หลักการคิดเรื่องของมูลค่าของหุ้นเมื่อมีการเพิ่มทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

หลักการคิดเรื่องของมูลค่าของหุ้นเมื่อมีการเพิ่มทุน

โพสต์ที่ 1

รบกวนพี่ๆนักลงทุนช่วยชี้แนะหน่อยครับ ว่ามีิวิธีการคิดยังงัยครับ
ผมเป็นมือใหม่ มากๆ อยากถามประสบการณ์ทุกท่าน ว่ามีวิธีคิดอย่างไร กรณีบริษัทมีการเพิ่มทุน
หรือจ่ายผลตอบแทน เป็นหุ้นปันผล
ยกตัวอย่าง สมมติ บ. A มีจำนวนหุ้นปัจจุบัน 100,000,000 หุ้น ราคาหุ้นปัจจุบัน 5 บาท
มูลค่าหลักทรัพย์ หรือ Market Cap.ปัจจุบัน = 500,000,000 บาทใช่มั้ยคับ
สมมติ บ.จ่ายปันผลให้ ผู้ถือหุ้น 10:1 ดังนั้นเมื่อปันผลจะมีหุ้นเพิ่มขึ้นมาเป็น
110,000,000 หุ้น ก่อนวันประกาศราคาจะขึ้นไปสูง แต่หลังวัน XD ราคาจะลง
ที่เรียกว่าไดลูทใช่มั้ยคับ ถ้าผิดถูกยังงัยช่วยชี้แนะด้วยครับ
ถ้าเราสนใจจะลงทุนในบริษัทนี้
คำถามคือ
1.ถ้าไม่มีหุ้นอยู่เลย และสนใจจะเข้าไปซื้อ ควรซื้อในช่วงเวลาไหน(ก่อนหรือหลัง XD)
และราคาที่เหมาะสมที่จะเข้าไปซื้อ คิดอย่างไรครับ
2.ถ้ามีหุ้นอยู่และได้ปันผล ควรทำอย่างไรบ้างครับ ซื้อเพิ่มตอนช่วงเวลาไหน(ก่อนหรือหลัง XD) หรือขายก่อน
แล้วรอให้ราคาลงหลังไดลูท แล้วเข้าไปซื้อใหม่
และราคาที่เหมาะสมที่จะเข้าไปซื้อ คิดอย่างไรครับ
อาจเป็นคำถามถูกหรือผิดผมไม่ค่อยมั่นใจครับ แต่มี Case แบบนี้หรือเปล่าครับ
ถ้ามีรบกวนพี่ ๆช่วยชี้แนะผู้น้อย มือใหม่คนนี้ด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ... :D
Aegiszero
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หลักการคิดเรื่องของมูลค่าของหุ้นเมื่อมีการเพิ่มทุน

โพสต์ที่ 2

การเก็งกำไรในกรณีนี้ ตามโจทย์ที่ บริษัท มีหุ้นเดิมอยู่ 100,000,000 หุ้น หุ้นละ 5 บาท รวม 500,000,000 บาท นั้น
ถ้ามีการปันผลหุ้นเพิ่ม 10:1 จำนวนหุ้นใหม่หลังจาก ปันผลเป็น 110,000,000
ผมใช้ จำนวนหุ้นหลังปันผล/ราคารวมหุ้นเดิม = ราคาหลังการปันผล
110,000,000/500,000,000 = 4.5454 บาท
เพราะฉะนั้นถ้าไม่มีปัจจัยใดมาทำให้ราคาผันผวนอย่างมีนัยยัสำคัญ ราคาควรอยู่ที่ 4.55บาทตามสมการขั้นต้น

ในกรณีที่มีความผันผวนเข้ามาเกี่ยวข้อง
1 ปรับราคาก่อนการปันผลหุ้นให้รองรับความผันผวน เช่นจาก 5 บาท ลดลงมาเหลือ 4.8 เป็นต้น
2 ปรับลดราคาหลังจากคำนสวนได้โดยเผื่อ MOS เข้าไปตามความต้องการ เช่น ให้ MOS 5% = 95% x 4.55 = 4.32 บาท
wwwman

Re: หลักการคิดเรื่องของมูลค่าของหุ้นเมื่อมีการเพิ่มทุน

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ คุณ Aegiszero
ได้แง่คิดมากขึ้นเลยคับ ... :D
ottowahaha
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

คือผมงง อ่าคับ

ว่าทำไมหลังจากจ่ายปันผล(10:1) แล้วจะมีจำนวนหุ้นขึ้นเป็น 110,000,000 หุ้น

พอดีเปนมือใหม่เหมือนกันคับ
wwwman

โพสต์ที่ 5

ถ้าถือหุ้น 10 หุ้น จะได้ปันผล 1 หุ้น
ดังนั้น ปัจจุบันบริษัทมีหุ้นอยู่ 100 ล้านหุ้น หลังปันผลให้ผู้ถือหุ้นทั้งหมด
จะมีหุ้นเพิ่มอีก 10 ล้านหุ้นนะคับ
ตามสมการ ดังนั้นจะมีหุ้นเพิ่มเป็น 110 ล้านหุ้นคับ
:D
โพสต์โพสต์