จะอ่านหนังสือพิมพ์หุ้น ไหนดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Financeseed
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

จะอ่านหนังสือพิมพ์หุ้น ไหนดี

โพสต์ที่ 1

พี่ๆนักลงทุนครับ ผมพึ่งลงทุนไม่นานเองครับ ผมอยากติดตามอ่านข่าวบ้างอะครับ แต่ผมไม่รู้ อ่านหนังสือพิมพ์ไหนดีครับ ที่มัน ไม่ค่อยออกข่าวเชียร์หุ้นมั่วน้อยที่สุดอ่ะครับ เช่น กรุงเทพธุรกิจดีที่สุดนะ เพราะว่า ข่าวไม่มั่ว หรืออาจเป็น บางกอกโพสดีกว่านะ ข่าวจริงตลอด อย่างนี้ ประมาณนี้อะครับ
ผมไม่ค่อยอ่านข่าวเลยครับ ผมจึงไม่มีประสบการณ์ทางด้านนี้ ผมจึงไม่รู้ว่าหนังสือพิมพ์บริษัทไหนให้ประโยชน์แก่เราทางด้านไหนมากที่สุดอะครับ แต่ละอันมีจุดเด่นที่ให้ประโยชน์กับเราอย่างไร
รบกวนช่วยโพสบอกกันด้วยนะครับ อยากทราบจริงๆครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
Stock lover
ผู้ติดตาม: 0

Re: จะอ่านหนังสือพิมพ์หุ้น ไหนดี

โพสต์ที่ 2

แนะนำอ่านฐานเศรษฐกิจอีกเล่มละกันครับ ผมชอบมากเลย แต่มันจะเน้นไปทางเศรษฐศาสตร์ มหภาคนะครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

Re: จะอ่านหนังสือพิมพ์หุ้น ไหนดี

โพสต์ที่ 3

financeseed เขียน:พี่ๆนักลงทุนครับ ผมพึ่งลงทุนไม่นานเองครับ ผมอยากติดตามอ่านข่าวบ้างอะครับ แต่ผมไม่รู้ อ่านหนังสือพิมพ์ไหนดีครับ ที่มัน ไม่ค่อยออกข่าวเชียร์หุ้นมั่วน้อยที่สุดอ่ะครับ เช่น กรุงเทพธุรกิจดีที่สุดนะ เพราะว่า ข่าวไม่มั่ว หรืออาจเป็น บางกอกโพสดีกว่านะ ข่าวจริงตลอด อย่างนี้ ประมาณนี้อะครับ
ผมไม่ค่อยอ่านข่าวเลยครับ ผมจึงไม่มีประสบการณ์ทางด้านนี้ ผมจึงไม่รู้ว่าหนังสือพิมพ์บริษัทไหนให้ประโยชน์แก่เราทางด้านไหนมากที่สุดอะครับ แต่ละอันมีจุดเด่นที่ให้ประโยชน์กับเราอย่างไร
รบกวนช่วยโพสบอกกันด้วยนะครับ อยากทราบจริงๆครับ
แนะนำต้องอ่านหมดเลยครับถึงดี ไม่ใช่เฉพาะหนังสือพิมพ์ด้วย อ่าน ถาม ดู ฟัง โทร email ไปดักผบห. หน้าบ้าน (อันหลังล้อเล่นครับ อิอิ) หมดเลย จะได้รู้ว่าข่าวหรือข้อมูลมาจากแหล่งที่น่าเชื่อถือหรือมีการกรองกี่แหล่ง ห้ามเชื่อข้อมูลที่ได้มาจากแหล่งเดียวเด็ดขาด จะว่าไป .... ข่าวลง 10 กว่าที่ ผิด 10 กว่าที่ผมก็เห็นมาแล้ว ..... ระดับ bloomberg หรือ reuters มั่วก็มีบ่อยเพราะแหล่งที่เค้าได้เรื่องมาเขียนอีกทีมั่วมา .. ของแบบนี้ผมว่า วิจารณญาณขณะอ่านอย่างเดียวไม่พอ ต้องให้เวลามันด้วย ต้องตามติดครับ ดูการเปลี่ยนแปลงครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 4

นสพ.หุ้น ไม่อ่านครับ ส่วนมากมีผลประโยชน์ทับซ้อน ข้อมูลมั่ว
ข่าวเศรษฐกิจ ผมอ่านออนไลด์ไม่เสียเงิน, เว็บกรุงเทพธุรกิจ กับ RSS feed(ยำข่าว) ของ RYT9.com
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
murder_doll

โพสต์ที่ 5

กรุงเทพธุรกิจ โพสทูเดย์ และก็ข่าวหุ้นครับ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
chootana
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

กรุงเทพธุรกิจกับประชาชาติธุรกิจซื้อเป็นหนังสือพิมพ์ ทันหุ้นสมัครรายปีเอา (เจ้านี้ไม่ได้คาดหวังอะไร แค่เอาข้อมูลมาประดับความรู้) ฐานเศรษฐกิจ อ่านจากเน็ต กะไทยรัฐ รับทุกวันอ่านหน้าเศรษฐกิจ ดูเน็ต bloomberg, chinadaily, asahi shimbun, indian express ดูข่าว sec.or.th ทุกวัน ดู money channel สมัคร rss settrade, ryt9 และของกิมเอ็ง ยังไม่รวมถึงใช้ google alerts อีกต่างหาก (เหนื่อย)
**fun^-^

โพสต์ที่ 7

:shock: :shock: :shock: แล้วคนทำงานประจำ จะไหวหรือคะเนี่ย :twisted: :twisted: :twisted:
anakin_bkk

โพสต์ที่ 8

แต่ก่อนนสพ.หุ้น ก็อ่าน ทันหุ้น ข่าวหุ้น เดี๋ยวนี้ไม่ได้อ่านแล้วครับ
นสพ.ที่ชอบอ่านที่สุดก็ประชาชาติธุรกิจครับ(แต่ก็ไม่ค่อยได้อ่านเหมือนกัน :oops: ) อ่านเอาแค่ว่ามีอะไรกำลังเกิดขึ้นบ้าง
chootana

โพสต์ที่ 9

**fun^-^ เขียน::shock: :shock: :shock: แล้วคนทำงานประจำ จะไหวหรือคะเนี่ย :twisted: :twisted: :twisted:
บางอย่างก็อ่านผ่านๆน่ะครับ อ่านแค่หัวข้อที่เราสนใจ แต่ก็ใช้เวลาพอสมควร พอดีผมมีร้านค้าเป็นของตัวเอง แล้วตัวเองก็นั่งหน้าคอมตลอด เลยมีเวลาหาข้อมูลเยอะหน่อย
wilai

โพสต์ที่ 10

เราต้องพยายามอ่านข่าว และหนังสือดี ๆ ให้มาก ๆ ครับ เพราะความรู้ทำให้
ความเสี่ยงในการลงทุนลดลงไปได้มาก (ทำให้กำไรมาก และไม่เสี่ยง)

ผมใช้วิธี จัดระบบงานที่สำนักงานให้ลงตัว สอนงานน้อง ๆ กระจายงานมาก ๆ
แบ่งผลประโยชน์ให้ลงตัว และเป็นธรรม. เราก็จะมีเวลาเหลือมาติดตามข่าวสารการลงทุน

ปล ผมมีสำนักงานเล็ก ๆ เป็นของตัวเอง. แต่ใช้เวลาก่อร่างสร้างตัวอยู่นานเหมือนกัน
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

เปิดโผ 24 หุ้นงบQ2มีแนวโน้มสดใสและเหี่ยวเฉา
นสพ.ข่าวหุ้น, วันพฤหัสบดีที่ 12 กรกฎาคม 2555 เวลา 10:51:53 น.

บล.โนมูระ พัฒนสิน ระบุในบทวิเคราะห์ว่า หุ้นที่คาดว่าผลประกอบการไตรมาส 2/55 จะเติบโตจากช่วงเดียวกันของปีก่อนอย่างโดดเด่น ได้แก่ AMATA BEC BECL BH CPN CENTEL ROBINS KH HMPRO ADVANC INTUCH THCOM ขณะที่กลุ่มที่คาดว่าผลประกอบการไตรมาส 2/55 จะปรับตัวแย่กว่าช่วงเดียวกันของปีก่อน ได้แก่ ESSO TTA TOP BCP IRPC HANA VNT TPC PTT SCC BGH EGCO
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
marble

โพสต์ที่ 12

อ่านที่นี่thaivi.comดีที่สุดแล้วครับ(100คน100หุ้น กับ100คน 100เล่ม )

สื่ออื่น... อ่านไปงั้นแหละ อ่านเพื่อไม่ให้ตกข่าวเท่านั้น
คำว่า listen นั้นใช้ตัวอักษรชุดเดียวกับคำว่า silent
Financeseed

โพสต์ที่ 13

กระทู้เก่า กับมาเล่าใหม่ อิอิ
ตอนนี้ผมก็อ่านทันหุ้น ข่าวหุ้น อะครับ ดูว่า ตอนนี้ เขาเล่นกลุ่มอะไรกัน หุ้นตัวนี้ แรงเพราะอะไร ศึกษา story ของหุ้นอะครับ แต่ก็ต้องกรองหลายๆชันนะครับ เพราะมันมักเกินจริงออกบ่อย ไม่จริงเลยก็มี ลือกันไปเอง

บางครั้งคุยกับเพื่อนใน fb นี้ หุ้นบางตัววิ่งแรงกว่า ข่าวหุ้นนำมาลงเสียอีก :mrgreen: :mrgreen:

แต่สำคัญ ต้องไปอ่าน 56-1 นะครับ ความรู้ในนั้น เยอะมากเลย จะเข้าใจคุณภาพบริษัทขึ้นเยอะเลย :D :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
JUMP

โพสต์ที่ 14

marble เขียน:อ่านที่นี่thaivi.comดีที่สุดแล้วครับ(100คน100หุ้น กับ100คน 100เล่ม )

สื่ออื่น... อ่านไปงั้นแหละ อ่านเพื่อไม่ให้ตกข่าวเท่านั้น
แม่นแล้วครับ จะได้เอาเวลาไปทำอย่างอื่นบ้าง
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
JUMP

โพสต์ที่ 15

อ้อลืมตอบไป จริงๆแล้วผมมือใหม่หัดลงทุนครับ และหนังสือที่ผมอ่านก็ กรุงเทพธุรกิจและ 56-1 ครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
โพสต์โพสต์