มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา..

โพสต์ที่ 31

picatos เขียน:ถ้าคุณหมอนิวเห็นว่าคนๆ นั้นไม่เหมาะสมที่จะทำงานเป็น Mod อีก ก็ Discredit ช่วงเลือกตั้งได้เต็มที่เลยครับ เพื่อไม่ให้คนๆ นั้นได้กลับมามีอำนาจอีก...
คงไม่ต้องถึงขั้นนั้นมั้งครับ คุยกันด้วยเหตุผล ใช้หลักฐานดีกว่าครับ ใช้คำว่า discredit แล้วดูน่ากลัวกันจัง การเมืองยิ่งมาคุกันอยู่ ^^
Impossible is Nothing
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา..

โพสต์ที่ 32

"คิดกันให้หนักๆ แก้กันให้ดีๆ และยึดหลักการไว้ให้มั่นๆ"
เพราะเราสามารถลบข้อมูลในเว็บเราได้เสมอ...
แต่เราไม่สามารถตามไปลบที่เว็บอื่นได้ทั้งหมดอ่ะนะครับ
ช่วยกันดูแลนะครับ
(^_^)

ปล.
กระทู้เรื่อง "drama ร้อนๆ ของ VI"
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 66861.html
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

BABY TERMITE เขียน: จริงครับท่านกระทิงแดง พี่ฉัตรนี่น่านับถือมากๆครับ

ผมลองคิดเล่นๆว่า ถ้าท่านสมาชิกระดับบิ๊กเนม หรือ CELEB หยุดโพสท์ข้อมูลด้านดีของหุ้น
เปลี่ยนมาโพสท์เน้นหาด้านลบคือ ติหุ้น ถามข้อเสีย หาข้อแย้ง ซักในข้อควรระวังกับหุ้นหลายๆตัว
ให้สมาชิกคนอื่นๆคอยตอบให้้ความกระจ่าง ถ้าไม่กระจ่างก็ซักไปเรื่อยๆ

บรรยากาศจะเป็นยังไงเนี่ย แต่ความรู้นี่น่าจะได้กันเยอะนะ สมาชิกที่จะโพสท์คงต้องพัฒนาตัวเองกันน่าดู
เหมือนต้องคอยตอบปัญหาคุณครูอะไรประมาณนั้น

พี่ฉัตรลองรับตำแหน่งมั้ยครับ "ครูใหญ่ THAI VI" :mrgreen:
อูย painful learning
บรรยากาศประมาณ grand round เลยไหมครับ

ถ้างั้นผมว่า จารย์ mprandy น่าจะถนัด ฮ่า :mrgreen:
สาวกเซเลบ
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

หายไปลั๊นลาช่วงวันหยุดยาว นึกไม่ถึงว่ากระทู้ที่สาวกโพสต์จะอุ่นหนาฝาคั่งและร้อนแรงขนาดนี้ จนถึงกับเกิดผลข้างเคียงให้มีการแบนสมาชิกท่านหนึ่งโดยพลังของมดท่านหนึ่ง :shock:

หากเหตุการณ์ดังกล่าวเป็นผลจากการโพสต์ของสาวกก็ขออภัยอย่างสูง และแสดงความเสียใจต่อผู้ถูกแบนมา ณ ที่นี้ด้วย เพราะสาวกคาดไม่ถึงว่าสิ่งที่สาวกโพสต์ซึ่งเป็นเพียงบทความของท่าน ดร. ไม่ได้มีสิ่งปรุงแต่งอื่น จะเกิดผลกระทบรุนแรงได้ :(

สาวกเป็นแค่สมาชิกตัวเล็ก ๆ หน้าใหม่อ่อนประสบการณ์คนหนึ่ง จะไปมีความน่าเชื่อถืออะไรมากมายเท่ากับบรรดาสมาชิกเก่าแก่ทั้งหลาย ด้วยไม่มีชื่อเสียง ไม่ได้วาดการ์ตูน หรือได้ออกสื่ออันใดมาก่อน ก่อนหน้านั้นได้โพสต์อะไรที่ไม่ถูกต้องตามข้อบังคับ ก็ได้รับคำตักเตือนจากบรรดาพี่ ๆ ทาง pm ซึ่งสาวกก็ได้ปรับปรุงจนเชื่อมั่นว่าสาวกไม่ได้โพสต์ข้อความใดอันไม่สุภาพ หรือเป็นที่เสื่อมเสียถึงผู้ใด ไม่เชื่ออ่านกันได้

สาวกเองไม่ได้มีความทะเยอทะยานอยากสร้างเครดิตอะไรขึ้นมา เพราะมิเช่นนั้นเครดิตของสาวกที่จะได้ อาจมีผลให้คนหนึ่งคนใดหรือมากกว่าเสียเครดิตที่สั่งสมมาได้นะฮะ

หวังว่าท่านพี่ทุกท่านจะเข้าใจ ด้วยความเคารพ :8)
ไทยวิเอย ... จงซับซ้อนยิ่งขึ้น
เขาว่าผมเป็น บิดาแห่ง CI ... Celebrity Investment อะฮิ อะฮิ ^^
มีแฟนเพจแล้วด้วย http://www.facebook.com/celebfollower
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 35

woody เขียน:
picatos เขียน:ถ้าคุณหมอนิวเห็นว่าคนๆ นั้นไม่เหมาะสมที่จะทำงานเป็น Mod อีก ก็ Discredit ช่วงเลือกตั้งได้เต็มที่เลยครับ เพื่อไม่ให้คนๆ นั้นได้กลับมามีอำนาจอีก...
คงไม่ต้องถึงขั้นนั้นมั้งครับ คุยกันด้วยเหตุผล ใช้หลักฐานดีกว่าครับ ใช้คำว่า discredit แล้วดูน่ากลัวกันจัง การเมืองยิ่งมาคุกันอยู่ ^^
ขอโทษด้วยนะครับที่ใช้คำพูดที่รุนแรงเกินไป พอดีคิดไม่ออกว่าจะใช้คำว่าอะไรที่ดีกว่านี้ครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 36

สาวกเซเลบ เขียน:หายไปลั๊นลาช่วงวันหยุดยาว นึกไม่ถึงว่ากระทู้ที่สาวกโพสต์จะอุ่นหนาฝาคั่งและร้อนแรงขนาดนี้ จนถึงกับเกิดผลข้างเคียงให้มีการแบนสมาชิกท่านหนึ่งโดยพลังของมดท่านหนึ่ง :shock:

หากเหตุการณ์ดังกล่าวเป็นผลจากการโพสต์ของสาวกก็ขออภัยอย่างสูง และแสดงความเสียใจต่อผู้ถูกแบนมา ณ ที่นี้ด้วย เพราะสาวกคาดไม่ถึงว่าสิ่งที่สาวกโพสต์ซึ่งเป็นเพียงบทความของท่าน ดร. ไม่ได้มีสิ่งปรุงแต่งอื่น จะเกิดผลกระทบรุนแรงได้ :(

สาวกเป็นแค่สมาชิกตัวเล็ก ๆ หน้าใหม่อ่อนประสบการณ์คนหนึ่ง จะไปมีความน่าเชื่อถืออะไรมากมายเท่ากับบรรดาสมาชิกเก่าแก่ทั้งหลาย ด้วยไม่มีชื่อเสียง ไม่ได้วาดการ์ตูน หรือได้ออกสื่ออันใดมาก่อน ก่อนหน้านั้นได้โพสต์อะไรที่ไม่ถูกต้องตามข้อบังคับ ก็ได้รับคำตักเตือนจากบรรดาพี่ ๆ ทาง pm ซึ่งสาวกก็ได้ปรับปรุงจนเชื่อมั่นว่าสาวกไม่ได้โพสต์ข้อความใดอันไม่สุภาพ หรือเป็นที่เสื่อมเสียถึงผู้ใด ไม่เชื่ออ่านกันได้

สาวกเองไม่ได้มีความทะเยอทะยานอยากสร้างเครดิตอะไรขึ้นมา เพราะมิเช่นนั้นเครดิตของสาวกที่จะได้ อาจมีผลให้คนหนึ่งคนใดหรือมากกว่าเสียเครดิตที่สั่งสมมาได้นะฮะ

หวังว่าท่านพี่ทุกท่านจะเข้าใจ ด้วยความเคารพ :8)
คิดมากครับพี่ ผมว่าไม่ใช่ความผิดอะไรของพี่นะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
champ_st

โพสต์ที่ 37

เห็นความร้อนแรงในเว็ปไทยวีไอแล้วแอบคิด นี่ถ้าเป็นหุ้นผมว่าเป็นเขตกระสุนจริงนะเนี่ย

ราคาหุ้นร้อนแรง กระทู้ร้อนแรง คนร้อนแรง ......
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 38

รู้สึกผมโดนอ้างชื่อบ่อยนะครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ขอใช้สิทธิพาดพิงครับท่านประธาน

-----ผมคิดเช่นกันว่าการให้ความรู้หุ้นด้วยความหวังดี กับการเชียร์หุ้น มีแค่เส้นบางๆกั้นเท่านั้น

ซึ่งเส้นบางๆ เส้นนี้ ก็เป็นมาตราฐานของแต่ละคน...

เราควรเคารพสิทธิของคนโพสท์ให้ข้อมูลหุ้น เพราะคนส่วนใหญ่ มีเจตนาดีจริงๆ

เราก็ควรเคารพสิทธิของคนโพสท์เตือน เพราะเค้าก็อาจจะรู้สึกว่ามันเป็นการเชียร์หุ้นจริงๆ

และ เราก็ควรเคารพสิทธิของ mod ที่จะลบกระทู้ด้วยครับ เพราะเค้าเป็นผู้รับผิดชอบเว็บครับ

-----เรื่องที่พี่บางท่านมาโพสท์ต่อจากผม แล้วโดนลบ ผมก็ไม่ว่าอะไรนะครับ ไม่คิดอะไรเลยจริงๆ

เพราะก็เป็นสิทธิของท่านนั้นที่จะคิดอย่างนั้นเช่นกัน (ท่าน baby termite ไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ)

และผมอาจจะเป็นอย่างที่เค้าคิดจริงๆ และถ้าผมเป็นพี่เค้า ผมก็คงเคืองเหมือนกัน ดังนั้น ผมเข้าใจครับ

เจอกันก็คงคุยกันเหมือนปกติ และก็อยากขอโทษ ที่ทำให้เค้ารู้สึกอย่างนั้น

ส่วนเรื่องที่โพสท์ไป แล้วอาจเป็นตัวเหตุความขัดแย้ง ก็อยากให้ mod พิจารณาลบครับ (ไม่คิดมากครับ)

(จริงๆ ไม่อยากให้พาดพิงถึงผม ด้วยครับ :twisted: )

-----ผมไม่ได้เข้าข้างไหนนะครับ ผมเข้าใจทั้งสองฝ่าย ผมมีอาจารย์ รุ่นพี่ เพื่อนอยู่ทั้งสองฝ่าย

ผมมั่นใจว่า ผมรู้จักอาจารย์ และรุ่นพี่ และเพื่อนดีพอ ผมเชื่อว่าทุกคนหวังดีต่อเว็บ ต่อมือใหม่

แต่บางครั้ง เส้นบางๆ เส้นนั้นอาจไม่ตรงกัน เลยทำให้เกิดความขัดแย้งขึ้น

-----พี่ sai เคยอ้างคำภาษิตจีนสอนผมว่า "มีมิตรร้อยคนก็น้อยไป มีศัตรูคนเดียวก็มากไป"

ดังนั้น ถ้าเราเลิกดราม่าใส่กัน ศัตรูก็จะกลายเป็นมิตรได้ไม่ยาก และเราก็จะมีเวลาไปสนุกกับโลกใบนี้อีกเยอะ

-----ท้ายที่สุด ผมอยากจะให้เราเข้าใจคนอื่นๆ ถ้าแค่เราเข้าใจ ความขัดแย้งต่างๆจะไม่เกิด

ผมอยากจะให้ทุกคน ลองเปิดใจคุยกัน ทั้งๆที่ทุกคนก็รู้จักกันดี และเคยเป็นเพื่อนกันมาก่อนทั้งนั้น

ผมอยากจะให้ทุกคน ช่วยกันดูแล รักษา ปกป้องเว็บ ที่ทำให้ทุกคน มีความรู้ ความเข้าใจเรื่องการลงทุน

และเว็บที่เป็นเสมือนบ้าน ของเราทุกคนครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 39

ส่วนหนึ่งของการชนะตนเอง คือรู้จักให้อภัยผู้อื่น
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 40

เสียดาย ที่บางคนเข้าไปแต่ร้อยคนร้อยหุ้น ไม่ได้เข้ามาดูใน value investing เลยไม่รู้ว่าที่นี่พูดอะไรกันบ้าง แต่รู้สึกเลยว่าเดี๋ยวนี้บอร์ด VI sensitive ไปหน่อย (หมายถึงบางคนครับ ไม่ได้เจาะจง) อะไรนิดอะไรหน่อยก็แสดงอารมณ์กันแล้ว คุยกันด้วยเหตุผลดีกว่าเยอะเลย
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 41

Pn3um0n1a เขียน: อูย painful learning
บรรยากาศประมาณ grand round เลยไหมครับ

ถ้างั้นผมว่า จารย์ mprandy น่าจะถนัด ฮ่า :mrgreen:
มีคนสะกิดให้มาดูกระทู้นี้เพราะถูกพาดพิง ...
อย่าเอาผมเข้ามาเกี่ยวเลย เรื่องขอความเห็นก็คงจะให้ได้ แต่ถ้าให้สวมหมวก มีหน้าที่ด้วยนั้น ผมปฏิเสธใครต่อใครไปหลายรอบและคงปฏิเสธเหมือนเดิมครับ

เวลา วิจารณญาณในการตัดสินใจ ความสามารถ และความน่าเชื่อถือ คงไม่เพียงพอ

หาสมาชิกที่มี 4 ปัจจัยข้างต้น โดยเฉพาะ 2-3 ปัจจัยแรกมาทำหน้าที่จะดีกว่า ... ใครอยากได้อยากเป็นอยากทำอะไร ถ้าเป็นการพัฒนาให้เวบ และสังคมการลงทุนโดยรวมมันดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ และดีขึ้นไปเรื่อย ๆ ก็เข้ามาช่วยพี่บู พี่ฉัตรกันหน่อย โดยเฉพาะนักลงทุนหน้าใหม่ ๆ ไฟแรง ที่น่าจะมีเวลาและกำลังมากกว่า ส่วนผมขอเป็นสมาชิกธรรมดาคนหนึ่งพอ
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 42

tanapol เขียน:รู้สึกผมโดนอ้างชื่อบ่อยนะครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ขอใช้สิทธิพาดพิงครับท่านประธาน

-----ผมคิดเช่นกันว่าการให้ความรู้หุ้นด้วยความหวังดี กับการเชียร์หุ้น มีแค่เส้นบางๆกั้นเท่านั้น

ซึ่งเส้นบางๆ เส้นนี้ ก็เป็นมาตราฐานของแต่ละคน...

เราควรเคารพสิทธิของคนโพสท์ให้ข้อมูลหุ้น เพราะคนส่วนใหญ่ มีเจตนาดีจริงๆ

เราก็ควรเคารพสิทธิของคนโพสท์เตือน เพราะเค้าก็อาจจะรู้สึกว่ามันเป็นการเชียร์หุ้นจริงๆ

และ เราก็ควรเคารพสิทธิของ mod ที่จะลบกระทู้ด้วยครับ เพราะเค้าเป็นผู้รับผิดชอบเว็บครับ

-----เรื่องที่พี่บางท่านมาโพสท์ต่อจากผม แล้วโดนลบ ผมก็ไม่ว่าอะไรนะครับ ไม่คิดอะไรเลยจริงๆ

เพราะก็เป็นสิทธิของท่านนั้นที่จะคิดอย่างนั้นเช่นกัน (ท่าน baby termite ไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ)

และผมอาจจะเป็นอย่างที่เค้าคิดจริงๆ และถ้าผมเป็นพี่เค้า ผมก็คงเคืองเหมือนกัน ดังนั้น ผมเข้าใจครับ

เจอกันก็คงคุยกันเหมือนปกติ และก็อยากขอโทษ ที่ทำให้เค้ารู้สึกอย่างนั้น

ส่วนเรื่องที่โพสท์ไป แล้วอาจเป็นตัวเหตุความขัดแย้ง ก็อยากให้ mod พิจารณาลบครับ (ไม่คิดมากครับ)

(จริงๆ ไม่อยากให้พาดพิงถึงผม ด้วยครับ :twisted: )

-----ผมไม่ได้เข้าข้างไหนนะครับ ผมเข้าใจทั้งสองฝ่าย ผมมีอาจารย์ รุ่นพี่ เพื่อนอยู่ทั้งสองฝ่าย

ผมมั่นใจว่า ผมรู้จักอาจารย์ และรุ่นพี่ และเพื่อนดีพอ ผมเชื่อว่าทุกคนหวังดีต่อเว็บ ต่อมือใหม่

แต่บางครั้ง เส้นบางๆ เส้นนั้นอาจไม่ตรงกัน เลยทำให้เกิดความขัดแย้งขึ้น

-----พี่ sai เคยอ้างคำภาษิตจีนสอนผมว่า "มีมิตรร้อยคนก็น้อยไป มีศัตรูคนเดียวก็มากไป"

ดังนั้น ถ้าเราเลิกดราม่าใส่กัน ศัตรูก็จะกลายเป็นมิตรได้ไม่ยาก และเราก็จะมีเวลาไปสนุกกับโลกใบนี้อีกเยอะ

-----ท้ายที่สุด ผมอยากจะให้เราเข้าใจคนอื่นๆ ถ้าแค่เราเข้าใจ ความขัดแย้งต่างๆจะไม่เกิด

ผมอยากจะให้ทุกคน ลองเปิดใจคุยกัน ทั้งๆที่ทุกคนก็รู้จักกันดี และเคยเป็นเพื่อนกันมาก่อนทั้งนั้น

ผมอยากจะให้ทุกคน ช่วยกันดูแล รักษา ปกป้องเว็บ ที่ทำให้ทุกคน มีความรู้ ความเข้าใจเรื่องการลงทุน

และเว็บที่เป็นเสมือนบ้าน ของเราทุกคนครับ
+1 good comment ครับ

ดีและเห็นด้วยครับที่ให้ทุกคนมีความเป็นมิตรและพยายามเข้าใจคนอื่น

จะดียิ่งขึ้นถ้าทุกคนจะเริ่มจากตนเองในการคิดดี ทำดี ไม่ละเมิดกฎหรือบุคคลใด
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 43

canuseeme เขียน:ไม่รู้เป็น ไร ผมมาจากโลกเสรีมากไปป่าวก็ไม่รู้

แต่ผมไม่อยากให้มีการลบ โพส เลยครับ อย่าง น้อย อาจให้ ระดับผู้หลักผู้ใหญ่ หรือคนที่ได้รับ เครดิต สูง มาแทรก คอมเม้น ลงไปใน โฑส นั่น ว่า เป็น ข้อคิดเห็นส่วนบุคคล หรือ จะ แทรกข้อมูลแท้จริงเข้าไป หรือ จะกด ดdislike อะไร ประมาณนั้น ก็ ได้ ไม่อยากให้ลบ โพสอะ ผมว่า มัน เป็นความสวยงาม ของ ความหลากหลาย นะ
ทางทีมงานมีการปรับนโยบายใหม่ จะไม่ลบโพสต์ต่างๆ นอกจาก โพสต์กล่าวหาบุคคลอื่นโดยไม่มีหลักฐานไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม

ถ้ามีใครโพสต์เชียร์หรือทุบหุ้นโดยไม่มีการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน ก็อยากให้เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันทักท้วงในแง่ปัจจัยพื้นฐานด้วยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
MO101

โพสต์ที่ 44

ขอชี้แจงเรื่องการแบน user หน่อยครับ
เสียงเดียวของ MOD ไม่สามารถแบนได้
การแบน MOD จะเสนอชื่อคนที่เข้าข่ายโดนแบน
และต้องใช้เสียงโวตของ MOD ขั้นเทพ อีก 2 เสียงถึงจะแบนได้ครับ

การลบโพสก็อย่างที่พี่ฉัตรชัยว่า ละครับ ถ้าไม่มีการพาดพิงบุคคล ก็จะไม่ค่อยลบ

ผมว่าช่วงนี้คงมีอารมณ์กันเพราะหุ้นที่ตัวเองถือมันตกเท่านั้นแหละ
densin

โพสต์ที่ 45

chatchai เขียน:
canuseeme เขียน:ไม่รู้เป็น ไร ผมมาจากโลกเสรีมากไปป่าวก็ไม่รู้

แต่ผมไม่อยากให้มีการลบ โพส เลยครับ อย่าง น้อย อาจให้ ระดับผู้หลักผู้ใหญ่ หรือคนที่ได้รับ เครดิต สูง มาแทรก คอมเม้น ลงไปใน โฑส นั่น ว่า เป็น ข้อคิดเห็นส่วนบุคคล หรือ จะ แทรกข้อมูลแท้จริงเข้าไป หรือ จะกด ดdislike อะไร ประมาณนั้น ก็ ได้ ไม่อยากให้ลบ โพสอะ ผมว่า มัน เป็นความสวยงาม ของ ความหลากหลาย นะ
ทางทีมงานมีการปรับนโยบายใหม่ จะไม่ลบโพสต์ต่างๆ นอกจาก โพสต์กล่าวหาบุคคลอื่นโดยไม่มีหลักฐานไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม

ถ้ามีใครโพสต์เชียร์หรือทุบหุ้นโดยไม่มีการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน ก็อยากให้เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันทักท้วงในแง่ปัจจัยพื้นฐานด้วยครับ
แล้วmodจะแยกออกไหมระหว่างกล่าวหากับตั้งข้อสังเกต
การตั้งข้อสังเกตให้ระมันระวันในปัจจัยต่างๆแม้กระทั่งผู้ถือหุ้นรายอื่นๆ (ซึ่งอาจจะไม่ใข่คนในthaivi) ผิดไหม
หรือว่าหาหลักฐานไม่ได้ก็ห้ามโพส ให้เพื่อนๆนักลงทุนคนอื่นๆรับความเสี่ยงที่มองไม่เห็นเอาเอง
อย่าลืมว่าของแบบนี้หาหลักฐานยาก ถึงโพสหลักฐานก็ไม่รู้ว่าพิสูจน์ได้ไหม

ถ้าmodตั้งใจจะกำจัดคนที่มาหมิ่นประมาทจริงๆ ก็ให้"เจ้าทุกข์"(ที่ไม่ใช่คนรู้สึกทุกข์ร่วม) ไปแจ้งความดำเนินคดี
พอแจ้ง modก็ต้องระงับcommentนั้นได้ชั่วคราว จนกว่าคดีถึงที่สุด
แล้วเปิดเผยหลักฐาน เช่นIP ให้ตำรวจไป
แบบนี้คนที่ไม่แน่ใจกล่าวหาลอยๆก็หายไปเอง โดยตัดสินของศาลตามกฏหมาย
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 46

อูย
go so big แย้ว...
canuseeme

โพสต์ที่ 47

densin เขียน:

แล้วmodจะแยกออกไหมระหว่างกล่าวหากับตั้งข้อสังเกต
การตั้งข้อสังเกตให้ระมันระวันในปัจจัยต่างๆแม้กระทั่งผู้ถือหุ้นรายอื่นๆ (ซึ่งอาจจะไม่ใข่คนในthaivi) ผิดไหม
หรือว่าหาหลักฐานไม่ได้ก็ห้ามโพส ให้เพื่อนๆนักลงทุนคนอื่นๆรับความเสี่ยงที่มองไม่เห็นเอาเอง
อย่าลืมว่าของแบบนี้หาหลักฐานยาก ถึงโพสหลักฐานก็ไม่รู้ว่าพิสูจน์ได้ไหม

ถ้าmodตั้งใจจะกำจัดคนที่มาหมิ่นประมาทจริงๆ ก็ให้"เจ้าทุกข์"(ที่ไม่ใช่คนรู้สึกทุกข์ร่วม) ไปแจ้งความดำเนินคดี
พอแจ้ง modก็ต้องระงับcommentนั้นได้ชั่วคราว จนกว่าคดีถึงที่สุด
แล้วเปิดเผยหลักฐาน เช่นIP ให้ตำรวจไป
แบบนี้คนที่ไม่แน่ใจกล่าวหาลอยๆก็หายไปเอง โดยตัดสินของศาลตามกฏหมาย
กด Like 10 ที ครับ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
chatchai

โพสต์ที่ 48

densin เขียน:

ผมคิดว่าทีมงาน mod มีความสามารถเพียงพอว่าโพสต์ไหนกล่าวหาครับ

การโพสต์เตือนเพื่อนๆสมาชิกก็เป็นสิ่งที่ดี ผมก็โพสต์เตือนเป็นระยะๆ แต่ผมก็ไม่มีความสามารถที่จะฟันธงได้ว่าราคาหุ้นขณะนั้นแพงหรือถูก ถึงแม้ว่าจะขึ้นมาอย่างมากและรวดเร็ว หรือตกลงมาอย่างหนัก

ประสบการณ์ของผมสอนผมว่า เราไม่สามารถรู้ราคาหุ้นในอนาคตได้หรอก ดังนั้นเราก็ไม่ควรที่จะแนะนำให้เพื่อนๆซื้อหรือขาย

การปล่อยให้มีการกล่าวหาทะเลาะกันไปมาในเวบ ผมคิดว่าเป็นนโยบายของเวบมาตั้งแต่รุ่นก่อตั้งแล้วนะครับว่า ให้ลบโพสต์ที่มีการกล่าวหาบุคคลอื่นทันที

คุณ densin พอจะทราบไหมว่าเวบหุ้นที่ไหนมีการปล่อยให้โพสต์บุคคลอื่นได้โดยไม่มีการลบ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
unnop.t

โพสต์ที่ 49

ปรกติผมไม่ค่อยยุ่งกับกระทู้ดราม่าเท่าไหร่ แต่เรื่องลบโพสท์ของ user รายหนึ่งที่ถูกแบนไปแล้ว

ผมเห็นว่าสมควรลบโพสท์นั้นเป็นอย่างยิ่ง เพราะพาดพิง และกระทบกระเทียบเกินไปกับบุคคลที่กล่าวอ้างโดยไม่มีหลักฐาน

เพราะผิดกฎอย่างชัดเจนและไม่เหมาะสม อย่างที่ไม่ต้องใช้วิจารณานมากนัก จริงอยู่ที่การหาหลักฐานมายืนยันว่าผิดจริงมันยาก แต่เมื่อ

ไม่มีก็ต้องตั้งสมมุติฐานว่า คนนั้นไม่ผิด ไว้ก่อนเหมือนหลักกฎหมายทั่วไป การจับคนบริสุทธิ์ติดคุก มันร้ายแรงกว่าการปล่อยคนผิดลอยนวล

ผมเปรียบเทียบให้ฟังดูนะครับ ไม่ได้ว่าจะเอาใครเข้าคุก :evil:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
canuseeme

โพสต์ที่ 50

unnop.t เขียน:ปรกติผมไม่ค่อยยุ่งกับกระทู้ดราม่าเท่าไหร่ แต่เรื่องลบโพสท์ของ user รายหนึ่งที่ถูกแบนไปแล้ว

ผมเห็นว่าสมควรลบโพสท์นั้นเป็นอย่างยิ่ง เพราะพาดพิง และกระทบกระเทียบเกินไปกับบุคคลที่กล่าวอ้างโดยไม่มีหลักฐาน

เพราะผิดกฎอย่างชัดเจนและไม่เหมาะสม อย่างที่ไม่ต้องใช้วิจารณานมากนัก จริงอยู่ที่การหาหลักฐานมายืนยันว่าผิดจริงมันยาก แต่เมื่อ

ไม่มีก็ต้องตั้งสมมุติฐานว่า คนนั้นไม่ผิด ไว้ก่อนเหมือนหลักกฎหมายทั่วไป การจับคนบริสุทธิ์ติดคุก มันร้ายแรงกว่าการปล่อยคนผิดลอยนวล

ผมเปรียบเทียบให้ฟังดูนะครับ ไม่ได้ว่าจะเอาใครเข้าคุก :evil:
ที่ผมจะคุยต่อ นี่ไม่ซีเรียส อะไร มาก นะ ครับ เพียงแต่ร่วม เสนอทางอื่น ว่า

ผมไปตามอ่านดู ไม่แน่ใจว่า ที่ถูกแบนนี่ มาจากเมือง จีน อะ ป่าว แต่นั่น แหละครับ
ผมยิ่ง อยาก ย้ำ ว่า อย่าแบน เพราะ สิ่งที่เค้าโพส มัน ประจานตัวเอง โพดๆ แบบเด็กเลย อะ

แพ้แล้วโวยอะไร แบบนั้นเลย ผมโครตฮา(แต่คนถึง ฟาดฟิง คงไม่ฮาด้วย ซะนั่น)

แต่ ผมให้เครดิต มด นะครับ แล้ว แต่พิจารณา ผมแค่ เสนอ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 51

ชอบความเห็นน้อง tanapol มากๆครับ ตรงใจผมทุกอย่าง ขอบคุณมากๆครับ :D
It's earnings that count
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 52

สมาชิกหลายท่านที่ปีมกล้เคียงผม อิสระภาพกันไปเลยไม่ค่อยมีใครช่วยกันพูดซักเท่าไหร่

ความจริงวันนี้คือ ร้อยคนช่วยอวย ไว้หาขู้อมูลเชิงบวกมากกว่า
ข้อมูลเชิงลบ จะถกต้องดูสถานการณ์
แต่บางเรื่องต้องเข้าใจว่า เราไม่รู้จริง คนอวยเขาอาจรู้จริงและเข้าใจลึกซึ้ง
สุดท้าย ย้อนมองตัวเราเองก่อนดีสุดคับ
show me money.
chatchai

โพสต์ที่ 53

nut776 เขียน:สมาชิกหลายท่านที่ปีมกล้เคียงผม อิสระภาพกันไปเลยไม่ค่อยมีใครช่วยกันพูดซักเท่าไหร่

ความจริงวันนี้คือ ร้อยคนช่วยอวย ไว้หาขู้อมูลเชิงบวกมากกว่า
ข้อมูลเชิงลบ จะถกต้องดูสถานการณ์
แต่บางเรื่องต้องเข้าใจว่า เราไม่รู้จริง คนอวยเขาอาจรู้จริงและเข้าใจลึกซึ้ง
สุดท้าย ย้อนมองตัวเราเองก่อนดีสุดคับ
เป็นเรื่องจริงครับ ที่คนแนะนำหุ้นมักจะศึกษาข้อมูลมาละเอียดมากกว่า คนที่ลงทุนซื้อหุ้นด้วยเงินของตัวเองย่อมมีแรงจูงใจในการศึกษาหาข้อมูล

ในขณะที่ คนที่ไม่ได้ซื้อหุ้นก็ไม่ค่อยมีแรงจูงใจในการศึกษาข้อมูลซักเท่าไร

รวมทั้งตัวผมเองด้วย การเป็น Mod ก็ลำบากตรงที่การตัดสินใจว่าข้อมูลไหนถูกต้อง ข้อมูลไหนเป็นเท็จ เพราะผมก็คงไม่สามารถรู้ข้อมูลของทุกๆบริษัท

จริงไหมครับ :wall: :'O
BIRDeyeView

โพสต์ที่ 54

อ่านมาตั้งนาน ผมชอบ "มุมมอง" นี้ ที่สุดเลย
งานที่ทำแบบลวกๆ
เป็นหลักฐานที่ดี
ที่จะบอกว่า
คนที่ทำเป็นคนแบบไหน
Singha94

โพสต์ที่ 55

แหล่งข้อมูลที่ดีที่สุดสำหรับนักลงทุน ย่อมมีผู้เสียผลประโยชน์พยายามทำลาย จงช่วยกันดูแลให้ยืนยงตลอดไป และแน่วแน่ในอุดมการณ์เดิมตั้งแต่ริเริ่มทำขึ้นมา
หมีขาว

โพสต์ที่ 56

ขอเป็น 1 เสียงเล็กๆ ที่ให้กำลังใจ mod ทั้งหลายครับ
ผมว่าที่ผ่านมา mod ทำหน้าที่ได้เยี่ยมยอดมากแล้วครับอาจจะไม่สมบูรณ์แบบแต่ก็เป็นเรื่องปกติครับ
ที่ผ่านมาหลายๆ โพสต์ที่สมควรลบก็ถูำกลบ โพสต์ไหนถูกลบแล้วมีคนโวยวาย ทีมงานก็ออกมาชี้แจงตลอด
ผมไม่รู้จักคุณ airazoc คุณ crazyrisk และทีมงานท่านอื่นๆ แต่ผมก็เห็นท่านทำงานด้วยความที่มีอคติน้อยมากแล้วครับ
ถ้าเทียบกับโพสต์ต่างๆ ที่จงใจมาโพสต์เพื่อก่อกวนโดยใช้คำพูดไม่เหมาะสม
ผิดพลาดไปบ้างก็ไม่เป็นไรครับ เชื่อว่า mod ทำงานเต็มที่และทำได้ดีมากอยู่แล้วครับ
ขอให้กำลังใจครับ และเคารพทุกการตัดสินใจครับ
sukit2020

โพสต์ที่ 57

tanapol เขียน:
-----พี่ sai เคยอ้างคำภาษิตจีนสอนผมว่า"มีมิตรร้อยคนก็น้อยไป มีศัตรูคนเดียวก็มากไป"

:cool:
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 58

ในอนาคต ถ้าตลาดหุ้นบ้านเรา มีการเล่น Short กันแพร่หลาย มากๆขึ้น
แต่ VI นี้ เน้น Long กันอยู่แล้วทุกคน

เวปเราจะรับมือยังไงอ่ะครับ มิตีกันนัวเลยหรอ ครับ

เหมือนใน Yahoo Investment message board นึกว่าบอร์ดเด็กแว้น ซัดกันมั่วจนหาสาระไม่ได้เลย
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
xylemoo

โพสต์ที่ 59

ผมเห็นด้วยครับ ว่าควรจะคงข้อความทั้งหมดไว้ แต่ให้ผู้มีอำนาจมา comment ได้ จะเป็นการดีสำหรับผู้ศึกษาข้อมูล
โดยรวมมากกว่า ยกเว้นในกรณีที่ข้อความนั้นอาจส่งผลในทางกฎหมาย อันนี้อันตรายก็ควรลบทิ้งครับ :shock:
:-)
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 60

ในเหตุการณ์เดียวกัน แต่ละคนก็มีความเห็นต่างกันเป็นเรื่องธรรมดา
แต่ถ้าจะต้องตัดสินถูกผิด ก็ต้องถามก่อนว่ามีจิตใจเป็นกลางปราศจากอคติหรือไม่

เวปtviก่อกําเนิดจากการเสียสละของนักลงทุนหลายท่าน
แม้แต่ทุกวันนี้ค่าใช้จ่ายก็มาจาการเสียสละของหลายๆท่าน
นักลงทุนจํานวนมหาศาลที่เข้ามาใช้ประโยชน์ต่างๆมากมายไม่ต้องเสียอะไรเลย
ผู้ที่ดําเนินการอยู่ moderatorไม่มีรายได้
ต้องเสียสละเวลาและความเหนื่อยยากแถมถูกด่าว่ามากมาย
คนเหล่านี้เหมือนม้าอารี
แต่คนที่ตําหนิติเตียนว่ากล่าวต่างๆนาๆ เหมาะสมแล้วหรือ
ต้องให้ม้าอารีหลังหักตายใช่หรือไม่
แล้วใครได้ประโยชน์อะไร

ในสายตาผม ที่นี่เป็นเวปการลงทุนที่ดีที่สุดในประเทศไทย
ห้องร้อยคนร้อยหุ้นเป็นบ่อเพชรบ่อทอง
ผมเพิ่งเข้ามาอ่านได้2-3ปี
แต่ข้อมูลเหล่านี้ทําเงินให้ผมมากกว่ารายได้ประจําผมมากมาย
ห้องกลางviก็มีกระทู้ดีมีคุณค่ามากมาย
และที่นี่คือที่รวมนักลงทุนที่เก่งที่สุดของเมืองไทยไว้มากที่สุด
แถมใจดีแบ่งปันความรู้ให้อีก
ทั้หมดนี้ได้มาฟรีๆ
แล้วยังต้องการอะไรกันอีก

การทํากิจกรรมใหญ่ๆทุกครั้งก็ต้องมีข้อบกพร่องผิดพลาด
การวิพากษ์วิจารณ์เพื่อให้เกิดการพัฒนาเป็นสิ่งที่ต้องทํา
แต่อยากขอร้องให้ใช้ปิยวาจา ความเมตตาปรารถนาดี
ให้ความเคารพสถานที่และบุคคลที่เสียสละตามสมควร
อย่าว่ากล่าวเสียดสีท่านอื่นๆโดยไม่มีหลักฐาน
ขอร้องอย่าทําให้ม้าอารีหลังหักเลย