เมื่อโอเอชิรับน้องอิชิตัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: เมื่อโอเอชิรับน้องอิชิตัน

โพสต์ที่ 121

ตอนนี้ 7-11
โออิชิ ราคากลับไปเป็น 20 บาทแล้ว
ส่วนอิชิตันลดราคาลงเหลือ 14 บาท

สบายผมเลย รสชาติคล้ายๆกัน เลือกของถูก :D :D
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
trangteam

โพสต์ที่ 122

marcus147 เขียน:ตอนนี้ 7-11
โออิชิ ราคากลับไปเป็น 20 บาทแล้ว
ส่วนอิชิตันลดราคาลงเหลือ 14 บาท

สบายผมเลย รสชาติคล้ายๆกัน เลือกของถูก :D :D
จริงๆต้องดูที่ ปริมาณและคุณภาพด้วยนะครับไม่ใช้ดูแต่ราคา
อย่าโดนหลอกครับ
LOVER
TBJTBT
Verified User

โพสต์ที่ 123

trangteam เขียน:

จริงๆต้องดูที่ ปริมาณและคุณภาพด้วยนะครับไม่ใช้ดูแต่ราคา

เรื่องปริมาณพอจะเข้าใจครับ
แต่เรื่องคุณภาพนี่มันยังไงบ้างหรือ? รบกวนขอความรู้ด้วยครับ :)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 124

ตอนนี้เป็นเรื่องที่น่าแปลกใจอย่างมากคือ
อิชิตันตอนแรกที่ตั้งราคา 16 บาท กลับมาตั้งราคาแค่ 14 บาท
แถมไม่ใช่โปรโมชั่นซักด้วย

คำถามเกิดขึ้นว่า
ราคาแรกที่ตั้งไว้คือ 16 บาทนั้น เป็นไปตามหลักของ Demand และ Supply จริงหรือเปล่า
ถ้าเป็นจริง แล้วทำไมถึงต้องลดราคาเหลือ 14 บาทด้วยล่ะ เพราะ ถ้าลดราคาลงแสดงว่า
ต้องการขายของมากขึ้น มาร์จิ้นที่ทำได้ก็ลดลง

มันเป็นการเสียภาพลักษณ์ของสินค้า โดยการลดราคาตัวเอง โดยเล่นสงครามราคาจากผู้นำตลาดหรือเปล่า
ส่วนคนอื่นๆในตลาดกับนิ่งเฉย ดูการต้อนรับน้องใหม่อย่างไม่เจ็บตัวเท่าไร
:)
:)
trangteam

โพสต์ที่ 125

ตัวบรรจงเต็มบรรทัด เขียน:

แต่เรื่องคุณภาพนี่มันยังไงบ้างหรือ? รบกวนขอความรู้ด้วยครับ :)
เครื่องจักรที่ใช้ผลิต oishi ทันสมัยและมีการติดตั้งตัวแสกน
สิ่งแปลกปลอมต่างๆที่ติดตั้งเพิ่มตั้งประมาณ100ล้าน และ
ที่ฝามีการหุ้มซีนรักษาความสะอาดเป็นต้น ครับ
LOVER
sarawut_p

โพสต์ที่ 126

เครื่องจักรที่ใช้ผลิต oishi ทันสมัยและมีการติดตั้งตัวแสกน
สิ่งแปลกปลอมต่างๆที่ติดตั้งเพิ่มตั้งประมาณ100ล้าน และ
ที่ฝามีการหุ้มซีนรักษาความสะอาดเป็นต้น ครับ
ข้อมูลตรงนี้ได้มาจากการอ่านรายงานประจำปีเหรอครับ โอเอชิน่าจะใช้จุดนี้มาโฆษณานะครับเนี่ย
Go within, be at peace.
sarawut_p

โพสต์ที่ 127

ข้อมูลเพิ่มเติมให้ครับ แต่เป็นที่ โลตัส
โออิชิตอนนี้ราคา ๑๖ บาท
อิจิตัน สองขวด ๒๘ บาท
ชาเขียวเทสโก้ ๑๔.๕๐ บาทครับ
Go within, be at peace.
TBJTBT

โพสต์ที่ 128

ตัวบรรจงเต็มบรรทัด เขียน:

ขอบคุณตรับ
springs

โพสต์ที่ 129

ผมมองในมุมผุ้บริโภคน่ะครับ ยิ่งมีการแข่งขันกันสูงอย่างนี้มากขึ้นเท่าไร ผู้บริโภคน่าจะเป็นผู้ที่ได้เปรียบน่ะครับ

นอกจากจะได้บริโภคสินค้าที่ราคาถูกลง ยังได้บริโภคสินค้าที่มีคาดว่าคุณภาพจะสูงขึ้น เนื่องจากการแข่งขันที่สูงขึ้น

เพราะถ้าโออิชิ เป็นเจ้าตลาดผูกขาดอยู่แค่รายเดียว สินค้าที่ออกมาก็ไม่มี Innovation เท่าไหรเนื่องจากไม่มีคู่แข่งให้เกิดการเปรียบเทียบ

ส่วนเรื่องจรรยาบรรณของผู้บริหารไม่ขอแสดงความคิดเห็นครับ แต่ความสามารถทางการตลาดของคุณตัน โดยส่วนตัวผมนับถือครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 130

Ii'8N เขียน:http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... 5&gblog=15

อิชิตันชาเขียว - การย้อนเกล็ดโออิชิที่เจ็บแสบ ภาค6

...
เมื่อ รสชาติมาจากเพื่อนไต้หวันที่ปรุงชาโออิชิ จึงไม่แปลกใจเลยว่าอิชิตันรสน้ำผึ้งมะนาวจะเหมือนกับโออิชิทุกประการ ต่างกันแค่ความหวานเท่านั้น ซึ่งถือว่าคุณตันใช้จุดแข็งของตัวเองที่กำความลับทุกอย่างของโออิชิไว้ แม้กระทั่งสูตรชา มาโจมตีแบรนด์เก่าของตัวเอง
...
โออิชิทำ "ชาเขียว"
...แต่ของผมทำ "ชาเขียวออร์แกนิค" นะ

โออิชิทำ "รสข้าวญี่ปุ่น"
...แต่ของผมทำ "รสจมูกข้าวญี่ปุ่น"

ไม่เห็นเหมือนกันเลย!!!

ผมก็แค่แอบอมยิ้มกับตัวเองเล็กๆอ่ะนะขอรับ
แนบไฟล์

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 131

กระทู้ด้านบวกกับ "อิชิตัน" ครับ

กระทู้เรื่อง "เครื่องจักรอิชิตันที่ทำงานก่อนจะดับ คือผลิตน้ำเปล่าเพื่อแจกผู้ประสบภัย"
ที่ http://www.pantip.com/cafe/news/topic/N ... 86306.html
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 132

ตอนนี้ อิชิตัน น่าจะกลับมาแล้วนะ
รอดูสงครามช่วงหน้าฝน (ยอดขายน้อยกว่าหน้าร้อน)
จะดุเดือดเหมือนช่วงน่าร้อนหรือเปล่า
workart
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 133

คุณตันก็ดี๊ดี เอาตัวเองเป็นแบรน คนติดตากับตัวคุณตัน ไปดึงโน๊ตมาช่วยอี๊ก กลายเป็นศึกทะเลเลือดอีกแล้วสิเนี่ย
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
koon007

โพสต์ที่ 134

อิชิตันเหมือนผลิตได้ไม่ทันหรือไม่ก็โรงงานยังไม่เสร็จ ทุกวันนี้ยังใช้โรงงานยูโรเปี้ยนกับยูนิฟ ทำให้อยู่เลยครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 135

OISHI รับยอดขาย Q2 ดี

บอสใหญ่ โออิชิ กรุ๊ป(OISHI) เผยพื้นฐานไม่เปลี่ยน คาดยอดขายไตรมาส 2/55 ดีขึ้น

นายไพบูลย์ คุจารีวณิช รองกรรมการผู้จัดการ บมจ.โออิชิ กรุ๊ป (OISHI) ประกอบธุรกิจอาหารและเครื่องดื่ม กล่าวว่า พื้นฐานของธุรกิจยังคงเหมือนเดิม ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยสำคัญ ส่วนสาเหตุที่ราคาหุ้นปรับตัวเพิ่มขึ้นนั้น อาจมาจากการนำเสนอข้อมูลให้กับนักวิเคราะห์และนักลงทุน ส่งผลให้มีความเชื่อมั่นและเห็นพื้นฐานของบริษัทมากขึ้น

"พื้นฐานของบริษัทไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเป็นพิเศษ แต่หลังจากที่เรามาร่วม งาน opportunity day ทำให้วอลุ่มการซื้อขายหุ้นเรามากขึ้น"

โดยในช่วงที่ผ่านมา มีนักลงทุนสถาบัน ทั้งที่เป็นผู้จัดการกองทุน และนักลงทุนรายกลุ่ม เข้ามาขอข้อมูล และเยี่ยมชมกิจการของบริษัทจำนวนมาก โดยมี ประมาณ 2 รายต่อหนึ่งสัปดาห์

สำหรับแนวโน้มผลประกอบการของบริษัท ในไตรมาส 2/55 นี้ คาดว่ายอดขาย จะดีกว่างวดเดียวกันปึก่อน เนื่องจากมีปัจจัยหนุนจากการจัดแคมเปญ"ทัวร์ยกแก๊งค์" ซึ่งใน ปีนี้ถือว่าประสบความสำเร็จ ขณะที่ปีที่แล้วประสบปัญหาจากการที่ญี่ปุ่นเกิดสึนามิ ส่วนทั้งปีนี้ บริษัทยังคงเป้ายอดขายเติบโต 20% จากปีก่อน

http://www.thunhoon.com/highlight/107749/107749.html
pak

โพสต์ที่ 136

รู้ว่าคนไทยชอบเสี่ยงโชค...ทาง อิชิตัน จึงจัดแคมเปญนี้ขึ้นมา
ทำออกมาได้ดี และน่าสนใจทีเดียวครับ...ว่าไหม?

netirut

โพสต์ที่ 137

วันก่อนไป makro ได้ยินประกาศโปรโมชั่นของ โออิชิ "ซื้อ 1 ลัง แถม 1 ลัง"
investor9000
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 138

ต่อให้ อิชิตัน แพงกว่า คนก็ยังหันไปหาอิชิตัน อยู่ดี

เพราะหลายคนคิดว่าเป็นการร่วมทำบุญ ผ่านคุณตัน