คำถามเด็กใหม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
narakon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

คำถามเด็กใหม่

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังจะเริ่มลงทุนอะคับ รบกวนขอถามสัก 2 ข้อ หน่อยนะคับ

1.ไอ้ราคาหุ้นที่อยู่บนกระดานอะคับ ตลาดหลักทรัพย์เขาคิดราคายังไง ถึงออกมาเป็นเลขนั้นให้เขาซื้อขายกันอะคับ
2.ถ้า บ.จะเข้าตลาดเขาจะคิดราคาหุ้นตอนเริ่มยังไงหรอครับ

จะว่าโง่ก็ได้คับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คำถามเด็กใหม่

โพสต์ที่ 2

1. ใช้ระบบประมูลครับ
เช่นมีคนขอซื้อ 3บาท 3.2บาท 3.5บาท
มีคนขอขาย 4บาท 3.7บาท 3.5บาท
ก็จะมีmatchกันซื้อขายที่ 3.5บาท ถ้าไม่มีตรงกันก็ไม่เกิดการซื้อขาย

2. จะมีที่ปรึกษาทางการเงินมาประเมินมูลค่าที่ควรขายIPOเข้าตลาด
ประเมินน้อยไป บริษัทไม่ได้เงินทุนไปทำธุรกิจ
ประเมินมากไป ไม่มีคนซื้อ
ต้องพอดีๆ

คำถามไม่โง่ครับ ถ้าศึกษาแค่สองข้อให้ลึกซึ้ง
ประเมินมูลค่าเท่าไหร่ ตลาดจะซื้อขายเท่าไหร่
ถ้าทำได้ก็เก่งมากแล้ว
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 3

ตอนผมเริ่มลงทุน ผมโง่กว่านั้นอีกครับ

ผมคิดว่า ราคาที่วิ่ง เกิดจากบริษัทเข้ามีซื้อขายหุ้นตัวเองในตลาด
หลายเดือนต่อมา เพิ่งรู้ว่า เกิดจาก Demand - Supply ของนักลงทุน

กลับนั่งคิดย้อนกลับไป
แอบอายสุดๆ คิดได้ไง 555
ming1714
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ตอนแรกเคยไปตั้งกระทู้ในห้องสินธร...ว่าจะซื้อ "SET" ตั้งกระทู้ปล่อยไก่มาก...(ตอนนั้น SET 6xx ถ้าซื้อได้รวยไปแล้ว อิอิ)
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
untrataro25
ผู้ติดตาม: 42

โพสต์ที่ 5

ไม่รู้ ไม่ได้แปลว่าโง่นะครับ
ทุกคนเคยไม่รู้มาก่อนทั้งนั้น :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

อืม เป็นกำลังใจให้ ขยันๆอ่านบ่อยๆ ถามบ่อยๆ เดี๋ยวก็เป็นเอง
มีอะไรก็คุยกับเราได้ มือใหม่เหมือนกัน เข้าใจกันดี
ลงทุนเพื่อชีวิต
aonzzung
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ตอนแรกเคยไปตั้งกระทู้ในห้องสินธร...ว่าจะซื้อ "SET" ตั้งกระทู้ปล่อยไก่มาก...(ตอนนั้น SET 6xx ถ้าซื้อได้รวยไปแล้ว อิอิ)
อันนี้ฮาจิงอะไรจิง...
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

เด็กช่างถามเป็นเด็กฉลาดครับ

แนะนำให้อ่านอันนี้ครับ
เริ่มต้นเรียนรู้เกี่ยวกับตราสารทุนครับ
http://www.tsi-thailand.org/index.php?o ... &Itemid=89
ตถตา
โพสต์โพสต์