มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา...

โพสต์ที่ 1

ปีสองปีมานี้ column value investing ลดน้อยลงมาก
เทียบกับ column ร้อยคนร้อยหุ้น ที่เพิ่มขึ้นอย่างมาก
หน้าที่คุยเรื่องหุ้นรายตัวเพิ่ม หน้าที่ถกกันถึงแนวคิดและวิธีการกลับน้อยลง

แม้แต่ในหน้าหุ้นรายตัว คุยเรื่องพื้นฐาน มีแต่ มุมมองแง่ดี ใครโพสมุมมองแง่ลบ ก็เป็นการผิด จนกระทั่งต้องมีคนมาตั้งกระทู้ว่าเมื่อไหร่ควรเตือน? หรือแม้กระทั่งกระทู้ว่าซื้อเพราะอะไรต้องขายเพราะเหตุนั้น?
การเกิดกระทู้เหล่านี้ ผมว่าน่าจะเป็นสัญญาณเตือนอะไรบางอย่าง
มันจำเป็นเหรอว่าเมื่อไหร่ควรเตือน มันไม่น่าจะเรียกว่าการเตือนหรือขัดขา
แต่เป็นการเสนอมุมมองแง่ลบ ที่ควรระวังไว้ในแต่ละบริษัทไม่ใช่เหรอ?

ผมว่าจริงๆแล้วสิ่งที่ thaivi ควรสนับสนุน และผู้ที่มาแวะเวียนหาความรู้ มากที่สุดคือแนวคิดและวิธีการ มากกว่าข้อมูลพื้นฐานของแต่ละบริษัทด้วย
คำถามก็ควรจะเป็นคำถามเชิงแนวคิด มีการเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียด้วย ใช่หรือไม่ครับ

อย่าได้ปล่อยให้ผู้ที่ไม่หวังดีมาหากินในบ้านเราอีกเลย
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา..

โพสต์ที่ 2

แม้แต่ในหน้าหุ้นรายตัว คุยเรื่องพื้นฐาน มีแต่ มุมมองแง่ดี ใครโพสมุมมองแง่ลบ ก็เป็นการผิด
หมอนิวลองยกตัวอย่าง โพสที่แสดงมุมมองแง่ลบโดยมีเหตุผล โดยที่

- ไม่ได้กระแนะกระแหนแดกดันใคร
- ไม่ได้กระทบกระเทียบว่าถือหุ้นตัวนี้โง่อยู่ซะเต็มประดา
- ไม่ได้มีการพาดพิงไปถึงผู้อื่นในทางเสียหาย เสี่ยงต่อการถูกฟ้อง

แล้วโดนลบออกหน่อยสิครับ หรือตอนนี้ยังหาไม่ได้ ไม่เป็นไร หากเจอก็ capture ไว้ แล้วเอามาโพสให้ดูหน่อย ถ้า mod ทำให้เห็นแบบนั้นจริงๆ แล้วมีหลักฐานเห็นกันชัดเจน

ผมจะยกมือสนับสนุนให้ปลด mod ที่ทำตัวแบบนั้นครับ

การเตือนเป็นสิ่งที่ดีอยู่แล้วครับ อย่างเช่นที่ ดร เตือนในบทความล่าสุดนั่น เป็นบทความที่เตือนได้ดี แล้วเข้ากับสถานการณ์ปัจจุบันสุดๆ ไม่มีการยกตัวว่าฉลาดเหนือเม่าแต่อย่างไร

ลองพิจารณาดูครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
MO101
ผู้ติดตาม: 2

Re: มีใครสังเกตบ้าง แนวคิด value investment ในบ้าน tvi เรา..

โพสต์ที่ 3

คนที่เขาเข้าไปในคนร้อยหุ้นส่วนใหญ่ก็มีหุ้นที่ตัวเองถือเกือบจะทั้งหมดนั่นแหละ
ดังนั้นคนที่โพสเตือนย่อมได้รับความไม่พอใจเป็นธรรมดา
บางส่วนที่โพสเตือน ก็ไม่ค่อยจะสุภาพสักเท่าไหร่
ส่วนใหญ่ มีการพาดพิงไปถึงผู้อื่นในทางเสียหาย เสี่ยงต่อการถูกฟ้อง
ข้อมูลนั้นก็ถูกลบในเวลาต่อมา พอถูกลบมากๆ เข้าก็กลายเป็น mod ปั่นหุ้นซะงั้น :oops:

ก็เลยมาชี้แจงครับว่าถ้า mod มีหุ้นตัวใดอยู่ตามมารยาทแล้วจะไม่มีการลบหุ้นที่ตัวเองถือ ในคนร้อยหุ้นนะครับ
แล้วก็มี log เก็บไว้หมดละว่าใครลบอะไรไปบ้าง
akekarat
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ส่วนมากคนที่โพสต์เตือนในแง่ร้าย มักจะโดนกองเชียร์จัดหนักอยู่แล้วครับ
หลัง ๆ ก็เลยไม่ค่อยมีใครอยากโพสต์ เพราะคงรู้สึกว่าเปลืองตัว มีแต่เสมอตัวกับเสีย
เท่าที่ผมเห็นสมาชิกเก่า TVI ที่ยังกล้า ๆ มาโพสต์เตือนให้ระวังหุ้นแต่ละตัว โดยไม่หวั่นกระแสเชียร์
หรือปรามพฤติกรรมการออกความเห็นหรือให้ข่าวแบบไม่มีที่มาที่ไป
แล้วยังทำอยู่เรื่อย ๆ จนถึงปัจจุบัน มีคนเดียวคือพี่ฉัตรชัย
เกล้า

โพสต์ที่ 5

การโพสต์เตือนเป็นสิ่งที่ดีนะในมุมมองผม..มีการถ่วงดุลระหว่าง
สองสิ่งให้มีน้ำหนักค้านกันในตัว..ให้คนได้ฉุดคิดอันนี้ถือว่าดี
เตือนโดยปราศจากอติจากตัวหุ้นนั้นๆ..หรือผู้ที่ถือหุ้นตัวนั้นอยู่
อันนี้ก็ถือว่าดี..ถ้าผู้ที่เตือนปัจจัยพื้นฐานในแง่ลบต่างๆถือให้
เป็นประโยชน์ต่อหุ้นตัวนั้นๆให้เป็นประโยชน์โดยถ่ายเดียวไม่มี
อคติในข้างต้นที่กล่าวอันนี้ก็ต้องถือว่าเป็นประโยชน์โดยมาก
ไม่มีการพาดพิงผู้อื่นอาจจะนำมาซึ่งการถูกฟ้องร้อง
ไม่ออกเดียวเสียดสี..และสุดท้ายจะเตือนกันก็ขอให้ใช้ถ้อยคำ
โดยสุภาพ..ขอบคุณครับ :D :D :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
unnop.t

โพสต์ที่ 6

คำเตือนมักจะระคายหูมากกว่าคำชมอยู่แล้ว

ผมชอบที่จะรับฟังคำเตือนมากกว่า ถ้าคำเตือนนั้นมีเหตุผล และมีอคติน้อย
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 7

ตัวอย่างของการแย้งด้วยหลักการ
ลองย้อนกลับไปดู CPALL ช่วงหลังวิกฤติใหม่ๆสิครับ

มีทั้งคนเชียร์มีทั้งคนแย้ง มีคนชี้จุดเด่น มีคนบอกจุดด้อย
คนตัดสินใจก็มีข้อมูลครบด้าน ทุกคนเลยต้องใช้ความคิดของตัวเองอย่างเต็มที่ก่อนตัดสินใจ
ผลก็คือจนป่านนี้ แม้หุ้นจะตกฮวบ แล้วขึ้นใหม่กี่รอบ ก็ไม่เคยมีมาม่าเลย

ลองศึกษาดูครับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 8

เอาลิ้งมาให้ลองอ่านดูสักสิบหน้า ก็คงพอจะเห็นความแตกต่างกับปัจจุบันครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... &start=450
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 9

ผมไม่ได้บอกว่าโดนลบนี่ครับ
กรุณาเข้าประเด็นครับ
เพียงอยากนำเสนอให้ ผู้ที่เข้ามาใหม่ และคนที่เข้ามานานแล้วแต่ยังโง่อย่างผม
ได้ฉุกคิดถึงการศึกษาถึงแนวทางพื้นฐานอย่างแท้จริง มิใช่เพียงการมาตามน้ำ ตามเซียนอย่างเดียว
มิใช่เพียงการเข้ามาเสพข้อมูลด้านบวกในตัวที่ตนเองถืออยู่
บทความ ท่าน ดร. ก็เขียนไว้อยู่แล้วแหละ แต่ยังไม่เป็นรูปธรรมสักเท่าไหร่สำหรับคนโง่อย่างผม
ลองพิจารณาครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่กล้วยไม้ขาวครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 10

Pn3um0n1a เขียน:...
อย่าได้ปล่อยให้ผู้ที่ไม่หวังดีมาหากินในบ้านเราอีกเลย
สมมติว่าข้อกล่าวหาของหมอนิวเป็นจริงทุกประการ...

เราจะดำเนินอย่างไรดีครับ ในการ identify ผู้ไม่หวังดี และจะมีการดำเนินการอย่างไรในการไม่ให้มีผู้ไม่หวังดีมาหากินในบ้านเราครับ?

โดยส่วนตัว... การมานั่งชี้ว่าใครเป็นมิตร ใครเป็นศัตรู ใครเป็นคนดี ใครเป็นคนชั่ว ใครเป็นคนชั่วที่แอ๊บดี ใครเป็นคนดีที่แอ๊บชั่ว ผมว่าเป็นการกระทำที่ผมรู้สึกเสียดายเวลามากๆ ครับ... สุดท้าย มิตรพูดเพ้อเจ้อ โปรยประโยชน์ให้เราฟัง เราก็เสียเวลาเปล่า... ศัตรูพูดสิ่งที่ทำให้เราได้คิดพิจารณาตัวเองได้ ก็ควรที่จะขอบคุณเค้า... สาระเนื้อหาและการตีความของเราต่างหากที่สำคัญ...

คุณนิวติเพื่อก่อ ต้องการให้เกิดความเปลี่ยนแปลงของเว็บในทางที่ดีขึ้น ผมก็เข้าใจในเจตนาความหวังดีของคุณหมอ... แต่ในพรหมวิหาร 4 เมื่อเราได้มี เมตตา กรุณา ไปจนถึงมุทิตาต่อคนที่เรารักและหวังดีด้วยแล้ว แต่คนๆ นั้นไม่อาจเข้าใจหรือไม่สามารถปฎิบัติตามเจตนาของเราได้ ผมว่ามันก็ถึงเวลาที่จะใช้ อุเบกขา วางเฉยโดยเชื่อว่าเหตุปัจจัยมันคงยังไม่พร้อม และเค้าก็คงจะมีกรรมเป็นของเค้าเอง... ก็น่าจะดีนะครับ

ถ้ากลุ่มคนที่คุณหมอนิวเห็นว่าไม่หวังดี คือ กลุ่ม Mod ชุดปัจจุบัน... ผมอยากจะให้คุณหมอนิวอดทนอีกสักนิดนะครับ... เพราะ ทีม mod ชุดนี้ตั้งใจกันเอาไว้แล้วว่า เมื่อได้มีการจัดตั้งสมาคมเสร็จ mod ทุกคนจะลาออก และจะมีการเสนอ Mod ชุดใหม่ เข้ามาให้สมาชิกได้เลือกตั้งทีมบริหารชุดใหม่ขึ้นมา

ถึงเวลานั้น... หากคุณหมอนิวมีใจที่รักในเว็บ พอที่จะสละเวลามาทำงานให้เว็บ ก็ช่วยๆ กันเสนอตัวกันเข้ามาทำงาน... เข้ามากันพัฒนาเว็บให้ไปในทิศทางที่ดีขึ้น...

ผมเชื่อว่า Mod ในชุดปัจจุบันหลายๆ คน หลังจากออกไปแล้วก็คงจะไม่กลับมาอีก... ถึงแม้ว่าจะมีบางคนเสนอตัวกลับเข้ามาทำงานให้กับเว็บบ้าง... ถ้าคุณหมอนิวเห็นว่าคนๆ นั้นไม่เหมาะสมที่จะทำงานเป็น Mod อีก ก็ Discredit ช่วงเลือกตั้งได้เต็มที่เลยครับ เพื่อไม่ให้คนๆ นั้นได้กลับมามีอำนาจอีก...

ปล. หากคุณนิวอยากเร่งให้เรื่องเร็วขึ้น ผมแนะนำให้คุณหมอนิวคุยกับพี่ Boo ให้ดำเนินการ ล้างไพ่ และเลือกตั้งกันขึ้นมาใหม่เลยก็ได้ครับ เพราะ ผมได้ยินมาว่าระยะเวลาในการจัดตั้งสมาคมนี่คงอีกนาน...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 11

Pn3um0n1a เขียน:ปีสองปีมานี้ column value investing ลดน้อยลงมาก
เทียบกับ column ร้อยคนร้อยหุ้น ที่เพิ่มขึ้นอย่างมาก
หน้าที่คุยเรื่องหุ้นรายตัวเพิ่ม หน้าที่ถกกันถึงแนวคิดและวิธีการกลับน้อยลง
มุมมองผมนะครับ

ผมว่าไม่แปลก และไม่ได้ผิดปกติแต่อย่างใดนะครับ จากเหตุผลดังนี้

- โดยธรรมชาติแล้ว แนวคิด หรือ วิธีการลงทุน แต่ละอย่าง กว่าจะตกผลึกหรือสรุปใจความได้ ย่อมต้องใช้เวลานานมากเป็นธรรมดาครับ เมื่อมีแนวคิดเกิดขึ้นแล้ว เรามาถกเหตุผลกันได้สักพัก ก็คงเริ่มตีบๆตันๆกันไปหมดแล้ว พักหลังๆ โพสแนวคิดไปๆมาๆ ก็จะเริ่มซ้ำ หรือ เคยมีกระทู้ที่คุยเรื่องนั้นมาแล้ว ผมคิดว่า เซียนทั้งหลายยังหมดมุข ไม่รู้จะสอนอะไรเพิ่มเติมแล้วซะมากกว่า

-ห้องหุ้นรายตัว มีทั้งข่าวสารของบริษัทที่เพิ่มขึ้นทุกวัน การซื้อขายของ ผบห หรือ ผถห :rofl: ข้อมูลการวิเคราะห์ คนดีใจ คนเสียใจ คนด่า ครบเลยครับ

ส่วนเรื่องอื่น งดออกความเห็นดีกว่า :oops:
หลักของความสมดุล
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 12

จะว่าไป ถ้าล็อคเวปไปเลย

ความรู้ดีๆ ในเวปตอนนี้ เช่น คลังกระทู้คุณค่า

มีคนอ่านหมดแล้ว... สักกี่คนครับ

คนเราส่วนใหญ่ก็ชอบความสบาย พยายามหาทางลัด เพื่อให้ตัวเองกำไรเร็ว

ทางลำบาก ศึกษาหาความรู้เอง ศึกษาธุรกิจเอง ประเมินมูลค่าเอง จะมีสักกี่คนที่ทำ...

และถึงทำ หาหุ้นได้แล้ว ซื้อไปแล้ว ... กำไรสักกี่ตัว พลาดขาดทุนเยอะกว่าไหม...

แล้ว เราเลือกทางที่เราจะเดินอย่างไรละครับ :mrgreen:
หลักของความสมดุล
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 13

การเขียนเชียร์หุ้นว่าดีอย่างโน้นดีอย่างนี้โดยวาดวิมานไปเองคาดหวังไว้แล้วโพสบ่อยๆ
เขียนไปเรื่อยๆจริงๆเท็จๆ ผมก็อ่านเอามัน เคยหลงเคยเคลิ้มบ้าง แต่ไม่หลงทางครับ

:) :) :)
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 14

กระทู้นี้มีประโยชน์ดีนะครับ

หาจุดร่วมกันพัฒนาให้ดีขึ้น สงวนจุดต่างที่ขัดแย้งกัน

รักษาอารมณ์ความรู้สึก เอาแต่สาระที่ไม่พาดพิงและแขวะตัวตนของใคร

นิมนต์ครับ
Rabbit VS. Turtle
Suysak

โพสต์ที่ 15

ผมว่า การเตือนนั้นดี โดยเฉพาะการเตือนอย่างมีเหตุผล

แต่ก็ต้องขอรบกวน สมาชิก อย่าได้จัดหนัก ผู้ที่เตือนอย่างสร้างสรรค์ นะครับ

ต่อไปจะได้มีเหตุผลมาแย้งกันบ้างครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 16

การเตือนนั้นดีแน่ๆ ครับ แต่คนเตือนจะโดนเพื่อนสมาชิกจัดหนักมั้ย ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับชื่อและจังหวะของคนเตือนนะครับ

พี่ฉัตรออกมาเตือนในห้อง JAS สมาชิกฟังครับ ไม่มีใครถล่มครับ จะด้วยชื่อและความดีที่พี่ฉัตรสะสมมา หรือเป็นช่วงปลายๆของราคาหุ้นที่คนคอยถล่ม น่าจะไม่อยู่แล้ว น่าจะขายไปหมดแล้วเลยไม่สนใจจะถล่มแล้ว ผมก็ไม่แน่ใจครับว่าเป็นเหตุผลไหน

ท่าน Thanapol ก็เตือนในห้อง SVI จะด้วยชื่อที่โพสท์มาน้อยกว่าหรือราคาพึ่งเริ่มร้อนขึ้นมา คนคอยถล่มยังมีหุ้นอยู่ผมก็ไม่แน่ใจเช่นกัน ผลก็คือท่าน Thanapol ก็โดนกระแนะกระแหนว่าให้ถามใจตัวเองดูว่าเตือนเพราะอะไร (เข้าใจว่าข้อความกระแนะกระแหนนั้นถูกลบไปแล้วนะครับ อันที่จริงไม่น่าลบเลยครับน่าจะปล่อยไว้ให้คนอ่านกัน)

ลองนึกดูเล่นๆกันขำๆนะครับ
ถ้าสมมติว่าบทความเตือนของท่าน ดร.นิเวศน์ เรื่องล่าสุดที่ท่านสาวกเซเลบเอามาโพสท์นั้น
เป็นบทความที่เขียนโดยท่านสาวกเซเลบไม่ได้เขียนโดยท่าน ดร. เหตุการณ์จะเป็นยังไงครับ
จะมีคนมาขอบคุณที่ท่านสาวกเซเลบออกมาเตือน หรือ ท่านสาวกเซเลบจะถูกจัดหนักถึงหนักมากครับ

ส่วนตัวผมมั่นใจมากครับว่าถูกถล่มหนักแน่ครับ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่

โพสต์ที่ 17

yoko เขียน:การเขียนเชียร์หุ้นว่าดีอย่างโน้นดีอย่างนี้โดยวาดวิมานไปเองคาดหวังไว้แล้วโพสบ่อยๆ
เขียนไปเรื่อยๆจริงๆเท็จๆ ผมก็อ่านเอามัน เคยหลงเคยเคลิ้มบ้าง แต่ไม่หลงทางครับ

:) :) :)
คนที่คิดคล้ายๆคุณ Yoko แต่เคลิ่มแล้วหลงทางก็คงมีพอสมควรครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 18

"ประวัติศาสตร์" ถูกเขียนด้วยผู้ชนะ...เท่านั้นหรือ?

ถ้าบริษัทฯมีผลประกอบการที่ดี เนื่องจากทุกอย่างเป็นไปตามแผนที่บริษัทฯตั้งไว้...ผู้โพสต์จะถูกอุปโลก หรือถูกเรียกว่า "เซียน"
แต่ถ้าบริษัทฯมีผลประกอบการย่ำแย่ เนื่องจากแผนที่บริษัทฯวางไว้ล้มเหลวหรือมีอุปสรรคร้ายแรง...ผู้โพสต์จะถูกด่าและถูกประนามว่าเป็นเพียง "คนลวงโลกหรือคนหลอกลวง"...เท่านั้นจริงๆหรือครับ?
^
^
ผมว่าไม่น่าจะใช่นะครับ!!!

ผมว่า...ทุกคนย่อมเคยต้องมองผิดพลาด เพียงแต่เราควรจะได้เรียนรู้จากความผิดพลาดนั้น
ในโลกใบนี้ไม่มีสิ่งใดร้อยเปอร์เซนต์ แต่เราจะพยายามจำกัดความเสี่ยงให้เกิดขึ้นน้อยที่สุด...ก็เท่านั้นเอง

สำหรับตัวผมเอง ผมนั่งถามตัวเองทุกวันว่า...
"ที่ผ่านมา กำไรที่เกิดขึ้น...มันคือหลักการ หรือแค่ฟลุ๊ค?
และตัวเราได้ใช้หลักการ และดีพอที่จะเรียกตัวเองว่า VI ได้หรือยัง?"

และผมมักจะตอบตัวเองอยู่เสมอๆว่า
"ผมไม่รู้หรอกว่า ผมเป็น VI หรือเปล่า!!!
แต่อย่างน้อยผมก็ได้พยายามอย่างดีที่สุด เท่าที่ความรู้เราจะพึงมี
และผมเองก็พยายามจะเป็นนักลงทุนระยะยาวที่ดีคนนึงแล้ว เช่นกัน
และที่สำคัญที่สุด...ผมได้แรงบันดาลใจดีๆ และความรู้ที่มีคุณค่าจากเว็บแห่งนี้มากมายจริงๆครับ"

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยสร้างสรรค์เว็บนี้ขึ้นมา และขอเป็นกำลังใจให้ mod ทุกๆท่านนะครับ
ขอบคุณจริงๆครับ _/\_
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."

โพสต์ที่ 19

ขอขยายความอีกนิดนึงครับ

ข้อความที่ต่อว่าท่าน Thanapol นั้นใจความประมาณว่า ให้ถามใจตัวเองว่าที่โพสท์เตือนนั้นมีจุดประสงค์อะไร แต่ผมก็จำชื่อท่านที่โพสท์ไม่ได้นะครับ แต่มั่นใจว่าไม่ใช่ชื่อบิ๊กเนมหรือเซเลบแน่นอน

ก็ขออณุญาติฝากถามทุกๆท่านผ่านกระทู้นี้ไปนะครับว่า ท่านคิดว่าการต่อว่าท่าน Thanapol นั้น น่าจะเกิดจากการเตือนของท่าน Thanapol นั้นไม่มีคุณค่าพอ (ลองไปอ่านคำเตือนกันดูในห้อง SVI ครับ) หรือ เพราะเรื่องผลประโยชน์เกี่ยวกับราคาหุ้นครับ หรือน่าจะเป็นเหตุผลอื่นๆ

ลองช่วยๆกันคิดครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณพี่ picatos และ พี่ luty นะครับ

ก่อนอื่นผมบอกก่อนว่า ไม่ได้เจาะจงใคร แต่ถามว่ามีไหม คงไม่มีใครปฏิเสธว่าไม่มี
จะไป identify อย่างไร มันก็อยากอย่างที่พี่ว่านั่นแหละครับ ผมจึงคิดว่าไร้สาระที่จะต้องไปเจาะจงตัวบุคคล
ใครร้อนตัวก็ร้อนไป ผมไม่สนใจ
การเจาะจงคน เป็นเรื่องไร้สาระ ควรแก้ที่ระบบความคิดเสียมากกว่า

**ศัตรูพูดสิ่งที่ทำให้เราได้คิดพิจารณาตัวเองได้ ก็ควรที่จะขอบคุณเค้า... สาระเนื้อหาและการตีความของเราต่างหากที่สำคัญ...** เห็นด้วยกับตรงนี้ และควรพยายามเน้นจุดนี้ให้มากไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าความรู้พื้นฐานเสียอีก
ถ้าทำได้ ผมว่า ไอ้เรื่องการโทษตัวบุคคลจะไม่เกิดขึ้นเลยด้วยซ้ำ

เรื่องผมหมายถึง mod ยิ่งไปกันใหญ่ ผมก็คุยกับ mod บางคน
ผมก็เข้าใจ ว่ามันไม่ทั่วถึงหรอก **แม้นว่าผมมี bias กับ mod บางคนก็ตาม แต่ผมก็พยายามไม่โทษตัวบุคคล
และก็ไม่อยากให้ mod เสียกำลังใจไป mod บางคนก็เพื่อนพี่ที่ผมเคารพทั้งนั้น หลายคนทำหน้าที่ดีอย่างมาก
และ ถ้าให้ผมไปทำหน้าที่ mod ผมก็คงไม่เอา แล้วจะมีประโยชน์อะไรที่ให้ผมหาว่า mod เป็นผู้ไม่หวังดี
ผมไม่ได้ปัญญาอ่อนถึงขนาด เอะอะอะไรก็โทษผู้บริหาร จะไล่ผู้บริหารนะครับ

คุณ pak นี่เป็นตัวอย่างหนึ่ง ของผู้ให้ความรู้แก่ผมที่ดีนะครับ
ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วย
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 21

Pn3um0n1a เขียน:ปีสองปีมานี้ column value investing ลดน้อยลงมาก

แม้แต่ในหน้าหุ้นรายตัว คุยเรื่องพื้นฐาน มีแต่ มุมมองแง่ดี ใครโพสมุมมองแง่ลบ ก็เป็นการผิด จนกระทั่งต้องมีคนมาตั้งกระทู้ว่าเมื่อไหร่ควรเตือน? หรือแม้กระทั่งกระทู้ว่าซื้อเพราะอะไรต้องขายเพราะเหตุนั้น?
การเกิดกระทู้เหล่านี้ ผมว่าน่าจะเป็นสัญญาณเตือนอะไรบางอย่าง
มันจำเป็นเหรอว่าเมื่อไหร่ควรเตือน มันไม่น่าจะเรียกว่าการเตือนหรือขัดขา
แต่เป็นการเสนอมุมมองแง่ลบ ที่ควรระวังไว้ในแต่ละบริษัทไม่ใช่เหรอ?

ผมว่าจริงๆแล้วสิ่งที่ thaivi ควรสนับสนุน และผู้ที่มาแวะเวียนหาความรู้ มากที่สุดคือแนวคิดและวิธีการ มากกว่าข้อมูลพื้นฐานของแต่ละบริษัทด้วย
คำถามก็ควรจะเป็นคำถามเชิงแนวคิด มีการเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียด้วย ใช่หรือไม่ครับ

ดีใจมากครับ ที่หมอนิวตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะมันได้แสดงถึงเจตนาที่ดี ที่ต้องการยกคุณภาพของ thaivi ครับ
ถึงแม้ว่ามีคนจะตั้งคำถามเกี่ยวกับเจตนาของหมอนิวในระยะหลังๆ

แต่ผมเป็นคนนึงในหลายๆคน ที่เชื่อมั่นในความตั้งใจที่ดีที่มีให้กับ thaivi อย่างมั่นคงครับ
ติเพื่อก่อครับ เพราะความจริงใจหมอนิวมีแน่ ไม่เคยเปลี่ยนล็อกอิน เพื่ิอมาสร้างความวุ่นวาย

ช่วยกันครับ "Don't ask what THAIVI can do for you, please ask what can u contribute to THAIVI"...อิอิอิ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 22

ประเด็นเรื่องการโพสต์เตือนนั้น ช่วงหลังมีการพูดกันมากว่ามีการลบโพสต์

หลายคนมักจะชื่นชมการโพสต์เตือนในลักษณะลบ เมื่อเห็นราคาหุ้นขึ้นรวดเร็วและมีสมาชิกสนใจมากๆ

แต่การโพสต์เตือนหลายๆโพสต์มักจะเป็นลักษณะใช้ความรู้สึกของตัวเองที่เห็นราคาหุ้นขึ้นเยอะมาเตือนในแง่ลบ

คนที่ออกมาโพสต์เตือนเกือบทุกคน ไม่เคยซื้อหุ้นบริษัทนั้นมาก่อน หลายคนไม่เคยศึกษาข้อมูลของบริษัทอย่างจริงจังเลย จึงไม่สามารถถักท้วงด้วยปัจจัยพื้นฐาน

การโพสต์เตือนลักษณะนี้ก็เป็นอันตราย อย่างเช่นที่เตือนหุ้น JAS ในช่วงราคา 2 บาท ถ้ามีเพื่อนๆเชื่อแล้วขายไป คนโพสต์แนะนำให้ขายจะรับผิดชอบไหมครับ

ในความเห็นของผม ผมไม่แนะนำให้โพสต์ลักษณะฟันธง โดยไม่มีข้อมูลพื้นฐานประกอบการวิเคราะห์ ไม่ว่าจะโพสต์เชียร์หรือโพสต์เตือน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 23

chatchai เขียน: ในความเห็นของผม ผมไม่แนะนำให้โพสต์ลักษณะฟันธง โดยไม่มีข้อมูลพื้นฐานประกอบการวิเคราะห์ ไม่ว่าจะโพสต์เชียร์หรือโพสต์เตือน
:bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow:
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 24

BABY TERMITE เขียน: ลองนึกดูเล่นๆกันขำๆนะครับ
ถ้าสมมติว่าบทความเตือนของท่าน ดร.นิเวศน์ เรื่องล่าสุดที่ท่านสาวกเซเลบเอามาโพสท์นั้น
เป็นบทความที่เขียนโดยท่านสาวกเซเลบไม่ได้เขียนโดยท่าน ดร. เหตุการณ์จะเป็นยังไงครับ
จะมีคนมาขอบคุณที่ท่านสาวกเซเลบออกมาเตือน หรือ ท่านสาวกเซเลบจะถูกจัดหนักถึงหนักมากครับ

ส่วนตัวผมมั่นใจมากครับว่าถูกถล่มหนักแน่ครับ
ถูกจัดหนักผมว่าไม่แปลกนะ เพราะผมว่า credit ของคนน่ะสำคัญนะ

เช่น Obama ออกมาพูดว่าได้จัดการกับ Bin Ladin แล้ว, ถ้าเป็น นาย ก หรือ นาย ข ออกมาพูดจะมีคนเชื่อไหมครับ ว่าจริง

เช่น เดียวกัน หากได้ตามอ่านกระทู้ของพี่ฉัตร ก็จะรู้จักตัวตนของพี่ฉัตรว่าเป็นยังงัย (ผมคงไม่ต้องอธิบายนะครับ)
แต่หากเป็น ลูกพี่สาวกเซเลบของผม ตามความคิดเห็นผม มีความเป็นห่วง thaivi และนักลงทุนหน้าใหม่อยู่ แต่ก็เสียดสีซะส่วนใหญ่ (แต่ก็พอรับได้)
ผมก็ต้อง ตั้งแง่ก่อนแล้ว ว่างวดนี้ลูกพี่ผมจะมาสื่ออะไรอีก เจตนาดีไม่รู้ มาทีหลัง เพราะกระทู้แต่ล่ะอันที่ผ่านมา อ่านแล้ว...หึหึหึ (ผมคงไม่ต้องอธิบายนะครับ)

ระยะสั้นมีความผันผวนครับ แต่ก็ต้องดูกันระยะยาวเพื่อที่จะมี credit ส่วนตัวครับ
"ค่าของคน อยู่ที่ผลของงานครับ"
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 25

พูดถึงโจโฉ โจโฉก็มา

สวัสดีครับ...พี่ฉัตร
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 26

picatos เขียน: การมานั่งชี้ว่าใครเป็นมิตร ใครเป็นศัตรู ใครเป็นคนดี ใครเป็นคนชั่ว ใครเป็นคนชั่วที่แอ๊บดี ใครเป็นคนดีที่แอ๊บชั่ว ผมว่าเป็นการกระทำที่ผมรู้สึกเสียดายเวลามากๆ ครับ... สุดท้าย มิตรพูดเพ้อเจ้อ โปรยประโยชน์ให้เราฟัง เราก็เสียเวลาเปล่า... ศัตรูพูดสิ่งที่ทำให้เราได้คิดพิจารณาตัวเองได้ ก็ควรที่จะขอบคุณเค้า... สาระเนื้อหาและการตีความของเราต่างหากที่สำคัญ
like it so much very much ฮิปโปโปเตมัส ^^
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 27

กระทิงแดง เขียน:พูดถึงโจโฉ โจโฉก็มา

สวัสดีครับ...พี่ฉัตร
สวัสดีครับ แต่ผมไม่อยากจะเป็นโจโฉนะครับ ไม่อยากจะไปรบกับใครนัก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
oatty

โพสต์ที่ 28

กระทิงแดง เขียน:
แต่หากเป็น ลูกพี่สาวกเซเลบของผม ตามความคิดเห็นผม มีความเป็นห่วง thaivi และนักลงทุนหน้าใหม่อยู่ แต่ก็เสียดสีซะส่วนใหญ่ (แต่ก็พอรับได้)
อ้าว เพิ่งรู้นะว่าเป็นลูกพี่ของกระทิงแดง :P
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี

โพสต์ที่ 29

กระทิงแดง เขียน:
BABY TERMITE เขียน: ลองนึกดูเล่นๆกันขำๆนะครับ

ถูกจัดหนักผมว่าไม่แปลกนะ เพราะผมว่า credit ของคนน่ะสำคัญนะ

เช่น Obama ออกมาพูดว่าได้จัดการกับ Bin Ladin แล้ว, ถ้าเป็น นาย ก หรือ นาย ข ออกมาพูดจะมีคนเชื่อไหมครับ ว่าจริง

เช่น เดียวกัน หากได้ตามอ่านกระทู้ของพี่ฉัตร ก็จะรู้จักตัวตนของพี่ฉัตรว่าเป็นยังงัย (ผมคงไม่ต้องอธิบายนะครับ)
ผมก็ต้อง ตั้งแง่ก่อนแล้ว ว่างวดนี้ลูกพี่ผมจะมาสื่ออะไรอีก เจตนาดีไม่รู้ มาทีหลัง เพราะกระทู้แต่ล่ะอันที่ผ่านมา อ่านแล้ว...หึหึหึ (ผมคงไม่ต้องอธิบายนะครับ)

ระยะสั้นมีความผันผวนครับ แต่ก็ต้องดูกันระยะยาวเพื่อที่จะมี credit ส่วนตัวครับ
"ค่าของคน อยู่ที่ผลของงานครับ"
จริงครับท่านกระทิงแดง พี่ฉัตรนี่น่านับถือมากๆครับ

ผมลองคิดเล่นๆว่า ถ้าท่านสมาชิกระดับบิ๊กเนม หรือ CELEB หยุดโพสท์ข้อมูลด้านดีของหุ้น
เปลี่ยนมาโพสท์เน้นหาด้านลบคือ ติหุ้น ถามข้อเสีย หาข้อแย้ง ซักในข้อควรระวังกับหุ้นหลายๆตัว
ให้สมาชิกคนอื่นๆคอยตอบให้้ความกระจ่าง ถ้าไม่กระจ่างก็ซักไปเรื่อยๆ
บรรยากาศจะเป็นยังไงเนี่ย แต่ความรู้นี่น่าจะได้กันเยอะนะ สมาชิกที่จะโพสท์คงต้องพัฒนาตัวเองกันน่าดู
เหมือนต้องคอยตอบปัญหาคุณครูอะไรประมาณนั้น

พี่ฉัตรลองรับตำแหน่งมั้ยครับ "ครูใหญ่ THAI VI" :mrgreen:
canuseeme

โพสต์ที่ 30

ไม่รู้เป็น ไร ผมมาจากโลกเสรีมากไปป่าวก็ไม่รู้

แต่ผมไม่อยากให้มีการลบ โพส เลยครับ อย่าง น้อย อาจให้ ระดับผู้หลักผู้ใหญ่ หรือคนที่ได้รับ เครดิต สูง มาแทรก คอมเม้น ลงไปใน โฑส นั่น ว่า เป็น ข้อคิดเห็นส่วนบุคคล หรือ จะ แทรกข้อมูลแท้จริงเข้าไป หรือ จะกด ดdislike อะไร ประมาณนั้น ก็ ได้ ไม่อยากให้ลบ โพสอะ ผมว่า มัน เป็นความสวยงาม ของ ความหลากหลาย นะ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
โพสต์โพสต์