ในการทความบริษัทนึง เราต้อง รู้จักมากแค่ไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
T_0007
Verified User
ผู้ติดตาม: 29

ในการทความบริษัทนึง เราต้อง รู้จักมากแค่ไหนครับ

โพสต์ที่ 1

ยังไม่ค่อย มั่นใจ ว่าเราต้อง รู้จักบริษัทมากขนาดไหน

ไม่แน่ใจว่า ที่รู้ที่ประมาณ นั้นเพียงพอหรือไม่ อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ในการทความบริษัทนึง เราต้อง รู้จักมากแค่ไหนครับ

โพสต์ที่ 2

ในมุมมองของผม ผมว่าอย่างน้อยที่สุด เราน่าจะต้องรู้ว่าบริษัทนี้สามารถทำเงินอย่างไร คือรู้ว่ารายได้มาจากแหล่งใดบาง และแต่ละแหล่งมีความมั่นคงของรายได้แค่ไหน(เพื่อวิเคราะห์ความเป็นได้ว่าบริษัทจะเติบโตอย่างไร) นอกจากนั้นเราต้องรู้่ว่าบริษัทมีค่าใช้จ่ายอย่างไร (เพื่อศึกษาความเป็นไปได้ว่าบริษัทจะมีแนวโน้มกำไรอย่างไร) และสิ่งสำคัญที่สุดน่าจะเรื่องการวิเคราะห์ความเสี่ยงของบริษัีทว่าจะมีปัจจัยอะไรบางที่ทำให้บริษัทขาดทุนได้ <ส่วนเรื่องดูว่าหุ้นถูกหรือแำพงอันนี้อีกเรื่องนะครับ>

ผมคิดว่ามือใหม่ ๆ น่าจะเน้นเรื่องความเสี่ยงมากที่สุด เพราะว่า การลงทุนใหม่ ๆ มีแนวโน้มที่จะขาดทุน(เสียค่าครูเยอะ) ดังนั้นจะต้องพยายามท่องเอาไว้มาก ๆ ว่า "อย่าขาดทุน อย่าขาดทุน อย่าขาดทุน" และผมคิดว่าเราน่าจะเริ่มวิเคราะห์บริษัทที่เราถนัดเสียก่อน จะได้วิเคราะห์ได้ง่ายขึ้่นครับ

ขอให้ประสพความสำเร็จในการลงทุนครับ
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
T_0007
ผู้ติดตาม: 29

Re: ในการทความบริษัทนึง เราต้อง รู้จักมากแค่ไหนครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

รู้จักผู้บริหาร
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
โพสต์โพสต์