ผมอยากทราบว่า หัวใจของ วีไอ หรือแก่นจริงๆ มันคืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Likhit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมอยากทราบว่า หัวใจของ วีไอ หรือแก่นจริงๆ มันคืออะไรครับ

โพสต์ที่ 1

อยากรู้ว่าคนที่มั่นใจว่าตัวเองเป็นวีไอ ตกผลึกทางความคิดกันอย่างไรครับ
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

Re: ผมอยากทราบว่า หัวใจของ วีไอ หรือแก่นจริงๆ มันคืออะไรครับ

โพสต์ที่ 2

คาดคเนรายได้ และกำไร ของธุรกิจได้
และยิ่งคาดคะเนได้มากหลายๆปียิ่งดี
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: ผมอยากทราบว่า หัวใจของ วีไอ หรือแก่นจริงๆ มันคืออะไรครับ

โพสต์ที่ 3

Likhit เขียน:อยากรู้ว่าคนที่มั่นใจว่าตัวเองเป็นวีไอ ตกผลึกทางความคิดกันอย่างไรครับ
แล้วพี่ลิขิต มองว่าไงครับ

ผมอยากฟังมุมมองพี่ลิขิต เอกมงคล
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Likhit

โพสต์ที่ 4

chukieat30 เขียน:
Likhit เขียน:อยากรู้ว่าคนที่มั่นใจว่าตัวเองเป็นวีไอ ตกผลึกทางความคิดกันอย่างไรครับ

ผมอยากฟังมุมมองพี่ลิขิต เอกมงคล

หา ว่าไงน๊า พี่ชูวิทย์ :D :D :D
chukieat30

โพสต์ที่ 5

Likhit เขียน:
chukieat30 เขียน:

หา ว่าไงน๊า พี่ชูวิทย์ :D :D :D

อยากได้อ่างทั่วประเทศเลือกผมนะครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 6

กลายเป็น คาเฟ่ ซะง้ัน

พี่ๆอย่าโยนมุขมาก

harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 7

สำหรับผมสรุปได้ประโยคส่้นๆง่ายๆเลยครับ viคือการลงทุนระยะยาวในบริษัทที่มีคุณภาพและในราคาที่เหมาะสม อ่อ แล้วต้องEQสูงพอสมควรนะครับ ไม่หวั่นไหวต่อราคาที่ขึ้นลงหรือโลภไปซื้อหุ้นที่ชาวบ้านกำลังฮิตแต่ตัวเองยังไม่มีความรู้ในบริษัทนั้นเลย
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Warantact

โพสต์ที่ 8

ซื้อสินทรัพย์ 1$ ในราคา 0.50$ มีแค่นี้หละ
ไม่มีไรแล้ว หมดแล้วจริงๆ ทำได้แค่นี้ก็รวยไม่รู้เรื่องแล้ว
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 9

มองสิ่งที่เราซื้อว่าเป็นธุรกิจของเรา มองให้เห็นถึงสิ่งที่เป็นมูลค่าจริงๆ ของบริษัท ไม่ใช่ราคาหุ้นที่เคลื่อนไหวขึ้นลง หุ้นทุกตัวกิจการทุกประเภทมีมูลค่าที่เหมาะสมของมันซึ่งซ่อนอยู่ในงบการเงินหรือผลประกอบการในอนาคตอยู่แล้ว สิ่งที่ต้องทำคือมองมูลค่าที่แท้จริงให้ออก เปรียบเทียบกับราคาในกระดานว่ายังมี MOS อยู่ระดับไหน ประเมินโอกาสความน่าจะเป็นรวมทั้งความเสี่ยงออกมา และก็ถือกิจการของเราไปจนกว่าสิ่งที่เราประเมินจะเปลี่ยนไป หรือเจอกิจการอื่นที่มีโอกาสในการเติบโตมากกว่า
leonleon

โพสต์ที่ 10

คือการลงทุนซื้อส่วนหนึ่งของกิจการที่ดี ในราคาที่เหมาะสม(ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง)
และถือไว้ตราบเท่าที่ยังเป็นกิจการที่ดี(พื้นฐานไม่เปลี่ยนแปลงไปในทางที่แย่ลง)

แค่นี้จริงๆนะ
สาวกเซเลบ

โพสต์ที่ 11

สาวกก็คิดเหมือนพี่ ๆ ที่โพสต์ไว้ข้างบนนี่แหละคับ

แต่ไม่รู้คิดไปคนเดียวหรืเปล่า เด๋วนี้สาวกหาคนที่ทำตามแก่นที่อ้าง ๆ กันไม่ค่อยจะมีเลย แบบว่าโพสต์อย่าง แต่ความจริงทำอีกอย่าง ...

หนูล่ะงงมาก :shock:
ไทยวิเอย ... จงซับซ้อนยิ่งขึ้น
เขาว่าผมเป็น บิดาแห่ง CI ... Celebrity Investment อะฮิ อะฮิ ^^
มีแฟนเพจแล้วด้วย http://www.facebook.com/celebfollower
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

ตัวผมเองยังอยู่ก้ำกึ่งระหว่าง CI กับ VI แต่หัวใจหลักที่ผมยึดถือในการลงทุนคือ
ซื้อหุ้นตัวที่ ราคาหุ้นยังถูกกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็น ครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
naijan

โพสต์ที่ 13

หุ้นดี ราคาถูก อดทน มีวินัย
ตีความให้กระจ่าง ว่าหุ้นดี หมายถึงอะไร
ราคาถูกหมายถึงอะไร
ต้องอดทนและมีวินัย
vi เป็นมากกว่าการลงทุน มันเป็นปรัชญาชีวิต
blackninja

โพสต์ที่ 14

ผมว่าตัดสินใจซื้อหรือขายหุ้นด้วยปัจจัยพื้นฐาน โดยมองว่าเป็นการลงทุนเพื่อเป็นเจ้าของกิจการก็น่าจะเรียกว่า vi แล้วนะครับ ส่วนจะประสบความสำเร็จขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นประกอบครับ
coffee.tum

โพสต์ที่ 15

ผมอาจจะยังใหม่มากๆ กับ VI

:oops: :oops: :oops:

แต่สำหรับผม VI คือ.....

ลงทุนในบริษัทที่มีมูลต่ำกว่า มูลค่าที่แท้จริง(เราต้องประเมินเอง)

และถือจนกว่าพื้นฐานของบริษัทที่เราลงทุนจะเปลี่ยน (ราคาหุ้นแพงจนเกินความเป็นจริงมากๆ)

แต่การจะหาบริษัทใด สักบริษัทเราต้องทำการบ้าน หนักเอามากๆ

แต่ผลลัพธ์ของการงานหนัก ก็จะทำให้เรายิ้มได้ครับ........

โพสต์ที่ 16

เห็นที่สินธร มีนักเล่น VI ดับเบิ้ล

เค้าเรียกกันว่า ไวไว อร่อยไม่ต้องปรุง

เจ้าของปอทิดสะดีคือ พี่สี่โมงเย็น บางทีก้ไวไว บางทีก้ควิก

ผมเห็นแล้ว อื้อ อร่อย

หนุ่มVI

โพสต์ที่ 17

ขอนำบทความของท่านอาจารย์ดร. นิเวศน์ มาให้อ่านกันนะครับ

"แก่นของ VI"
แก่นของ VI
โลกในมุมมองของ Value Investor
ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร 11 ธันวาคม 2550

ผมเขียนบทความเกี่ยวกับ Value Investment มานานมาก ตั้งแต่ยังแทบไม่มีคนในตลาดหุ้นไทยรู้จักจนเดี๋ยวนี้ Value Investment เป็นหลักการลงทุนที่เป็นที่ยอมรับและหนังสือพิมพ์สามารถเขียนเรื่องเกี่ยวกับการลงทุนแบบเน้นคุณค่าโดยไม่ต้องบอกว่ามันคือการลงทุนอย่างไรแล้ว แต่พอมานึกดูว่า อะไรคือหัวใจ หรือ แก่นของ Value Investment จริง ๆ ผมเชื่อว่าหลายคนอาจจะตอบไม่ได้ ดังนั้น ผมจึงถือโอกาสนี้ทบทวนความคิดเรื่องนี้

แก่นของ Value Investment ที่ผมจะพูดถึงนี้ แน่นอน มาจากสาระสำคัญของหนังสือคลาสสิค 2 เล่มของ เบน เกรแฮม “บิดาแห่ง Value Investment” คือ Security Analysis ซึ่งตีพิมพ์ในปี 1934 และ Intelligent Investor ซึ่งตีพิมพ์ในปี 1949 โดยที่เล่มหลังนี้เป็นเล่มต่อจากเล่มแรกและเขียนสำหรับคนอ่านทั่ว ๆ ไปแทนที่จะเพื่อคนที่เป็นมืออาชีพหรือนักวิชาการอย่างเล่มแรก

แก่นของ VI จากหนังสือ 2 เล่ม นี้ สามารถสรุปหลักการลงทุนและวิเคราะห์หลักทรัพย์ได้เป็น 4 ข้อใหญ่ ๆ คือ
1) เวลาลงทุนซื้อหุ้น ให้คิดเหมือนกับว่าเรากำลังจะเป็นเจ้าของธุรกิจ ต้องคิดว่า เรากำลังเข้าเป็นหุ้นส่วนกับเขา เมื่อเราคิดแบบนี้ เราก็จะต้องวิเคราะห์ว่าธุรกิจของเขาทำอะไร สินค้าเป็นอย่างไร ยอดขายเป็นอย่างไร มีกำไรดีไหม ฐานะการเงินเป็นอย่างไร มีหนี้มากน้อยแค่ไหน ธุรกิจมีความสม่ำเสมอไหม ธุรกิจมีการเติบโตหรือไม่และจะเติบโตต่อไปหรือเปล่าและจะเติบโตต่อไปอีกนานเท่าไร ที่สำคัญที่สุดอีกอย่างหนึ่งก็คือ ผู้บริหารมีความน่าเชื่อถือหรือเปล่า ซึ่งทั้งหมดนี้ ไม่ได้เกี่ยวกับราคาหุ้นที่ขึ้นลงหวือหวาที่นักเล่นหุ้นมักจะดูก่อนที่จะเข้ามาซื้อขายหุ้นเลย พูดง่าย ๆ ถ้าเป็น Value Investment “ธุรกิจต้องมาก่อน”

2) หา “มูลค่าที่แท้จริง” ของธุรกิจหรือหุ้นที่เราวิเคราะห์ มูลค่าที่แท้จริงหรือ Intrinsic Value นั้น หาได้จากการคิดส่วนลดเงินสดที่เราจะได้รับในอนาคต นี่ก็คือการหามูลค่าทางทฤษฎีซึ่งค่อนข้างยุ่งยากมากสำหรับนักลงทุนทั่ว ๆ ไป แต่ในทางปฏิบัติเราก็มักจะใช้ค่า PE หรือราคาต่อกำไรต่อหุ้น หรือ ค่า PB หรือ กำไรต่อมูลค่าหุ้นทางบัญชี มาเป็นตัววัดว่าหุ้นมีราคาแพงหรือถูกหรือหุ้นควรมีราคาที่เหมาะสมเท่าไร
3) ซื้อหรือขายหุ้นต่อเมื่อมีส่วนต่างระหว่างมูลค่าที่แท้จริงกับราคาหุ้นในตลาด เพราะในที่สุดแล้ว ราคาหุ้นในตลาดจะวิ่งไปที่มูลค่าที่แท้จริง พูดให้เฉพาะขึ้นก็คือ ถ้าราคาหุ้นในตลาดต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงมาก โอกาสที่เราจะกำไรก็จะสูงและโอกาสที่จะขาดทุนก็จะน้อย หรือเรียกว่าเรามีการ “เผื่อความปลอดภัย” สูง ในภาษาของ Value Investor ก็คือ เรามี Margin Of Safety สูง

4) ตลาดหุ้นนั้น เป็นที่ที่จะรับใช้เราไม่ใช่คนที่จะมาสั่งว่าเราจะต้องทำอะไร โดยส่วนใหญ่แล้ว ตลาดหุ้นสามารถกำหนดราคาธุรกิจหรือหุ้นต่าง ๆ ในตลาดได้อย่างถูกต้อง อย่างไรก็ตาม มีช่วงเวลาที่ตลาดให้ราคาหุ้นสูงหรือต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงมาก หน้าที่ของนักลงทุนก็คือ ค้นหาหุ้นที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่ามาก ๆ ซื้อแล้วเก็บไว้รอจนราคาสะท้อนมูลค่าที่แท้จริงจึงขายออกไป และนี่คือแนวความคิดว่าตลาดหุ้นเป็น “ผู้รับใช้” ส่วนแนวความคิดว่าตลาดเป็น “ผู้สั่ง” เรานั้น หมายความว่า เราตัดสินใจซื้อหรือขายหุ้นโดยดูจากการขึ้นลงของราคาหุ้นโดยที่เราไม่ได้คำนึงถึงพื้นฐานหรือมูลค่าที่แท้จริงของธุรกิจเลย

ทั้ง 4 ข้อนั้นก็คือ “แก่น” ของ VI ซึ่ง “ทนทานต่อกาลเวลา” นั่นคือเป็นหลักการที่ไม่เปลี่ยนแปลงแม้ว่าจะเกิดขึ้นมานานมากแล้ว ส่วน “รายละเอียด” อื่น ๆ นั้น มีการแตกแขนงออกไปมากมาย บางทีถ้ามีคุณลักษณะที่ชัดเจนเราก็เรียกมันว่าเป็น “สไตล์” เช่น สไตล์แบบ “ก้นบุหรี่” ที่เน้นหุ้นที่มีราคาถูกเป็นพิเศษ และสไตล์แบบ “บัฟเฟตต์” ที่เน้นหุ้นที่มีคุณภาพทางธุรกิจสูงมาก แต่ไม่ว่าจะเป็นแบบไหน สิ่งที่ทุกสไตล์จะต้องยึดถือเหมือนกันก็คือ “แก่น” ของ VI ดังกล่าว ถ้าจะเปรียบเทียบ แก่นของ VI ก็เหมือนกับฐานรากของอาคารที่คอยรับน้ำหนักไม่ให้ตัวอาคารเสียหาย ถ้าฐานไม่แน่น โอกาสที่ตัวอาคารจะทรุดหรือถล่มก็จะสูงขึ้น ดังนั้น ไม่ว่าเราจะใช้สไตล์ไหนหรือมีสไตล์ของตัวเอง ถ้าเราจะเป็น Value Investor แล้ว สิ่งที่ขาดไม่ได้ก็คือ เราจะต้องยึดถือ “แก่นของ VI” เสมอ
gorillaz

โพสต์ที่ 18

ความคิดที่ว่าเราเป็นเจ้าของกิจการไปกับมัน
ผมว่าคนที่ "ลงทุน"จริงๆ ไม่ใช่เก็งกำไร น่าจะต้องคิดทุกคนอยู่แล้วนะ ไม่เฉพาะว่าเป็น VI
ฟังให้มากกว่าพูด
gorillaz

โพสต์ที่ 19

naijan เขียน:หุ้นดี ราคาถูก อดทน มีวินัย
ตีความให้กระจ่าง ว่าหุ้นดี หมายถึงอะไร
ราคาถูกหมายถึงอะไร
ต้องอดทนและมีวินัย
vi เป็นมากกว่าการลงทุน มันเป็นปรัชญาชีวิต
ผมยังเคยคิดเลยนะว่า
คนที่เข้าใจในตัวชีวิตแล้วเนี่ย มาเรียนรู้เรื่องตัวเลขเพิ่มเติมนิดหน่อยก็น่าจะประสบความสำเร็จได้แล้วนะ
ไม่ต้องรวย 100ล้าน 1000ล้าน หรอก แค่เรามีความสุขก็พอแล้ว :D
ฟังให้มากกว่าพูด
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 20

Warantact เขียน:ซื้อสินทรัพย์ 1$ ในราคา 0.50$ มีแค่นี้หละ
ไม่มีไรแล้ว หมดแล้วจริงๆ ทำได้แค่นี้ก็รวยไม่รู้เรื่องแล้ว

เห็นด้วยว่า ไม่มีอะไร แก่นมันมีแค่นี้จริงๆ นะ... ที่เหลือเป็นการเอาศาสตร์อย่างอื่นมา apply
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
พ่อน้องเพชร

โพสต์ที่ 21

ผมว่ามี3คำ mos dca นายตลาด
jo7393

โพสต์ที่ 22

picatos เขียน:
Warantact เขียน:ซื้อสินทรัพย์ 1$ ในราคา 0.50$ มีแค่นี้หละ

เห็นด้วยว่า ไม่มีอะไร แก่นมันมีแค่นี้จริงๆ นะ... ที่เหลือเป็นการเอาศาสตร์อย่างอื่นมา apply
ประเด็นสำคัญอยู่ที่จะหามูลค่า 1$ ได้อย่างถูกต้องแม่นยำได้ไหมคับ สิบคนหาไม่เท่ากันสักคน :mrgreen:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
ccc111

โพสต์ที่ 23

picatos เขียน:

เมื่อเวลาผ่านไปสินทรัพย์นั้น อาจจะมีมูลค่าเหลือไม่ถึง 0.50 $ ก็ได้นะ
ถ้าสินทรัพย์นั้นเป็นสินทรัพย์ที่ด้อยคุณภาพ

สำหรับผม การลงทุนที่ดีคือการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนที่เราพอใจ
เมื่อเทียบกับต้นทุนที่ลงไป

ของจะถูกจะแพงไม่สำคัญเท่าไรนัก ถ้าให้ผลตอบแทนที่น่าพอใจ
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 24

undervalue
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

ccc111 เขียน:
เมื่อเวลาผ่านไปสินทรัพย์นั้น อาจจะมีมูลค่าเหลือไม่ถึง 0.50 $ ก็ได้นะ
ถ้าสินทรัพย์นั้นเป็นสินทรัพย์ที่ด้อยคุณภาพ
ผมว่าหลักการเขาถูกต้องแล้ว ที่ว่าต่อมาเหลือ 0.5 $ แสดงว่าประเมินราคาไม่ถูกต้อง ให้ overvalue ไม่เกี่ยวกับหลักการ
chukieat30

โพสต์ที่ 26

reiter เขียน:undervalue

ครับพี่

chukieat30

โพสต์ที่ 27

สำหรับผม แก่นของวีไอ คือ การมองเห็นกิจการแบบมองด้วยธรรมชาติครับ

ไม่ใส่สีแต่งเติม และ มองแบบ bias และซื้อกิจการนั้นตั้งแต่ยังไม่มีคนสนใจ

ดีก้ว่าดี แย่ก้ว่าแย่

เหมือนหาเพชรในโคลนครับ เพชรที่หล่นลงไปในโคลนก้แยกยาก

แต่ถ้า แยกออกได้มันก้คุ้ม ที่จะได้เพชรครับ

ผมมองแบบนี้แหล่ะ บางทีเค้าเรียก เหวง

chukieat30

โพสต์ที่ 28

ถ้าเรามองแบบเอียงๆๆ

เราอาจหลงไหลในแสงเฮาก้วงครับ

simplelife

โพสต์ที่ 29

Speculation is an effort, probably unsuccessful, to turn a little money into a lot. Investment is an effort, which should be successful, to prevent a lot of money from becoming a little. -- Fred Schwed
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Likhit

โพสต์ที่ 30

chukieat30 เขียน:ถ้าเรามองแบบเอียงๆๆ

เราอาจหลงไหลในแสงเฮาก้วงครับ

ไอ้แสงเฮาก้วงนี่มันคืออะไรครับ
โพสต์โพสต์