$$ รวมหุ้น Turns a low $$

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sattaya
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

$$ รวมหุ้น Turns a low $$

โพสต์ที่ 1

ได้ดูงบการเงินไตรมาส 1 ปี 54 ของหลายบริษัทแล้วปวดตับ ขอมาล้อกระทู้ รวมหุ้น Turnaround ของคุณมาดาม สักหน่อย

ลองมาแชร์กันครับว่าบริษัทไหนที่มีกำไรลดลงจนน่าใจหาย เท่าที่ผมดูๆ แต่อาจไม่ครบหรือบางบริษัทอาจไม่เข้าข่ายช่วยกันวิจารณ์ได้ครับ

A
AP
BRC
BSM
BTC
CAWOW
CFRESH
CHARAN
CHUO
CI
CM
DIMET
ESTAR
FNS
GOLD
HEMRAJ
INET
JTS
JUTHA
KASET
KC
KTP
LHBANK
LST
MLINK
NEW
NNCL
N-PARK
NWR
PRECHA
QH
RAIMON
ROH
SAMCO
SCAN
SFP
SGF
SLC
SMC
SPPT
SSI
STEEL
TC
TPP
TSTH
TTA
TUCC
VNG
TRUE
สติมา ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
mr_chai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: $$ รวมหุ้น Turns a low $$

โพสต์ที่ 2

ลืม PSL ไปรึเปล่าครับ Q1 กำไรหดหายไม่เหลือหัวเลยนะครับ
" คนที่มีความสุขที่สุด ไม่จำเป็นต้องมีสิ่งที่ดีที่สุด เพียงรู้จักพอใจในสิ่งที่ตัวเองมี
เขาก็จะกลายเป็นคนที่มีความสุขที่สุด "

วอเรนท์ บัฟเฟต
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ชอบชื่อกระทู้มากคับ
show me money.
canuseeme

โพสต์ที่ 4

nut776 เขียน:ชอบชื่อกระทู้มากคับ
เหมือนกัน ครับ

หลังจากมี CI แล้ว ยังมีอันนี้ มาใ ห้ ฮา ได้ อีก55
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

กลุ่มนิคมฯ รู้สึกว่าจะเปลี่ยนนโยบายการรับรู้รายได้เป็นรับรู้เมื่อโอนครับ กำไรเลยลดเยอะ เพราะขายที่แล้วแต่ยังไม่รับรู้รายได้
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Financeseed

โพสต์ที่ 6

ตามด้วยครับ :mrgreen:
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
Dekfaifah

โพสต์ที่ 7

CYBER ครับ สุดยอด พลิกมาขาดทุน อิอิ
sattaya

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแชร์ครับ

นอกจากรายชื่อหุ้นที่ผมเอามาโพสและพี่ๆ เอามาเพิ่มให้แล้ว ยังมีอีกหลายบริษัทที่มีกำไรลดลง

หลายบริษัทที่กำไรลดลงอาจเกิดจากมาตรฐานบัญชีใหม่ตามที่พี่ i_sarut ได้บอกไว้สำหรับกลุ่มนิคม ไม่ได้เกิดจากการดำเนินงานของบริษัทแต่อย่างใด

บางบริษัทกำไรลดลงเนื่องจากไตรมาส 1 ปี 53 มีกำไรมากเป็นประวัติการ เช่น กลุ่ม อสังหา

บางบริษัทดูเหมือนมีกำไรลดลง แต่อาจเพราะมีรายการพิเศษ ในไตรมาสนี้หรือไตรมาสเปรียบเทียบ

หากวิเคราะห์ดีๆ ในกลุ่มหุ้นที่ถูกเรียกว่า Turns a low อาจมีบางบริษัทถูกโยนเข้ามารวมเพราะถูกมองเพียงแค่ผลสรุปเปรียบเทียบเท่านั้น

ในวิกฤติ มักมีโอกาสเสมอ :mrgreen:
minkyman

โพสต์ที่ 9

ขอเอา THAI รักคุณเท่าฟ้าด้วยได้ป่าวครับ
อุ อา กะ สะ
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

ถ้ามีเหตุผลประกอบด้วยจะดีมากอาจเป็นรายตัว หรือ กลุ่มก็ได้

เช่น

JTS ตัดขาดทุน 3ที อ่วม คราวหน้าจะไม่มีแล้ว (ถ้า 3ที สูงกว่า 0.3 บาทนะ)

กลุ่มเรือ(แตก) ลงยกแผง เพราะน้ำมันแพง เศรฐกิจโลกยังไม่ฟื้น เรือใหม่เพิ่ม
(มาเป็นชุดเลย - I Shall be Back)

กลุ่มนิคม โดยมาตรฐานบัญชีใหม่ เลยรับรู้ช้า กลายเป็น Patient Investment
(แซวเล่นนะครับคุณ PI - เอามาจากคุณ Kabu)

:D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
tentza

โพสต์ที่ 11

MOONG ครับ รายได้โต Double Digits จริงตามผู้บริหารบอก แต่ SGA เพิ่มเยอะกว่ารายได้มากๆ จนทำให้ EPS ลดลง 50% กว่าๆ

ในขณะที่ Thai Pigeon ส่วนแบ่งกำไรก็ลดลงแม้ว่ายอดขายจะเพิ่มขึ้นก็ตาม เดาว่ามาจากต้นทุนของ polycarbonate และ polypropylene ที่เพิ่มขึ้นตามราคาน้ำมันและคิดเป็น 64% ของต้มทุนการผลิต (ทางบริษัทมักไม่ค่อยจะบอกข้อมูลเกี่ยวกับ Thai Pigeon)

มาดูกันต่อไปว่าทาง MOONG จะทำได้ตามที่ให้ไว้ในข่าวข้างล่างหรือไม่
นายสุเมธ เลอสุมิตรกุล ประธานเจ้าหน้า ที่บริหาร บริษัท มุ่งพัฒนา อินเตอร์แนช ชั่นแนล จำกัด (มหาชน) ผู้แทนจำหน่ายสินค้าอุปโภค สำหรับแม่ และเด็ก "พีเจ้น" เปิดเผยว่า บริษัทได้ตั้งเป้าอัตราเติบโตของผลประกอบการ และกำไรสุทธิ ไว้เป็นตัว เลข 2 หลัก ต่อเนื่องจากปีที่แล้ว ที่มีรายได้ 430 ล้านบาท เติบโตขึ้น 12% และมีกำไรสุทธิ 48 ล้านบาท เติบโตขึ้น 12% เช่นเดียวกัน เนื่องจากมองว่าสภาวะเศรษฐกิจมีทิศทางที่ดีขึ้น อีกทั้งสินค้าแม่ และเด็ก ยังคงเป็นสิ่งจำเป็น ขณะที่บริษัทได้วางแผนในการขยายไลน์สินค้าเพื่อเจาะหาตลาดใหม่ เนื่องจากจำนวนการเกิดของเด็กเกิดใหม่ลดลง ส่งผลให้การแข่งขันรุนแรงมากขึ้น เช่น กระดาษเปียกที่เป็นฟู้ดเกรด ซึ่งในตลาด ยังไม่มีคู่แข่ง เปิดตัวไตรมาสแรกนี้ และ กระดาษเปียกสำหรับผู้ใหญ่ เปิดตัวในช่วงครึ่งปีหลัง พร้อมทั้งจัดตั้งแผนกพัฒนาธุรกิจ มีหน้าที่ในการหาพันธมิตรทางธุรกิจ ในการดูแลด้านการตลาด และการขาย ขณะนี้มีผู้ตัดสินใจเลือกใช้แล้ว 5 ราย

วันที่ 02 มีนาคม พ.ศ. 2554 ปีที่ 20 ฉบับที่ 7398 ข่าวสดรายวัน
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 12

50 อันดับ Turns A Low
เรียงลำดับตามเปอร์เซนต์ จากน้อยไปมาก ของ (Q1ปีนีั - Q1ปึก่อน)/Q1ปีก่อน
รูปภาพ

50 อันดับ Turns A HIGH
เรียงลำดับตามเปอร์เซนต์ จากมากไปน้อย ของ (Q1ปีนีั - Q1ปึก่อน)/Q1ปีก่อน
รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
sorn adis

โพสต์ที่ 13

ข้อมูลพี่ครรชิตนี่สุดยอดครับ :cool:

ดึงมาใช้ประโยชน์ได้มากมาย

แต่ที่สุดยอดยิ่งกว่าคือ ความมีน้ำใจของพี่ครับ :bow:
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
sattaya

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณพี่ครรชิตครับ :mrgreen:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 15

มีแบบสามปีติดต่อกันไหมครับแบบว่า
low แล้วยัง low อีก ประมาณนี้ล่ะครับ
(ถามเล่นๆ ถ้ามีิจริงก็ต้องเข้าไปดูซักหน่อย)
:)
kopoko

โพสต์ที่ 16

พี่ครรชิตข้อมูลเยอะดี ขอบคุณนะครับ พี่มีจัดอันดับหุ้นปันผลมั่งมั้ยครับ :)
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 17

miracle เขียน:มีแบบสามปีติดต่อกันไหมครับแบบว่า
low แล้วยัง low อีก ประมาณนี้ล่ะครับ
(ถามเล่นๆ ถ้ามีิจริงก็ต้องเข้าไปดูซักหน่อย)
low แล้วยัง low
ดู
KC ต่ำ แล้ว ต่ำ อีก 4ไตรมาสติดๆกันเลย
CM ต่ำ แล้ว ต่ำ อีก 3ไตรมาสติดๆกันเลย
TPP ต่ำ แล้ว ต่ำ อีก 3ไตรมาสติดๆกันเลย

มีอีกหลายตัว ลองไล่ดู
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ
mr_chai

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณข้อมูลดีๆ และ น้ำใจที่งดงาม ของพี่ ครรชิต อีกคนครับ
" คนที่มีความสุขที่สุด ไม่จำเป็นต้องมีสิ่งที่ดีที่สุด เพียงรู้จักพอใจในสิ่งที่ตัวเองมี
เขาก็จะกลายเป็นคนที่มีความสุขที่สุด "

วอเรนท์ บัฟเฟต
j21

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณพี่ครรชิตมากครับ :D
charun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณพี่ครรชิตมากครับ แต่ข้อมูลไม่ได้เรียงตาม%กำไรโตนะครับแต่เรียงตาม Lastq1-Preq1ครับ
เกล้า

โพสต์ที่ 22

ขอบพระคุณพี่ครรชิตครับ.. :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
โพสต์โพสต์