กิจการไหนที่เพื่อนๆๆคิดว่า จะโตแบบเด็กบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

กิจการไหนที่เพื่อนๆๆคิดว่า จะโตแบบเด็กบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เด็กมันค่อยๆๆ โต แต่โตแบบสูง

กิจการใดบ้างที่เพื่อนๆมองว่า โตแบบเด็ก ขอแชร์ครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Dekfaifah
ผู้ติดตาม: 0

Re: กิจการไหนที่เพื่อนๆๆคิดว่า จะโตแบบเด็กบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

เอาบทความเก่าของ ดร. มาฝากครับ

อ้วน ผอม สูง

http://www.settrade.com/blog/nivate/2008/05/12/269

ถ้ามองแบบ ดร. ก็กลุ่มค้าปลีกครับ ธนาคารท่านก็ว่าเข้าข่าย พลังงานท่านก็ว่าโตแบบสูงนะครับ

ลองฟังดูครับคุณ chukieat30
chukieat30

Re: กิจการไหนที่เพื่อนๆๆคิดว่า จะโตแบบเด็กบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ผมหมายถึงกลุ่มอื่นที่นอกเหนือ จากนี้หน่ะครับ

ที่เป็นกิจการที่ตอนนี้ยังไม่โตมาก แต่ก้น่าจะโตได้ในอนาคต
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Dekfaifah

โพสต์ที่ 4

คงต้องเป็นกิจการที่ไปตาม megatrend แล้วครับ

-ถ้าโลกร้อน แอร์ไหม ตู้เย็นหรือเปล่า น้ำแข็งหรอ(อิอิ ขำๆครับ)
-น้ำมันจะหมดโลก พลังงานทางเลือกจะไปได้ไหม?
-คนอายุยืนขึ้น การรักษาพยาบาลจะมีแนวโน้มโตขึ้นตามคนสูงวัยที่มากขึ้นหรือเปล่า ?

ผมก็แชร์ในมุมมองของผมครับ คุณ chukieat30 หละครับคิดว่ากิจการประเภทไหน ? ที่จะโตแบบ เด็กๆ ลองเล่าให้ฟังบ้างซิครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 5

กิจการที่รายได้คาดว่าน่าจะโตขึ้นทุกๆๆปี จากการใช้ซ้ำๆๆหน่ะครับ

ก้อย่างที่ อาจารย์มองว่า ที่นาปลูกเมื่อ 30ปีที่แล้ว ผลผลิตก้น้อยกว่านี้ไม่มาก

แสดงว่าอาหารจริงๆๆแล้ว ก้ไม่โตออกแนว อ้วนบางปีผอมบางปี

เพราะอาจารย์พูดถึงเรื่องสูง ทำให้ผมมองกลุ่ม บริษัทที่ต้องใช้ซ้ำๆอยู่

โดยส่วนตัวมองกลุ่ม ไฟฟ้าและประปาไว้

เพราะอย่างที่อาจารย์บอก

ทีวีเราเคยดูยังไงเราก้ดูงั้น คนมีมากขึ้น บางทีก้กั้นห้องมากขึ้น

มีลูกสองคน ทีวีก้อาจมีเพิ่มสองตัว แอร์อีกสองตัว

กลายเป็นว่า ไม่ว่าจะอยู่ตรงช่วงไหน การใช้ไฟฟ้าก้น่าจะเหมือนเด็กที่โตตามโลกไป

เพราะ สิ่งอำนวยความสะดวกมันมากขึ้น

ไม่แน่ว่า ในอนาคตก้จะได้เห็นรถชาจไฟบ้าน

มองธุรกิจแบบนี้หน่ะครับ ยังไงแชร์กันได้นะครับ

ขอธุรกิจที่ เพื่อนๆๆคิดว่า โตแบบสูงแบบไม่เอาแบบอ้วน

และต้องเป็นธุรกิจที่เราขาดไม่ได้ ต้องใช้ซ้ำบ่อยๆๆ หรือ ถ้า กิจการผูกขาดได้

ยิ่งดูดีเลยครับ

ลองแชร์กันนะครับ

chukieat30

โพสต์ที่ 6

Dekfaifah เขียน:คงต้องเป็นกิจการที่ไปตาม megatrend แล้วครับ

-ถ้าโลกร้อน แอร์ไหม ตู้เย็นหรือเปล่า น้ำแข็งหรอ(อิอิ ขำๆครับ)
-น้ำมันจะหมดโลก พลังงานทางเลือกจะไปได้ไหม?
-คนอายุยืนขึ้น การรักษาพยาบาลจะมีแนวโน้มโตขึ้นตามคนสูงวัยที่มากขึ้นหรือเปล่า ?

ผมก็แชร์ในมุมมองของผมครับ คุณ chukieat30 หละครับคิดว่ากิจการประเภทไหน ? ที่จะโตแบบ เด็กๆ ลองเล่าให้ฟังบ้างซิครับ

มองว่าไฟฟ้าและประปาครับ คนยิ่งมากขึ้น ก้ยิ่งใช้น้ำมากขึ้น ใช้ไฟมากขึ้น

โลกยิ่งร้อน ก้ยิ่งเปิดแอร์มากขึ้น ซึ่งดูๆๆแล้ว การใช้น้ำในอนาคต น่าจะมากขึ้นครับ

อากาศร้อน ดื่มน้ำบ่อย ปัสสาวะถี่ ใช้น้ำในการเกษตรมากเพราะ น้ำในแม่น้ำเริ่มแห้งลง

ซึ่งอนาคต ถ้าคนยังมากขึ้นคนเกิดมากขึ้น คนตายน้อยลง(การแพทย์ดีขึ้น)

ก้น่าจะบริโภคกันมากขึ้นนะครับ และคุณมองกิจการอะไรบ้างไหมครับ

porzilla
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

Dekfaifah เขียน:เอาบทความเก่าของ ดร. มาฝากครับ

อ้วน ผอม สูง

http://www.settrade.com/blog/nivate/2008/05/12/269

ถ้ามองแบบ ดร. ก็กลุ่มค้าปลีกครับ ธนาคารท่านก็ว่าเข้าข่าย พลังงานท่านก็ว่าโตแบบสูงนะครับ

ลองฟังดูครับคุณ chukieat30
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 8

กิจการที่เด็กอยู่ไงหล่ะครับ ต้องเป็นเด็กที่อยากโตด้วยนะครับ มีอยู่ในทุกกลุ่มอุตสาหกรรมแหละครับ โดยเฉพาะในตลาดใหม่
แต่ความเสี่ยงมันก็เยอะ ต้องดูสภาพแวดล้อมให้ดีด้วยว่าจะเอื้อให้เด็กโตมาเป็นผู้ใหญ่ที่ดีได้หรือไม่
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
chukieat30

โพสต์ที่ 9

Green เขียน:กิจการที่เด็กอยู่ไงหล่ะครับ ต้องเป็นเด็กที่อยากโตด้วยนะครับ มีอยู่ในทุกกลุ่มอุตสาหกรรมแหละครับ โดยเฉพาะในตลาดใหม่
แต่ความเสี่ยงมันก็เยอะ ต้องดูสภาพแวดล้อมให้ดีด้วยว่าจะเอื้อให้เด็กโตมาเป็นผู้ใหญ่ที่ดีได้หรือไม่

เด็กบางคนก้ชอบเล่นอ้วนผอมนะครับ

สำหรับผม สูงเนี่ย ต้องแบบธรรมชาติ ไม่ผิดธรรมชาติ

ยังไงก้ ขอบคุณที่มาแชร์ครับ

Warantact

โพสต์ที่ 10

มันมีเด็กหลายแบบ โตแบบเด็กอย่างเดียวไม่พอ
อาจจะไปซื้อเด็กอ้วน หรือเด็กขี้โรคมาด้วยก็ได้
(โตด้วยหนี้สิน ในสินทรัพย์มีแต่ของไร้ค่า หรือ โตๆหดๆ)

ต้องดูโตอย่างมีคุณภาพและสุขภาพดีด้วย
การโตด้วยกำไรภายใน อันเนี้ย เจ๋งสุด
potato
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

รถไฟฟ้า
internet
พอได้มั้ยครับ
วอน นอน ดอย
DemonInvesting

โพสต์ที่ 12

- ธุรกิจเกี่ยวกับสุขภาพ
- ธุรกิจผลิตสินค้าอุปโภคบริโภค ที่ปัจจุบันกำลังได้รับความนิยม แต่ก็ยังมีตลาดใหญ่ให้ขยายได้
- อีคอมเมิร์ส และ ลอจิสติก ... ในเมืองไทยยังไม่เห็นเทรนนี้เท่าไหร่ แต่ก็เริ่มๆมาแล้ว
- ประกันภัย ... ยิ่งคนมีรายได้มากขึ้น มีความรู้มากขึ้น .. อัตราการประกันในประเทศยังต่ำ
- สถาบันการเงิน และ การลงทุน ... สถาบันเงินฝากเริ่มใช้เต็มที่เงินน่าจะไหลออกจากธนาคารไปลงทุนช่องทางอื่นมากขึ้น ... นักลงทุนสถาับันในเมืองไทยยังมีสัดส่วนน้อยมาก
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

chukieat30 เขียน:เด็กมันค่อยๆๆ โต แต่โตแบบสูง

กิจการใดบ้างที่เพื่อนๆมองว่า โตแบบเด็ก ขอแชร์ครับ

dsgt ครับ อันนี้ เด็กไปไม๊ครับ :rofl: :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
chukieat30

โพสต์ที่ 14

multipleceilings เขียน:
chukieat30 เขียน:เด็กมันค่อยๆๆ โต แต่โตแบบสูง

dsgt ครับ อันนี้ เด็กไปไม๊ครับ :rofl: :mrgreen:

เด็กจริงๆๆครับบ ผ้าอ้อมเบบี้เลิฟ และสินค้าเครือ dispro

ถ้าโอสถเข้าตลาดได้ คงมีมามี่โปะโกะ

อิอิ

chukieat30

โพสต์ที่ 15

แต่ dsgt ก้โตแบบเด็กๆๆ มาเรื่อยๆจริงๆครับ เทรนดูแลผู้สูงอายุกำลังมา ไม่รู้ว่า

ท่านมองว่าไงบ้าง

สินค้าชูโรงคงหนีไม่พ้น certainty ผ้าอ้อมผู้ใหญ่+baby love

Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 16

เด็กบางคน สูงได้เรื่อยๆ แต่ต้องกินเยอะ อย่าง CPN BGH PS
หรือเด็กบางคนที่สูงได้เรื่อยๆ แต่กินน้อยหรือยึมข้าวคนอื่นกิน เช่น CPALL BLA SCBLIF (อิอิ)
หรือเด็กบางคนสูงแบบ อ้วนบ้างผอมบ้างแต่พยายามสูงขึ้นเรื่อยๆ PTTEP BANPU
เด็กบางคนตัวเล็กอยู่แต่อยากสูงอย่างคนอื่นบ้าง ก็อย่าง SNC
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
โพสต์โพสต์