จะรู้ได้ไงว่า เราให้ P/E ตัวนั้น เหมาะ สม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
T_0007
Verified User
ผู้ติดตาม: 30

จะรู้ได้ไงว่า เราให้ P/E ตัวนั้น เหมาะ สม

โพสต์ที่ 1

พอเรา ประมาณ การณ์ ต่างๆ หมด แล้ว เราจะ ประมาณ การณ์ P/E เท่าไหร่ ดีครับ

รู้สึกว่า ถ้า เลือก P/E ผิด ก็ประมาณ มูลต่า ผิดได้ง่าย ๆ พอจะมีหลักเกณฑ์ อะไรไหมครับ
(สมมติละกัน ว่า หุ้นตัวนี้ กำไร โตตลอด เฉลี่ย ปีละ 10%)

พอจะมี บทความแนะนำไหมครับ
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
T_0007

Re: จะรู้ได้ไงว่า เราให้ P/E ตัวนั้น เหมาะ สม

โพสต์ที่ 2

พอดี อยากรู้มาก เลยเปิดบทวิเคราะห์ แล้ว เทียบแต่ละโบรกดู ก็เห็น ให้ไม่เท่ากัน
เลยโทรไปถามดู

นักวิเคราะห์ บอกว่า ก็ ดูจาก average 5 ปี หรือ บางที่ก็ ให้ค่า 1 Standard Diviation เหนือ Average เพราะมองว่า มันมี คุณภาพกำไรดี

รอคำแนะนำเพิ่มเติมอยู่นะครับ
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mr_chai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: จะรู้ได้ไงว่า เราให้ P/E ตัวนั้น เหมาะ สม

โพสต์ที่ 3

การตีแผ่บทความสู่สาธารณะ เปิดสิ่งที่ต้องใช้เหตุผลมาอธิบบายประกอบครับ เพราะฉะนั้น
นักวิเคราะห์เค้าจะใช้หลักการที่ดูยุ่งยากซับซ้อน ปวดหัว ปวดตับๆๆๆๆ... :mrgreen:

แต่สำหรับผม ผมจะดูPEเฉลี่ยของอุตสาหกรรม แล้วก็ PE เฉลี่ยของบริษัทที่ประกอบกิจการลักษณะคล้ายๆกัน
แล้วก็ดูว่าบริษัทที่เรากำลังประเมิณควรจะให้เท่าไหร่ดี .. ลงทุนไปเรื่อยๆก็จะรู้เองครับว่าบริษัทประเภทไหน
ควรให้ PE เท่าไหร่
(ลองอ่านบทความ PE ของพี่ yoyo ดูครับ http://yoyoway.com/ )

ผมว่าสุดท้ายแล้ว PE เป็นแค่ตัวบอกว่าหุ้นตัวนี้ ณ ราคานี้ ปัจจุบันแพงไปหรือถูกไป ขนาดไหน?
แต่ค่า PE ไม่สามารถบอกได้ว่าในอนาคตหุ้นตัวนี้เกินหรือต่ำกว่ามูลค่าที่เหมาะสมหรือหรือยัง
สิ่งจะที่บอกได้ว่าเหมาะสมหรือไม่นั้นก็คือ ความสามารถในการทำกำไรของบริษัทในอนาคต
ในอีก 2ปีหรือ 5 หรือ10 ปีข้างหน้าต่างหากครับ

การใช้หลักการที่ซับซ้อนแบบที่นักวิเคราะห์ออกบทวิเคราะห์มา อาจจะทำให้เราสับสน งุงงง งงงวย
ก็ได้ครับ เพราะนักวิเคราะห์แนะนำ "buy" .. นักลงทุน "sell" -- นักวิเคราะห์แนะนำ "sell" .. นักลงทุน "buy"
นักวิเคราะห์แนะนำ "hold" .. ก็ "ตัวใครตัวมัน" 55555 :D
" คนที่มีความสุขที่สุด ไม่จำเป็นต้องมีสิ่งที่ดีที่สุด เพียงรู้จักพอใจในสิ่งที่ตัวเองมี
เขาก็จะกลายเป็นคนที่มีความสุขที่สุด "

วอเรนท์ บัฟเฟต
Boyadvance

โพสต์ที่ 4

ในมุมมองของผมนะครับ ถ้ากำไรบริษัทสามารถเติบโตได้ 10 % ตลอด
P/E ก็ไม่ควรจะต่ำกว่า 10 ถ้าต่ำกว่านี้แปลว่าเริ่มถูกนะครับ
แต่เนื่องจากการกำไรต้นทบนั้นทำให้ P/E มักจะสูงกว่าสิบเป็นประจำ

สมมติว่า p = 10, E=1
ปีที่1 p=10 ,E=1 P/E=10
ปีที่2 p=10 ,E=1.1 P/E=9.09
ปีที่3 p=10 ,E=1.21 P/E=8.26
ปีที่4 p=10 ,E=1.33 P/E=7.51
ปีที่5 p=10 ,E=1.46 P/E=6.84

ถ้าราคาไม่ไปไหนแต่กำไรขึ้นเรื่อยๆ forward p/e ปีที่5 จะเหลืิอเพียง 6.84
ซึ่งหมายความว่าถ้าซื้อเลย ณ ตอนนั้นอีก 5 ปี มันจะต่ำกว่า value ของตัวมันเอง
แต่ก็ไม่มีอะไรมาบอกไ้ด้ว่าบริษัทจะสามารถทำกำไรได้ 10 % ต้นทบนะครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 5

โดยส่วนตัวผมจะดูp/e โดยลองเทึยบกับกลุ่มอุตสาหกรรมนั้นดูกับเทียบp/eของหุ้นตัวนั้นเองในอดีตว่าคนส่วนใหญ่ให้ค่าp/eซื้อขายกันที่เท่าไร แต่ผมจะยึดวิธีที่สองมากกว่าอันแรกแล้วดูค่าpegประกอบดูว่าเทียบกับgrowthแล้ว p/eเท่านี้สูงหรือต่ำเกินศักยภาพในการเติบโตหรือไม่
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 6

ไม่มีหลักเกณฑ์ตายตัวมั้งครับ :roll:
ผมคิดว่ามันเป็นศิลปะ
มากกว่าจะเป็นศาสตร์
ส่วนตัวชอบใช้ PE เท่า Growth มาก
แต่ก็ไม่เคยกะเกณฑ์ว่า
PE ต้องเป็นตัวเลขกลมๆ เป๊ะๆ

ในขณะเดียวกันถ้าเราประเมินบริษัท
ในแบบ Worst Case ไว้ด้วย
จะเป็น Margin of Safety ที่ดีมากครับ

แค่นี้ ผมว่าเราก็ไม่จำเป็นแล้วครับ
ว่าเราจะกะ PE ไว้แม่นจริงๆ หรือเปล่า...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ผมไม่เห็นต้องใช้ PE เลย
เพราะผมใช้ DDM เป็นหลักเลย
ถ้าแต่ก่อน (3 ปีที่แล้ว) .. yield ตอนจะซื้อ ถ้าต่ำกว่า 10% ไม่สนใจเลย
แต่ตอนนี้ ... แถว 7% ก็เอาแล้ว ..
โดยไปเอาอีก 3.5% กว่าๆ คืนมาจากเครดิตภาษี ..
โดยรวม ก็ได้ 10% กว่าๆอยู่ดี
เผลอๆ มี Capital gain อีก เวลาอยากจะขาย .. :D :D
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 8

สำหรับผม PE เอาไว้ดูว่าราคาตอนนี้มันถูกหรือเปล่า
แต่ไม่คิดว่าเราจะประเมิณ PE ที่เหมาะสมของบริษัทใด ๆ ออกมาได้อย่างแม่นยำนะครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
McDonald

โพสต์ที่ 9

ลองศึกษา dcf ดู น่าจะช่วย ทำให้ทำให้ประยุกต์ใช้ pe ได้ดีขึ้นครับ จะทำให้เข้าใจว่า

ทำไมหุ้น ต่างอุตสาหกรรมถึงมี pe ต่างกันฟ้ากับเหว

หรือแม้แต่ในอุตสาหกรรมเดียวกันบางที pe ต่างกันเท่าตัว :juju:
Learn the past.  
Match the present.  
Creat the future.
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

ลองใช้ Justified P/E ดูสิครับ
Justifieg P/E เป็นการหา P/E ที่เหมาะโดยอ้างอิงจากปัจจัยพื้นฐาน
โดยจะมี 2 แบบนะครับ

1.Justified Leading P/E = (1-b)/(Re-g)
2.Justified Trialing P/E = ((1-b)*g)/(Re-g)

สูตรนี้ประยุกต์มาจาก Gordon Model ครับ
โดยจะเหมาะสมกับธุรกิจที่เข้าสู่ช่วง Maturity นะครับ เนื่องจากสูตรจะสมมติ
ว่า G คงที่ไปตลอด

แต่ก็สามารถนำไปประยุกต์ใช้ในการหา Terminal Value ในการทำ DCF ไ้ด้ครับ
(หากยังสงสัยถามเพิ่มละกันครับ)
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

เรียนถามครับ
กรณีที่ 1.Justified Leading P/E = (1-b)/(Re-g)
กรณีที่ 2.Justified Trialing P/E = ((1-b)*g)/(Re-g)

- กรณีที่ 1 และ 2 ใช้แตกต่างกันไหมครับ เช่น สูตรนี้ ต้องใช้กับหุ้นเติบโต หรือ ใช้ กับหุ้นวัฏจักร
- ตัวแปรที่ใช้ คือ แทน อะไรบ้างครับ เช่น g คือ อัตราการเติบโต, b และ Re คือ ไรหรอครับ
- ถ้าพี่ลองยกตัวอย่างแต่ละ กรณีมาประกอบ จะดีมากเลยครับ
ขอบคุณมาก เลยครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
send

โพสต์ที่ 12

financeseed เขียน:เรียนถามครับ
กรณีที่ 1.Justified Leading P/E = (1-b)/(Re-g)
กรณีที่ 2.Justified Trialing P/E = ((1-b)*g)/(Re-g)

- กรณีที่ 1 และ 2 ใช้แตกต่างกันไหมครับ เช่น สูตรนี้ ต้องใช้กับหุ้นเติบโต หรือ ใช้ กับหุ้นวัฏจักร
- ตัวแปรที่ใช้ คือ แทน อะไรบ้างครับ เช่น g คือ อัตราการเติบโต, b และ Re คือ ไรหรอครับ
- ถ้าพี่ลองยกตัวอย่างแต่ละ กรณีมาประกอบ จะดีมากเลยครับ
ขอบคุณมาก เลยครับ
ขอโทษครับผมเขียนไม่ค่อยละเอียด

b = เปอร์เซ็นต์ของการนำเงินไปลงทุนต่อ
1-b = เปอร์เซ็นต์ของปันผลนั่นเอง (คือปันผลที่เป็นตัวเงินหารกำไรสุทธิ)
Re = Required Rate Return on Equity (ต้นทุนส่วนของเจ้าของ)
g = อัตราการเติบโตของกำไร

การหา b% ให้ดูจาก เปอร์เซ็นการจ่ายปันผลเฉลี่ยย้อนหลังครับ เช่น กำไร 3 บาท ปันผล 1 บาท แสดงว่า ปันผล (1/3)= 33% ดังนั้นเงินลงทุนต่อ (b) เท่ากับ 1-0.33=0.67 ครับ ซึ่งเราจะได้ b ของปีนึงมา จากนั้นหาของปีอื่นๆด้วยแล้วเอามาหาค่าเฉลี่ย

ส่วน Re จะหาได้จากการใช้ CAPM หรือ ใช้ Long Term Bond + Risk Premium ครับ(ผมคิดว่าถ้า beta กว่าหนึ่งมากๆ ใช้วิธี Long Term Bond + Risk Premium ดีกว่าครับ

Link นี้ เป็นการหา Re ด้วย CAPM ครับ
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... =5&gblog=4

เน้นว่าสูตรนี้ค่อนข้างเหมาะกับหุ้นอยู่ในช่วงเติบโตเต็มที่ เพราะสมมติฐานว่า g คงที่
โดยส่วนตัวคิดว่าเหมาะกับการหา Terminal Value มากกว่า
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ โง้ ตั้งนาน :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
bladew124

โพสต์ที่ 14

ถามคุณ send ต่อครับ แล้ว leading PE กับ กับ trailing PE
เลือกใช้ต่างกันอย่างไรครับ
send

โพสต์ที่ 15

bladew124 เขียน:ถามคุณ send ต่อครับ แล้ว leading PE กับ กับ trailing PE
ถามว่าเลือกใช้ต่างกันยังไง????
อันนี้ผมไม่แน่ใจนะ เอาเป็นตอบว่าผมใช่อย่างไรละกัน

บางครั้งผมใช้ Trailing PE ในการกรองหาหุ้นราคาถูก(แค่กรองนะครับไม่ได้บอกว่าหุ้นตัวนั้นราคาถูก เพราะบางครั้ง PE ที่ต่ำอาจเกินจากกำไรที่ไม่ปกติ) เนื่องจากฐานข้อมูล PE ของ SET หรือ พวก บริษัทหลักทรัพย์ต่างๆมักเป็น Trailing PE

จากนั้นผมจะใช้ Leading PE เพื่อดูว่าจริงแล้วหุ้นตัวนี้ถูกหรือแพงกันแน่(เนื่องจากการลงทุนต้องมองไปที่อนาคต)
ซึ่งการจะหา Leading PE ได้ ก็ต้องมีการคาดการณ์กำไรในอนาคตครับ

วิธีการใช้ Leading PE เพื่อดูว่าถูกหรือแพง เราอาจเทียบกับ บริษัทที่ทำธุรกิจคล้ายกัน, ค่าเฉลี่ยของอุตสาหกรรม หรือ ใช้ Justified Leading PE นั่นเอง

สุดท้ายการใช้อัตราส่วนการเงินนั้นบอกแค่ว่า หุ้น A ถูก กว่าหุ้น B แต่ไม่ได้บอกว่า หุ้น A น่าลงทุนนะครับ
บางครั้งทั้งหุ้น A และ B อาจไม่น่าลงทุนทั้งสองตัว ยกเว้น เทียบกับ Justified PE ครับ ถ้าต่ำกว่าแสดงว่าน่าลงทุนครับ

แต่ปัญหาของ Justified PE คือ การที่ Re หรือ g เปลี่ยนแปลงเล็กน้อยคำตอบที่ได้จะเปลี่ยนแปลงอย่างมาก(ซึ่งการคาดการณ์ Re และ g ที่แน่นอนก็ทำได้ยาก)
ดังนั้นวิธีที่คนส่วนใหญ่ใช้คือการหา Justified PE หรือ ราคาที่เหมาะสมของหุ้นแบบเป็นช่วง (ในกรณีของผมชอบหาแบบ Conservative ไว่ก่อน)

สุดท้ายการตัดสินใจอย่าลืม Margin of Safety และ เมื่อลงทุนไปแล้วก็อย่าลืมเรื่อง Mr.Market
และคิดให้รอบครอบก่อนตัดสินใจลงทุนนะครับ
send

โพสต์ที่ 16

financeseed เขียน:ขอบคุณครับ โง้ ตั้งนาน :D
ผมแค่เคยเรียนมาถึงได้รู้ครับ ซึ่งทุกคนที่เรียนกับผมก็รู้กันทุกคน
ถ้าคุณ financeseed ได้เรียนด้วยก็จะรู้เช่นกัน

จริงๆตัวผมต้องเรียนรู้อีกเยอะมากๆ ก็พยายามตามอ่านกระทู้ของพี่ในเวบนี้อยู่เหมือนกันครับ :D
bladew124

โพสต์ที่ 17

send เขียน:
bladew124 เขียน:ถามคุณ send ต่อครับ แล้ว leading PE กับ กับ trailing PE
ถามว่าเลือกใช้ต่างกันยังไง????
อันนี้ผมไม่แน่ใจนะ เอาเป็นตอบว่าผมใช่อย่างไรละกัน

บางครั้งผมใช้ Trailing PE ในการกรองหาหุ้นราคาถูก(แค่กรองนะครับไม่ได้บอกว่าหุ้นตัวนั้นราคาถูก เพราะบางครั้ง PE ที่ต่ำอาจเกินจากกำไรที่ไม่ปกติ) เนื่องจากฐานข้อมูล PE ของ SET หรือ พวก บริษัทหลักทรัพย์ต่างๆมักเป็น Trailing PE

จากนั้นผมจะใช้ Leading PE เพื่อดูว่าจริงแล้วหุ้นตัวนี้ถูกหรือแพงกันแน่(เนื่องจากการลงทุนต้องมองไปที่อนาคต)
ซึ่งการจะหา Leading PE ได้ ก็ต้องมีการคาดการณ์กำไรในอนาคตครับ

วิธีการใช้ Leading PE เพื่อดูว่าถูกหรือแพง เราอาจเทียบกับ บริษัทที่ทำธุรกิจคล้ายกัน, ค่าเฉลี่ยของอุตสาหกรรม หรือ ใช้ Justified Leading PE นั่นเอง

สุดท้ายการใช้อัตราส่วนการเงินนั้นบอกแค่ว่า หุ้น A ถูก กว่าหุ้น B แต่ไม่ได้บอกว่า หุ้น A น่าลงทุนนะครับ
บางครั้งทั้งหุ้น A และ B อาจไม่น่าลงทุนทั้งสองตัว ยกเว้น เทียบกับ Justified PE ครับ ถ้าต่ำกว่าแสดงว่าน่าลงทุนครับ

แต่ปัญหาของ Justified PE คือ การที่ Re หรือ g เปลี่ยนแปลงเล็กน้อยคำตอบที่ได้จะเปลี่ยนแปลงอย่างมาก(ซึ่งการคาดการณ์ Re และ g ที่แน่นอนก็ทำได้ยาก)
ดังนั้นวิธีที่คนส่วนใหญ่ใช้คือการหา Justified PE หรือ ราคาที่เหมาะสมของหุ้นแบบเป็นช่วง (ในกรณีของผมชอบหาแบบ Conservative ไว่ก่อน)

สุดท้ายการตัดสินใจอย่าลืม Margin of Safety และ เมื่อลงทุนไปแล้วก็อย่าลืมเรื่อง Mr.Market
และคิดให้รอบครอบก่อนตัดสินใจลงทุนนะครับ
ขอบคุณครับ คุณsend
ขอถามอีกนิด
จากสูตรแสดงว่า leading PE จะต่ำกว่า trailing PE เสมอ หาก อัตราการเติบโต มากกว่า 1% ถูกต้องหรือปล่าวครับ
หรือ ค่า g ในสูตร ต้องหารด้วยร้อยครับ
send

โพสต์ที่ 18

[/quote]
ขอบคุณครับ คุณsend
ขอถามอีกนิด
จากสูตรแสดงว่า leading PE จะต่ำกว่า trailing PE เสมอ หาก อัตราการเติบโต มากกว่า 1% ถูกต้องหรือปล่าวครับ
หรือ ค่า g ในสูตร ต้องหารด้วยร้อยครับ[/quote]

โอ้... ขออภัยทุกคนอย่างยิ่งครับ สูตรผมผิดไปครับ
๋๋ี่Justified Trialing PE = ((1-b)*(1+g))/Re-g
(สีแดงคือที่แก้ไขครับ ขออภัยจริงๆ)

จากสูตรจะพบว่า Justified Trialing PE = Justified Leading PE*(1+g)
ดังนั้นหาก g มากกว่าศูนย์ Justified Leading PE จะต่ำกว่า Justified Trialing PE เสมอครับ
whyvi

โพสต์ที่ 19

yy เขียน:ผมไม่เห็นต้องใช้ PE เลย
เพราะผมใช้ DDM เป็นหลักเลย
ถ้าแต่ก่อน (3 ปีที่แล้ว) .. yield ตอนจะซื้อ ถ้าต่ำกว่า 10% ไม่สนใจเลย
แต่ตอนนี้ ... แถว 7% ก็เอาแล้ว ..
โดยไปเอาอีก 3.5% กว่าๆ คืนมาจากเครดิตภาษี ..
โดยรวม ก็ได้ 10% กว่าๆอยู่ดี
เผลอๆ มี Capital gain อีก เวลาอยากจะขาย .. :D :D
ผมสนใจวิธี DDM ที่คุณ yy แนะนำมาก หากมีแหล่งข้อมูลที่สามารถเรียนรู้ได้โดยเร็ว จะช่วยมือใหม่อย่างผมได้มากทีเดียว โปรดชี้แนะแหล่งข้อมูลเพื่อการศึกษาด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
support

โพสต์ที่ 20

ลองดูอารมณ์ตลาดด้วยก็ดีนะครับ ตอนที่ตลอดหมี ทุกคนเบื่อเลิกเล่นหุ้นกันส่วนใหญ่

หรือข่าวร้ายเต็มตลาดหรือ pannic ในแต่ละปี แต่ละปีจะมีเหตุการณ์แบบนี้เสมอ

เมื่อกรองจนได้หุ้นที่คิดว่าดีพอแล้ว ก็เข้าซื้อตอนช่วงเวลาดังกล่าวผมว่าก็จะปลอดภัย

มากขึ้นอีกระดับ
โพสต์โพสต์