จะช่วยเราได้ทุกสถานการณ์จริงหรือปล่าว

......... stay calm stay invest V.S. cash is king สุดท้ายแล้วใครจะได้หัวเราะ

เช่นเดียวกันครับ ผมยัง stay calm stay invest ถือหุ้น 100 %
aonzzung

โพสต์ที่ 9

100% Cash.
Wait and see...
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 10

jinyong เขียน:ผมยัง stay calm stay invest อยู่ แต่ชักเอะใจแล้วว่า เราดูถูก mr.martket เกินไปหรือปล่าว

ถ้าคุณโลภเกินความรู้ที่คุณมี แสดงว่าคุณกำลังดูถูก Mr. Market...

การแช่งให้หุ้นตัวเองลง ผมว่าก็เหมือนแช่งให้บ้านตัวเองไฟไหม้ แช่งให้รถชน แช่งให้ตัวเองบาดเจ็บจากอุบัติเหตุ เพื่อที่จะได้เงินประกัน เงินชดเชยจากอุบัติเหตุยังไงไม่รู้... ไม่รู้สิ... ถ้าจะแช่ง ผมแช่งให้หุ้นคนอื่นลง แล้วให้หุ้นตัวเองขึ้นดีกว่า... จะได้ Switch หุ้นได้...

ถ้าคุณคิดว่า คุณมั่นใจว่าคุณเข้าใจกิจการที่คุณลงทุนอย่างแท้จริง รู้จุดเป็นจุดตาย รู้โอกาส ความเสี่ยงอย่างแท้จริง และประเมินมูลค่าอย่างอนุรักษนิยม MOS ที่เราประเมินได้ก็น่าจะมีความน่าเชื่อถือระดับหนึ่ง และซื้อกิจการในราคาที่มี MOS มากเพียงพอ... ถึงจุดนั้น ค่อย Stay Calm Stay Invest ละกัน...

แต่ถ้ารู้กิจการแค่งูๆ ปลาๆ ความรู้ทางด้านธุรกิจ การเงิน เศรษฐศาสตร์ ก็มีน้อยนิด ควบคุมความโลภความกลัวตัวเองไม่ได้ แถมไม่มีกลยุทธในการบริหารความเสี่ยงที่สมเหตุสมผล ผมขอแนะนำให้ใช้กลยุทธ cash is king ดีกว่าครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 11

อ้อ... ลืมบอกไปว่าของผม ถือหุ้น เกิน 100% ครับ

ไม่ใช่คิดว่าตลาดจะไม่ลงนะครับ...​ ผมคิดว่าหุ้นจะลงไปเก้าร้อยต้นๆ แปดร้อยปลายๆ...

แต่ผมหาเหตุผลที่ผมจะขายหุ้น ด้วยเหตุผลแค่นี้ไม่ได้ครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
thaloengsak

โพสต์ที่ 12

95 % หุ้นครับ :oops:
ลงทุนเพื่อชีวิต
unnop.t

โพสต์ที่ 13

กำลังมองหาช่องทางปรับพอร์ตอยู่ :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
kornjackrit

โพสต์ที่ 14

picatos เขียน:

ถ้าคุณโลภเกินความรู้ที่คุณมี แสดงว่าคุณกำลังดูถูก Mr. Market...

การแช่งให้หุ้นตัวเองลง ผมว่าก็เหมือนแช่งให้บ้านตัวเองไฟไหม้ แช่งให้รถชน แช่งให้ตัวเองบาดเจ็บจากอุบัติเหตุ เพื่อที่จะได้เงินประกัน เงินชดเชยจากอุบัติเหตุยังไงไม่รู้... ไม่รู้สิ... ถ้าจะแช่ง ผมแช่งให้หุ้นคนอื่นลง แล้วให้หุ้นตัวเองขึ้นดีกว่า... จะได้ Switch หุ้นได้...

ถ้าคุณคิดว่า คุณมั่นใจว่าคุณเข้าใจกิจการที่คุณลงทุนอย่างแท้จริง รู้จุดเป็นจุดตาย รู้โอกาส ความเสี่ยงอย่างแท้จริง และประเมินมูลค่าอย่างอนุรักษนิยม MOS ที่เราประเมินได้ก็น่าจะมีความน่าเชื่อถือระดับหนึ่ง และซื้อกิจการในราคาที่มี MOS มากเพียงพอ... ถึงจุดนั้น ค่อย Stay Calm Stay Invest ละกัน...

แต่ถ้ารู้กิจการแค่งูๆ ปลาๆ ความรู้ทางด้านธุรกิจ การเงิน เศรษฐศาสตร์ ก็มีน้อยนิด ควบคุมความโลภความกลัวตัวเองไม่ได้ แถมไม่มีกลยุทธในการบริหารความเสี่ยงที่สมเหตุสมผล ผมขอแนะนำให้ใช้กลยุทธ cash is king ดีกว่าครับ
เห็นด้วยกับข้อความของคุณ Picatos ที่เป็นตัวหนาอย่างยิ่งครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

cash ไม่จำเป็นต้อง is king หรือ is sin เสมอไป
บัฟเฟตเองก็ยังเคยยุบกอง คืนเงินให้ผู้ถือหน่วยลงทุน
เพราะหาหุ้นถูกในตลาดไม่ได้
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 16

picatos เขียน:อ้อ... ลืมบอกไปว่าของผม ถือหุ้น เกิน 100% ครับ

ไม่ใช่คิดว่าตลาดจะไม่ลงนะครับ...​ ผมคิดว่าหุ้นจะลงไปเก้าร้อยต้นๆ แปดร้อยปลายๆ...

แต่ผมหาเหตุผลที่ผมจะขายหุ้น ด้วยเหตุผลแค่นี้ไม่ได้ครับ...

:bow: :bow: :bow:
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 17

เต็มปอดอยู่เลยครับ
หากหุ้นที่ถือดีจริง และมี MOS เพียงพอ
เมื่อพื้นฐานกิจการไม่เปลี่ยน แต่มีปัจจัยให้ fund flow ในตลาดผันผวน
หากผันผวนในทางลบหนักๆ คงต้องโดนความกลัวเข้าเล่นงานจิตใจแน่นอน

หากหนักๆ ผมยังไม่แน่ใจตัวเองเหมือนกัน ว่าจะทำไง :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

มีเท่านี้ครับ

STAY WITH THE RIGHT STOCKS AND WIN................. :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
โพสต์โพสต์