ถ้าตอนนี้มีเงินว่างๆ จะไปซื้อตัวไหนดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

ถ้าตอนนี้มีเงินว่างๆ จะไปซื้อตัวไหนดีครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้ามีเงินสดๆหลายบาท ไปซื้อหุ้นตัวไหนดีครับ ถือยาว1ปี

พอดีหาหุ้นไม่เจอแล้วครับ ช่วยด้วย ขอลอกการบ้านด้วยครับ :)
ming1714
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถ้าตอนนี้มีเงินว่างๆ จะไปซื้อตัวไหนดีครับ

โพสต์ที่ 2

ผมก็ถามตัวเองอยู่เหมือนกัน... สรุปว่าขี้เกียจหาตัวใหม่...ใส่ตัวเดิมละกัน(เพิ่มทุน อิอิ)

ปล.มาแอบลอก :)
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถ้าตอนนี้มีเงินว่างๆ จะไปซื้อตัวไหนดีครับ

โพสต์ที่ 3

croyoty เขียน:ถ้ามีเงินสดๆหลายบาท ไปซื้อหุ้นตัวไหนดีครับ ถือยาว1ปี

พอดีหาหุ้นไม่เจอแล้วครับ ช่วยด้วย ขอลอกการบ้านด้วยครับ :)
005930:KS
004490:KS
AMRJ:IN
WPL:AU
WOW:AU
BIDU:US
CRM:US

guarantee ทุกตัวครับ เอาหัว (หอม) เป็นประกัน :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
sylph

โพสต์ที่ 4

DTAC
DSGT
DCC
DRT

มีดีหลายตัวเลยครับ D ทั้งนั้น

แต่ถ้าอยากได้ ดีมาก ต้องตัวนี้ครับ

D-MARK : บริษัท พันธุ์สุกรไทย-เดนมาร์ค จำกัด (มหาชน)

โพสต์ที่ 5

sylph เขียน:DTAC
DSGT
DCC
DRT

แต่ถ้าอยากได้ ดีมาก ต้องตัวนี้ครับ

D-MARK : บริษัท พันธุ์สุกรไทย-เดนมาร์ค จำกัด (มหาชน)

^^ D-MARK ไม่พอแถมขายหมูให้เราด้วย โอ้ว้าว แน่นอนตัวนี้
D isclipine
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 123

โพสต์ที่ 6

สิ่งที่ยากอย่างหนึ่งของผู้ที่ลงทุนมาพอสมควรคือ

การไม่ซื้ออะไร และ กอดเงินสดไว้จนถึงเวลาที่น่าลงทุนจริงๆ

มีบางครั้งการเข้าซื้อหุ้นสภาพคล่องน้อย ไม่ค่อยสวิงตามตลาด ให้ปันผลสูง

ดูเหมือนปลอดภัย และ เป็นการพักเงินกินปันผลที่ดี

แต่พอเวลาตลาดเกิดลงแรง หรือมี panic sell ขึ้นมา เราไม่สามารถเปลี่ยนตัวเข้าหา หุ้นที่มีคุณภาพดีกว่าได้ทัน

ทหารไม่จำเป็นต้องรบทุกวัน สิงโตมักรู้จักรอ และ ซุ่มดูเหยื่อ ก่อนลงมือ

ผมพลาดมาแล้วเพราะการคันไม้คันมืออยู่ตลอด ติดโลภในกำไรเล็กๆน้อย อาจทำให้เสียการใหญ่ได้

ขอฝากประสพการณ์ไว้เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆบ้าง
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน

โพสต์ที่ 7

แถมอีกครับ

DIS:US
D isclipine
Hisoka
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ซื้อตัวนี้เลยครับ
TIME

ผมก็ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกันครับ มีเงินแต่ไม่รู้จะซื้อตัวไหน
และมันก็ยากเหมือนกัน กับการที่ต้องอดทนรออย่างเข้าใจ แต่มันก็เป็นเรื่องจำเป็น
br_pannee

โพสต์ที่ 9

multipleceilings เขียน:
sylph เขียน:DTAC
DSGT
DCC
DRT

^^ D-MARK ไม่พอแถมขายหมูให้เราด้วย โอ้ว้าว แน่นอนตัวนี้
ผมเข้าใจผิดอยู่ตั้งนาน นึกว่าบริษัทนี้ขายนม ไทย-เดนมาร์ค ซะอีกครับ
พออ่านชื่อบริษัทแล้วผมยิ่งเข้าใจผิดนึกว่าผลิตนมหมูขายครับ
:ohno: :ohno: :ohno:
Suysak

โพสต์ที่ 10

ไม่เห็นยาก ฝากประจำสามเดือนช่วยท่านได้ครับผม
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 11

ซื้อตัวที่มีอยู่แล้วเพิ่มดีไหมครับ ถ้าหาตัวใหม่ไม่เจอ

ระดับพี่แล้ว ซื้อตัวไหนก็ขึ้นหมดอยู่แล้วครับ

ปล. อย่าบอกนะว่าไม่ได้ถือหุ้นอยู่ :shock:
Holidayman

โพสต์ที่ 12

คนขายของ เขียน:สิ่งที่ยากอย่างหนึ่งของผู้ที่ลงทุนมาพอสมควรคือ

การไม่ซื้ออะไร และ กอดเงินสดไว้จนถึงเวลาที่น่าลงทุนจริงๆ

มีบางครั้งการเข้าซื้อหุ้นสภาพคล่องน้อย ไม่ค่อยสวิงตามตลาด ให้ปันผลสูง

ดูเหมือนปลอดภัย และ เป็นการพักเงินกินปันผลที่ดี

แต่พอเวลาตลาดเกิดลงแรง หรือมี panic sell ขึ้นมา เราไม่สามารถเปลี่ยนตัวเข้าหา หุ้นที่มีคุณภาพดีกว่าได้ทัน

ทหารไม่จำเป็นต้องรบทุกวัน สิงโตมักรู้จักรอ และ ซุ่มดูเหยื่อ ก่อนลงมือ

ผมพลาดมาแล้วเพราะการคันไม้คันมืออยู่ตลอด ติดโลภในกำไรเล็กๆน้อย อาจทำให้เสียการใหญ่ได้

ขอฝากประสพการณ์ไว้เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆบ้าง
:cool:

โพสต์ที่ 13

บางกอกกล๊าส FC
D isclipine
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 14

คนขายของ เขียน:สิ่งที่ยากอย่างหนึ่งของผู้ที่ลงทุนมาพอสมควรคือ

+1 ด้วยครับ ปีที่ผ่านมาผมก็แทบไม่ซื้ออะไรเลย รอจนจะเฉาอยู่แล้ว แล้ววันหนึ่งก็มีโอกาสซื้อตัวที่ต้องการเมื่อต้นปีที่ผ่านมา การรอเป็นเรื่องน่าเบื่อครับ แต่การรอก็เป็นคุณสมบัติที่ต้องมีในนักลงทุนแนววีไอครับ

porzilla

โพสต์ที่ 15

พอดีแวะเข้ามาอ่าน ขอบคุณที่เตือนสติครับ ช่วยได้มากๆ ปัญหาของผมตอนนี้คือ75เปอเซนต์ของพอร์ทเข้าที่เข้าทางแล้ว อีก25เปอเซนต์ คิดอยู่ว่า...ถ้าไม่ซื้อจะเสียโอกาส เอาตัวที่ไม่ค่อยgrowthก็ได้ เอาปันผลก็ยังดี สงสัยต้องไปนั่งสมาธิว่า อย่าโลภๆๆ
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
Croyoty

โพสต์ที่ 16

Pn3um0n1a เขียน:ซื้อตัวที่มีอยู่แล้วเพิ่มดีไหมครับ ถ้าหาตัวใหม่ไม่เจอ

ระดับพี่แล้ว ซื้อตัวไหนก็ขึ้นหมดอยู่แล้วครับ

ปล. อย่าบอกนะว่าไม่ได้ถือหุ้นอยู่ :shock:
ระดับผม ยังด้อยความสามารถกว่าพี่ๆเพื่อนๆนักลงทุนท่านอื่นๆอีกมากครับ

น้อมรับทุกคำแนะนำไปพัฒนาต่อไปครับ

ปล.พี่ multipleceillings ขอเป็นหุ้นใน SET / MAI ได้ไหมคับ :wink:
Belffet

โพสต์ที่ 17

ถ้าบอกชื่อหุ้นที่น่าซื้อจริงๆ จะส่อไปในทางเชียร์หุ้น, ปั่นหุ้น แล้วผิดกฎ ThaiVI หรือเปล่าครับ?
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 18

ไม่มีก้ออยู่เฉยๆแค่นั้นเอง จะยากอารายยยยยย
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Oatarm

โพสต์ที่ 19

ขอตรงๆ ก็ให้ตรงๆ
BSBM ครับ ลองดูตัวเลขเอาครับ
ความรู้คู่เปรียบด้วย
koon007

โพสต์ที่ 20

เห็นด้วยกับDCC DRT แต่ไม่ใช่ราคานี้PEมาสูงไปหน่อย
รอหลังเลือกตั้ง หรือวิกฤติยุโรป น่าจะได้ที่ราคาถูกกว่านี้ จัดหนักเลยครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 21

koon007 เขียน:เห็นด้วยกับDCC DRT แต่ไม่ใช่ราคานี้PEมาสูงไปหน่อย
รอหลังเลือกตั้ง หรือวิกฤติยุโรป น่าจะได้ที่ราคาถูกกว่านี้ จัดหนักเลยครับ
มองอยู่เหมือนกันแต่ไม่ใช่ราคาตอนนี้ครับ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง

โพสต์ที่ 22

murder_doll เขียน:
koon007 เขียน:เห็นด้วยกับDCC DRT แต่ไม่ใช่ราคานี้PEมาสูงไปหน่อย
มองอยู่เหมือนกันแต่ไม่ใช่ราคาตอนนี้ครับ :D
อิอิ เห็นว่าหลายท่านถึงมอง DCC และ DRT เหมือนกันครับ เห็นบ่อยแล้ว broker ก็เชียร์ประจำ DRT คู่ DCC

DCC --> ทำ interior ceramic tiles สำหรับพื้นและกำแพง .... ว่าคือ กระเบื้องปูพื้นกับกำแพงในตัวบ้าน

DRT --> roofing tiles.... กระเบื้อง ...... ของหลังคา :D.............. product line อื่นๆเกือบทั้งหมดก็เน้น exterior... จะมีบางตัวเป็น interior เช่น laminate flooring

ผมเห็น usage เดียวที่น่าจะ correlate ไปในทางเดียวกันคือการสร้างบ้านใหม่ หรือ renovate ใหม่หมดทั้งหลัง (entire) การทำทั้ง exterior และ interior คลอบคลุม ที่ต้องใช้สินค้าตามที่ว่าข้างต้น.... ด้าน renovate, refurbish, หรือ extension แยกส่วน (partial) ไม่น่าจะมีคนทำ interior/exterior ที่ต้องใช้สินค้าประเภทนี้พร้อมกันตลอดนะครับ แต่หลักๆคือเตือนกลัวคนสับสน เพราะผมรู้จักคนสับสนเยอะ :D เห็นว่า drt กระเบื้อง dcc ก็กระเบื้อง คิดง่ายๆว่าพอกระเบื้องนึงวิ่ง อีกกระเบื้องน่าจะวิ่งตาม .............. แต่ คนละกระเบื้องนะครับ ถ้ารู้กันแล้วก็ไม่เป็นไรครับ สำหรับคนที่ไม่รู้และผ่านมา อิอิ
D isclipine
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

ระดับหมอโคแล้ว ต้องให้เค้าลอกการบ้านสิ :B
มีอะไรก็ PM มาบอกผมบ้างแล้วครับ

หลังๆ ไม่หลังไมค์มาคุยกันบ้างเลยนะ :D
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
cashcycle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 24

เล็ง DRT อยู่เหมือนกันครับ ได้แต่เล็งมาหลายเดือนแล้ว :mrgreen:
"One good day out of 365 does not make a champion - It takes a lifetime of dedication." - Adam Copeland
Croyoty

โพสต์ที่ 25

ขอบพระคุณเพื่อนๆ พี่ๆทุกท่านนะครับ ที่มาบอกหวย ใบ้หุ้นกัน

ถ้าถามใจผมตอนนี้ ผมว่า BLA ครับ ธุรกิจ snowball
ตลาดยังโตได้อีกมากมายครับ ถ้าถือยาวจริงๆ อาจกลายเป็น SCNYL อีกตัวครับ ในอนาคต

ใช้เวลาประมาณ 10 ปี SCNYL ราคาแถวๆแรก 15บาท มาเป็น 400บาท ได้ปะคับ ไม่ค่อยชัวร์ก่อนออกจากตลาดไป

โพสต์ที่ 26

croyoty เขียน:ขอบพระคุณเพื่อนๆ พี่ๆทุกท่านนะครับ ที่มาบอกหวย ใบ้หุ้นกัน

ถ้าถามใจผมตอนนี้ ผมว่า BLA ครับ ธุรกิจ snowball
ตลาดยังโตได้อีกมากมายครับ ถ้าถือยาวจริงๆ อาจกลายเป็น SCNYL อีกตัวครับ ในอนาคต

ใช้เวลาประมาณ 10 ปี SCNYL ราคาแถวๆแรก 15บาท มาเป็น 400บาท ได้ปะคับ ไม่ค่อยชัวร์ก่อนออกจากตลาดไป
อ่า ...................... มองว่า BLA กลายเป็น SCNYL? อืม ยังไงดีครับ.....

อยากให้ลองดูใหม่ว่าเทียบราคาลอยๆกับ scnyl แบบนั้นถูกต้องแล้วหรือ ต้องดูที่มูลค่าธุรกิจเทียบกับราคาสิครับ ปีที่ผ่านมา share เบี้ยรับรวม BLA กับ SCNYL 8% กว่าๆทั้งคู่. BLA มีมานานแล้ว ไม่ได้เพิ่งมี ไม่ใช่เป็นบริษัทเล็กที่จะกลายเป็น scnyl กลัวจะเข้าใจผิด ดูตัวเลขกลมๆ ว่า 15 ไป 400 แล้วคิดว่า BLA เพิ่งเริ่มสองหลักจะไป 3 หลักแบบนั้นไม่ได้นะครับ....... เพราะถ้าวันนั้นมาถึง scnyl ราคาก็คงวิ่งไปในสัดส่วนพอกันกับ BLA แล้วครับ

ถ้า EV BLA ขยายแล้วราคาแตะ 3 หลัก ส่วน scnyl ราคาไม่ไปไหนทั้งที่ EV ขยายตัวระดับเดวกัน ผมปล้นแบงค์มาซื้อเลย (ปล้น scb มาซื้อ 55+)

แต่รวม GOOD WILL VALUE ด้วยนี้บอกเลย MTL กินขาด ทุกตัว

หวังดีครับ :wink:
D isclipine
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 27

croyoty เขียน:ถ้ามีเงินสดๆหลายบาท ไปซื้อหุ้นตัวไหนดีครับ ถือยาว1ปี

มีครับ แต่มันน่าถือยาวกว่า 1 ปีนะ ถือได้ป่าว
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting

โพสต์ที่ 28

^^ บนสมมุติฐานที่ว่า scblife กลับเข้ามาในตลาด และ mtl เข้าตลาด เห็นออกข่าวเข็นกันจัง :rofl: ช่วงนี้ bla ขายดีเป็นธรรมดา ซื้อตัวอื่นไม่ได้.........รอสอยกันต่อไป

คปภ.เข็นประกันเข้าตลาดฯ

“คปภ.-ตลาดหลักทรัพย์ฯ” เดินหน้าดึงบริษัทประกันแปรเป็นบริษัทมหาชน ก่อนดันเข้าตลาดหุ้น เผยเป็นหนทางรอดของผู้ประกอบการ เล็งบริษัทขนาดกลางก่อน 20 แห่ง ส่วน “ฟินันซ่าประกันชีวิต” และ “เอพีเอฟ” ยังไม่ได้สั่งปิดกิจการ เหตุอยู่ระหว่างรอผู้ร่วมทุนรายใหม่

นางจันทรา บูรณฤกษ์ เลขาธิการ สำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย (คปภ.) เปิดเผยว่า คปภ.ยังคงตั้งเป้าหมายในการผลักดันให้บริษัทประกันภัยและประกันชีวิตแปรรูปเป็นบริษัทมหาชนก่อนสิ้นปี 2559 โดยหวังว่าบริษัทเหล่านี้จะให้ความสำคัญกับแนวทางที่ คปภ.คาดหวังไว้ เพราะ คปภ.ไม่อยากเห็นบริษัทประกันต่างๆ เหล่านี้ถูกยึดใบอนุญาตประกอบกิจการ และยืนยันว่าจะดำเนินการอย่างเคร่งครัดกับบริษัทที่ไม่เร่งดำเนินการปรับตัวให้มีความพร้อมทางด้านต่างๆ เพื่อที่จะแปรรูปเป็นบริษัทมหาชนให้ทันตามกำหนด

ขณะนี้ คปภ.ได้ร่วมมือกับตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) ในการจัดอบรมบริษัทประกันเหล่านี้เพื่อเพิ่มความแข็งแกร่งและพร้อมที่จะเข้าไประดมทุนในตลาดหลักทรัพย์ฯได้ทันตามกำหนด ล่าสุดได้มีการเรียกบริษัทประกันวินาศภัยหลายแห่งเข้าร่วมอบรมเพื่อเตรียมความพร้อมกับเกณฑ์ดังกล่าวแล้ว โดยลักษณะการอบรมนั้น จะแบ่งความพร้อมของแต่ละบริษัทออกเป็น 3 ขนาดด้วยกัน ประกอบด้วย บริษัทขนาดเล็ก ขนาดกลาง และขนาดใหญ่

ทั้งนี้ ได้มีบริษัทประกันขนาดกลางกว่า 20 แห่งที่ถูกคัดเลือกจาก คปภ.ให้เข้าร่วมอบรมกับตลาดหลักทรัพย์ฯในครั้งนี้ อย่างไรก็ตาม การแปรรูปเป็นบริษัทมหาชนของบริษัทประกันนั้น คปภ.จะปล่อยให้เป็นไปตามความพร้อมของแต่ละบริษัทในการเข้าระดมทุน แต่หวังว่าบริษัทเหล่านี้จะให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี

“คปภ.ยังคงต้องการให้บริษัทประกันภัยและประกันชีวิตเป็นบริษัทมหาชนให้ได้เกือบหมดทุกแห่งให้ทันตามเกณฑ์ที่กำหนดไว้ก่อนสิ้นปี 2559 และการผลักดันบริษัทเหล่านี้เพื่อต้องการให้บริษัทมีความมั่นคงและเงินทุนให้มีความแข็งแกร่ง รวมไปถึงมาตรฐานต่างๆ ด้วย ดังนั้น บริษัทประกันจำเป็นที่จะต้องเตรียมความพร้อมในการเข้าไปจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ฯ และหากบริษัทไม่สามารถแปรรูปได้ทันตามกำหนด คปภ.ก็จำเป็นต้องยึดใบอนุญาตการประกอบกิจการบริษัทนั้นๆ” นางจันทรา กล่าว
D isclipine
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 29

หาไม่เจอ ก็ไม่ต้องซื้อ
เก็บแรง เก็บเงิน เจอโอกาสที่ดีค่อยซื้อ เงินไม่หายไปไหนครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Boyadvance

โพสต์ที่ 30

บริษัทประกันนี้เค้า เอาเงินเราไปลงทุนทำอะไรเหรอครับ ถึงสามารถมีกำไรได้ครับ
โพสต์โพสต์