โลกในมุมมองของ Value Investor - 14 พฤษภาคม 54

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: โลกในมุมมองของ Value Investor - 14 พฤษภาคม 54

โพสต์ที่ 31

เห็นหลายท่านบ่นเรื่องการแบนที่มี bias
หากเป็นอย่างนั้น การรักษาคุณภาพเวบน่าจะเป็นสิ่งจำเป็น และพี่มน และ ดร น่าจะเอ่ยปากได้นะครับในฐานะผู้ก่อตั้งเวบ แต่ไม่ทราบว่าจะเป็นการรบกวนทั้งสองท่านมากไปหรือเปล่า :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Stock Broker

Re: โลกในมุมมองของ Value Investor - 14 พฤษภาคม 54

โพสต์ที่ 32

ก็เคยคิดไว้อยู่แล้วว่าสักวัน ดร. คงออกมาเขียนบทความเกี่ยวกับเรื่องนี้ ซึ่งก็ไม่รู้ว่างานนี้ ดร.จะเสียคนหรือเปล่า (ถ้าเป็นคนอื่น โอกาสเละคงสูงมาก) นี่ยังดีว่าออกบทความนี้ในช่วงที่ตลาดลดดีกรีความร้อนแรงลงแล้วบ้าง รวมทั้งงบของจริงก็ทยอยประกาศเรียบร้อยแล้ว เพราะถ้าออกมาตอนกระทิงกำลังไล่ขวิดแบบไม่ลืมหูลืมตาคงดูไม่จืด (เดาว่า ดร. ท่านก็คงเลือกดู timing ว่าเหมาะแล้ว)

เวลาเปลี่ยน หุ้นยอดนิยมเปลี่ยน กระแสความสนใจเปลี่ยน แนวทางลงทุนยอดนิยมเปลี่ยน ชื่อเซียน (+ขาใหญ่) เปลี่ยน กลุ่มนักลงทุนทั่วๆ ไปผู้ตามเปลี่ยน ...แต่สิ่งหนึ่งไม่เคยเปลี่ยน

กิเลส (ความโลภ ความกลัว)
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

ขอขอบคุณมากครับ ดร.

และก็ถือเป็นครั้งที่ 2 (ในเดือนนี้)ในเว็บนี้ยามหุ้นร้อนแรง ที่ผมได้อ่านคำเตือนที่สำคัญทำนองนี้ (ครั้งแรก 1-5-2554 พี่ฉัตรชัย ในห้อง JAS) ประมาณว่า ให้ศึกษาเอง ประเมินเอง ก่อนซื้อ (พี่ฉัตรชัยว่า....จะสามารถช่วยในการตัดสินใจได้ดีขึ้น ถ้าราคาหุ้นมีความผันผวนในอนาคต)
dragonrider

โพสต์ที่ 34

อยากกด like ให้สัก 100 ครั้ง สำหรับ อาจารย์ นิเวศน์ ครับ
8-)
MrRobot

โพสต์ที่ 35

vivitawin เขียน:
densin เขียน: แต่ถ้าใช้อำนาจบาทใหญ่ ลบ/แบนตามที่bias ของตัวเอง
มันก็จะเป็นระบบเอียงๆไร้ความน่าเชื่อถือ
แสกหน้าได้แต้ม +1 :D

+1 หลังๆ ผมว่า เว็บมีการลบข้อความเพราะ bias มากขึ้น เเต่ก็เคารพในสิทธิ์ที่ท่านได้มาครับ

ชอบ บทความนี้มากครับเตือนสติได้ดีทีเดียว
VI Robot The Great
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 36

densin เขียน: ผมขอแต่บรรยากาศการแลกเปลียนที่เท่าเทียมกันกลับมาให้เหมือนเดิมให้ได้ก่อน
การไปแบน/ลบ ที่ผ่านมาทำเสียบรรยากาศไปมากพอควร
หลายคนคงไม่กลับมาแล้ว ทำให้เวบคงต้องเอียงไปอีกสักพักใหญ่
หยุดใช้วิธีแบนสมาชิก หรือใช้วิธีประกาศข่มขู่ ให้ได้ซะก่อน
ถ้าจำเป็นต้องแบน ขอให้เป็นกรณีที่รุนแรงรับไม่ได้จริงๆ
และขอให้เป็นฉันทามติของmod จะได้รับผิดชอบร่วมๆกัน
ไม่ใช่เอาbiasคนใดคนหนึ่ง หรือกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งตัดสินใจ
ผมขอขอบคุณที่ช่วยเสนอแนะ

แต่ผมขอชี้แจงปัญหาที่จะเกิดขึ้น ถ้าทีม mod ใช้ระบบฉันทามติ

ทีมงานของเราไม่ได้ทำงานของเวบเป็นหลัก ดังนั้นแต่ละคนก็จะเช้ามาดูเวบไม่มากนัก ถ้าเกิดมีโพสต์ที่มีปัญหาแล้วต้องให้ทีมงาน... คน ลงมติ ปัญหาต่างๆก็คงจะแก้ไขอย่างช้ามากๆ และอาจจะเกิดปัญหาใหญ่ๆตามมา

การลบโพสต์ต่างๆ ทางทีมงานก็จะพยายามลบโพสต์ให้น้อยลง จะใช้วิธีโพสต์ถกกันด้วยปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Tao_PK

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณบทความดีๆจาก ดร. นิเวศน์ มากครับ ยังชัดเจนหนักแน่น เหมือนเดิม..
ส่วนคนที่ทำตัวเป็นci แล้วกระจายข่าวให้คนมาซื้อหุ้นตาม...
การที่ประสบความสำเร็จจากการลงทุนด้วยวิธีนี้ น่าชื่นชมตรงไหนกัน.. :evil:
และขอชื่น พี่ๆที่คอยเตือนสติ นักลงทุนให้มีความระมัดระวังในการลงทุนด้วยครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 38

densin เขียน:หุ้นทุกตัวมีเลวดี มีความเสี่ยงมีจุดอ่อน มีผลตอบแทน มีความน่าสนใจ ทุกตัว
ถ้าระบบของเวบมีความเป็นกลาง ไม่เอนเอียงผลประโยชน์ด้านใดด้านหนึ่ง
ข้อมูลมันก็จะให้น้ำหนักคานกันเอง ผลลัพย์ก็จะใกล้เคียงความจริง
แต่ถ้าใช้อำนาจบาทใหญ่ ลบ/แบนตามที่bias ของตัวเอง
มันก็จะเป็นระบบเอียงๆไร้ความน่าเชื่อถือ
รู้สึกได้ แต่จะพูดแบบนี้มีหลักฐานให้ชัดๆดีกว่านะ เวปนี้ก็แจ้งชัดๆ ว่าเน้นด้านพื้นฐาน จะแย้ง ก็เอาข้อมูลพื้นฐานกิจการมาพูดสิ ไปอ่านๆ ดูที่คุณโพสต์ หลายอันก็ข้อมูลดี บางอันก็กล่าวหาทีมงานกับ user ชื่อดังบางท่าน ลอยๆ จะแย้งก็มีข้อมูลมายัน จะเสียดสีว่า คนนั้นคนโน้น ใช้ประโยชน์เวป ขายไปก่อนแล้ว ก็หาหลักฐานมาแสดงด้วยนะ

อย่าทำลายกำลังใจ คนลงมือทำงาน ด้วยคำพูดแย่ๆ พิมพ์ง่ายๆ ไม่ต้องลงแรง สละเวลาแบบนี้อีกเลย ได้แต่สร้างความขัดแย้ง

คนจริงที่ผมรู้จัก เค้าไม่พอใจเวป เค้าก็เลิกโพสต์ในเวปไป ก็ไม่ต้องมาสร้างความไม่พอใจกันทั้งสองฝ่ายที่นี่
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ZhugeLiangVI

โพสต์ที่ 39

ทำไมการเอารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่มา Post แล้ว Highlight ชื่อ Celeb ทั้งหลายที่เพิ่งเข้ามาติดโผล ทาง Mod ถึงไม่ลบ Post เหล่านั้นบ้างครับ

แสดงให้เห็นถึง Bias อย่างชัดเจน เนื่องจากขัดผลประโยชน์ในหุ้นที่ Mod ถืออยู่หรือไม่ครับ?
เช่น JAS KTC SVI เป็นต้น
ForrestGump

โพสต์ที่ 40

ZhugeLiangVI เขียน:ทำไมการเอารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่มา Post แล้ว Highlight ชื่อ Celeb ทั้งหลายที่เพิ่งเข้ามาติดโผล ทาง Mod ถึงไม่ลบ Post เหล่านั้นบ้างครับ

แสดงให้เห็นถึง Bias อย่างชัดเจน เนื่องจากขัดผลประโยชน์ในหุ้นที่ Mod ถืออยู่หรือไม่ครับ?
ผลประโยชน์ยังไงบ้างครับ ในกระทู้ก็มีคนโพสต์เตือน ว่าให้พิจารณาการตัดสินใจซื้ออย่างระมัดระวังด้วยตัวเอง ถ้าคนซื้อตาม เซเลป กำไรก็ไม่เห็นไปแบ่งเค้า มีแต่คำชม ตามแล้วขาดทุน ก็ด่า แบบนี้ไม่แฟร์ ขาดทุนจากแบบนี้ ก็ถือว่า เสียค่าเรียน ค่าความขี้เกียจ อยากได้เงินง่ายๆ ที่หาได้ยากมาก หรือ แทบจะไม่มีในโลก

เงินตัวเอง ตอนซื้อขาย ก็ไม่มีใครบังคับ พลาดก็ เรียนรู้แก้ไขไป แก้ไขได้ก็รวย แก้ไม่ได้ก็ต้องออกจากตลาดไป ไม่เห็นต้องโจมตีใคร อยู่ที่ตัวเองทั้งนั้น
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1

โพสต์ที่ 41

ForrestGump เขียน:
ZhugeLiangVI เขียน:ทำไมการเอารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่มา Post แล้ว Highlight ชื่อ Celeb ทั้งหลายที่เพิ่งเข้ามาติดโผล ทาง Mod ถึงไม่ลบ Post เหล่านั้นบ้างครับ

ผลประโยชน์ยังไงบ้างครับ ในกระทู้ก็มีคนโพสต์เตือน ว่าให้พิจารณาการตัดสินใจซื้ออย่างระมัดระวังด้วยตัวเอง ถ้าคนซื้อตาม เซเลป กำไรก็ไม่เห็นไปแบ่งเค้า มีแต่คำชม ตามแล้วขาดทุน ก็ด่า แบบนี้ไม่แฟร์ ขาดทุนจากแบบนี้ ก็ถือว่า เสียค่าเรียน ค่าความขี้เกียจ อยากได้เงินง่ายๆ ที่หาได้ยากมาก หรือ แทบจะไม่มีในโลก

เงินตัวเอง ตอนซื้อขาย ก็ไม่มีใครบังคับ พลาดก็ เรียนรู้แก้ไขไป แก้ไขได้ก็รวย แก้ไม่ได้ก็ต้องออกจากตลาดไป ไม่เห็นต้องโจมตีใคร อยู่ที่ตัวเองทั้งนั้น
ไร้เดียงสาจังครับ มาถามว่าผลประโยชน์อะไรบ้าง ไม่ต้องบอกมั้งครับ รู้ๆ กันอยู่
ถ้าไม่รู้ ก็กลับไปอ่านบทความนี้ของ ดร. ใหม่อีกหลายๆ รอบจนกว่าจะรู้นะครับ

ผมไม่เคยเห็นด้วยกับการลบความเห็นโดย Bias ครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าเชื่อเองกำไรเอง ขาดทุนเอง อันนั้นมันก็ตามนี้อยู่แล้วครับ ไม่เคยไม่เห็นด้วยกับเรื่องนี้เลย

งงไหมครับ ? ถ้างงก็อย่างที่บอก กลับไปอ่านอีกรอบครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 42

densin เขียน:หุ้นทุกตัวมีเลวดี มีความเสี่ยงมีจุดอ่อน มีผลตอบแทน มีความน่าสนใจ ทุกตัว
ถ้าระบบของเวบมีความเป็นกลาง ไม่เอนเอียงผลประโยชน์ด้านใดด้านหนึ่ง
ข้อมูลมันก็จะให้น้ำหนักคานกันเอง ผลลัพย์ก็จะใกล้เคียงความจริง
แต่ถ้าใช้อำนาจบาทใหญ่ ลบ/แบนตามที่bias ของตัวเอง
รู้สึกได้ แต่จะพูดแบบนี้มีหลักฐานให้ชัดๆดีกว่านะ เวปนี้ก็แจ้งชัดๆ ว่าเน้นด้านพื้นฐาน จะแย้ง ก็เอาข้อมูลพื้นฐานกิจการมาพูดสิ ไปอ่านๆ ดูที่คุณโพสต์ หลายอันก็ข้อมูลดี บางอันก็กล่าวหาทีมงานกับ user ชื่อดังบางท่าน ลอยๆ จะแย้งก็มีข้อมูลมายัน จะเสียดสีว่า คนนั้นคนโน้น ใช้ประโยชน์เวป ขายไปก่อนแล้ว ก็หาหลักฐานมาแสดงด้วยนะ

อย่าทำลายกำลังใจ คนลงมือทำงาน ด้วยคำพูดแย่ๆ พิมพ์ง่ายๆ ไม่ต้องลงแรง สละเวลาแบบนี้อีกเลย ได้แต่สร้างความขัดแย้ง

คนจริงที่ผมรู้จัก เค้าไม่พอใจเวป เค้าก็เลิกโพสต์ในเวปไป ก็ไม่ต้องมาสร้างความไม่พอใจกันทั้งสองฝ่ายที่นี่
ผมว่าพี่ต้องแยกคนที่ลงมือทำงาน กับคนที่เกาะคนลงมือทำงานกิน โดยมาหาผลประโยชน์ในเวบให้ออกนะครับ :wink:

ไม่พอใจเลิกโพสต์ไป โดนหาว่าทิ้ง ไม่พอใจยังโพสต์อยู่ โดนหาว่าทำลายกำลังใจ เอ้อ โลกหนอ...
ZhugeLiangVI เขียน:ไร้เดียงสาจังครับ มาถามว่าผลประโยชน์อะไรบ้าง ไม่ต้องบอกมั้งครับ รู้ๆ กันอยู่
ถ้าไม่รู้ ก็กลับไปอ่านบทความนี้ของ ดร. ใหม่อีกหลายๆ รอบจนกว่าจะรู้นะครับ

ผมไม่เคยเห็นด้วยกับการลบความเห็นโดย Bias ครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าเชื่อเองกำไรเอง ขาดทุนเอง อันนั้นมันก็ตามนี้อยู่แล้วครับ ไม่เคยไม่เห็นด้วยกับเรื่องนี้เลย

งงไหมครับ ? ถ้างงก็อย่างที่บอก กลับไปอ่านอีกรอบครับ
สนับสนุนครับ
1. กำไรเองขาดทุนเอง ควรเป็นเช่นนั้นอยู่แล้ว แต่ที่ไม่ควรเป็นคือเจตนาของคนบางกลุ่มครับ
2. ให้กลับไปอ่านอีกรอบครับ

ปล. บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปรออยู่ เมื่อมีคนเจ๊งหุ้นเพราะเชื่อคนไม่หวังดี :8)
maoinvestor

โพสต์ที่ 43

ชอบมากเลยค่ะ บทความนี้ โดนนนนนน T^T
อยากให้เพื่อนๆเม่าอินเวสเตอร์ได้อ่านด้วย ขออนุญาตแชร์นะคะ
ติดตามอ่านการ์ตูนหุ้น สารคดีชีวิตสัตว์โลก::แมลงเม่า ได้ตามลิงค์ข้างล่างจ้ะ
http://www.maoinvestor.com
http://www.facebook.com/maoinvestor
ForrestGump

โพสต์ที่ 44

ก็ไม่เห็น งง อะไร เพียงแต่เห็นคุณโพสต์ โจมตี ทีม mod อยากรู้ว่าเพื่ออะไร ดร. เขียนบทความมาเตือน อ่านก็รู้ว่าหวังดี กับคนส่วนใหญ่

โพสต์โจมตีแบบคุณ ประโยชน์น้อยมาก คงได้แค่สะใจ กลับไปอ่านว่าเงินตัวเองต้องดูแลเอง แล้วเลิกโพสต์ โจมตีคนทำงานได้แล้ว คนอื่นเค้าคิดเองเป็น

หมอนิวครับ คุณลองไม่โพสต์ดู จะมีคนหาว่าคนทิ้งเวปมั้ยครับ ลองดูก่อนนะครับ แล้วถ้าแยกคนเกาะคนทำงานหาผลประโยชน์ได้ ก็เอ่ยชื่อมาเลยครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 45

ForrestGump เขียน:ก็ไม่เห็น งง อะไร เพียงแต่เห็นคุณโพสต์ โจมตี ทีม mod อยากรู้ว่าเพื่ออะไร ดร. เขียนบทความมาเตือน อ่านก็รู้ว่าหวังดี กับคนส่วนใหญ่

โพสต์โจมตีแบบคุณ ประโยชน์น้อยมาก คงได้แค่สะใจ กลับไปอ่านว่าเงินตัวเองต้องดูแลเอง แล้วเลิกโพสต์ โจมตีคนทำงานได้แล้ว คนอื่นเค้าคิดเองเป็น

หมอนิวครับ คุณลองไม่โพสต์ดู จะมีคนหาว่าคนทิ้งเวปมั้ยครับ ลองดูก่อนนะครับ แล้วถ้าแยกคนเกาะคนทำงานหาผลประโยชน์ได้ ก็เอ่ยชื่อมาเลยครับ
ไม่เกี่ยวกับผมหรอกครับ กากอย่างผมไม่มีใครสนใจ
ที่ผมหมายถึงคือ พอ ระดับเซียนตัวจริงอะไรจริง ที่เขาแนะนำทั้งข้อดีข้อเสีย สอนแนวคิดมากกว่าโฆษณาหุ้น หายไป ก็เรียกร้องกันว่าพี่ๆหายไปไหน
มีใช่ไหมครับกระทู้ที่เรียกร้อง พี่ๆรุ่นเก๋าๆมาให้ความรู้กลับมา ผมก็คนนึงที่เรียกร้องด้วยครับ

เพราะผู้มาศึกษาหาความรู้แบ่งแยก เซเลบ กับผู้ให้ความรู้ที่แท้จริงไม่ออก พอเกิดเรื่องก็โทษเหมารวมทำให้พี่ๆเขาที่สอนอย่างจริงใจต้องเสียกำลังใจหรือครับ ผมว่าประเด็นไม่ใช่การปกป้องพี่ๆที่ตั้งใจสอน แต่เป็นการมองเซเลบหากินให้ออก

พี่อย่าคิดเลยครับว่าคนทุกคนจะคิดเองเป็นเหมือนระดับเทพอย่างพี่ครับ คนโง่อย่างผมก็มีไม่น้อย

เรื่องให้เอ่ยชื่อ ผมก็ลำบากใจนะครับ ให้โพสกันโต้งๆ ยอมรับว่าหลักฐานไม่มีหรอกครับ
ผมยอมรับว่าผมผิดครับ ที่โพสเกรียน แต่ผมขอยืนยันว่าผมเกลียดเพียงผู้ที่มีเจตนาไม่ดีต่อผู้อื่น และ ผู้ที่ตัดสินอย่างไม่เป็นกลาง เอาผลประโยชน์ส่วนตัวเป็นหลัก
ผมยังเคารพ คนที่น่าเคารพเสมอ

สุดท้ายผมรู้ตัวดีครับ ผมไม่โพสสักคนก็ไม่มีใครสนใจหรอกครับ
แต่ถ้าพี่ต้องการให้ผมไปเสีย ผมว่า พี่ก็ไม่ได้มีค่าควรให้ผมสนใจหรือเปล่าครับ?
ForrestGump

โพสต์ที่ 46

สรุปความเห็นผมนะครับ

1. เงินของตัวเองก็ต้องรับผิดชอบเอง ไม่โทษคนอื่น

2. สมาชิกทุกท่านคิดเองเป็นอยู่แล้ว
ซื้อตามเซเลปแล้วได้กำไร ก็ดีใจด้วยครับ ถ้าซื้อตามแล้วขาดทุน ต่อไปก็คิดได้แล้วว่าใครดีใครไม่ดี
จะแย้งข้อมูลด้านไม่ดีของหุ้นตัวไหนๆ ก็เอาเรื่องพื้นฐาน ข้อมูลกิจการมาคุยกัน ไม่ใช่ เวลาหุ้นลงทีก็มาโพสต์แขวะคนโน้นคนนี้

3. ทีมงานมด ทำงานกันจริง (แต่ใครเจตนาดี ใครเจตนาไม่ดี ผมไม่รู้)
ก็เห็นมีงานจิบเบียร์ มีงานเฮฮา มีงานสัมนาใหญ่ thaivi ออกมา มีการปรับปรุงการใช้งานเวป มีการจ่ายค่า server ฯลฯ

ถ้าจะโพสต์ต่อว่า กล่าวหา mod ที่ไม่ดี - ก็ให้โพสต์ชื่อ พร้อมหลักฐานการทำความผิด มาเลยชัดๆ ว่า คนไหน หาประโยชน์ ยังไง
ถ้าไม่มีหลักฐาน ไม่ควรโพสต์ ให้คนทำงานเสียกำลังใจ
ถ้าไม่พอใจ ก็หยุดโพสต์ไป ไปโพสต์ที่ๆ คนคิด ไม่พอใจ เหมือนกัน คุยกันเอง ดีกว่า ไม่ทะเลาะกันดี ไม่เห็นต้องเกลียดกันด้วย คิดต่างแต่ก็คบกันได้

ประเด็นก็มีแค่นี้ ก็น่าจะจบแล้ว ท่าน ดร.ก็เขียน บทความออกมาเตือน อ่านกันก็เข้าใจ สมาชิกเข้ามาเวปนี้ ก็อยากรวยเหมือนกันหมด ก็ต้องอยู่ที่ตัวเอง อย่าเอาคนอื่นมาเกี่ยวข้อง ยิ่งพูดถึงคนอื่นในทางไม่ดี ยิ่งไม่ควร
oatty

โพสต์ที่ 47

ผมหาเหตุที่ต้องลบโพสต์แบบนี้ไม่ได้นะ ว่ามันเข้าข่ายผิดกฏข้อไหน
ส่วนเรื่อง Bias นี่ ผมไม่รู้หรอก เพราะยังไม่บรรลุธรรมเลย ยังไม่รู้จิตใจตัวเองด้วยซ้ำ แต่ก็คิดว่าเมื่ออาสามาทำงานให้เวบก็ทำให้ดีที่สุด

สุดท้าย...ไม่ต้องไปห่วงชาวบ้านเขาหรอก ห่วงตัวเองดีที่สุด

ปล.หมอนิวไม่ต้องหนีไหนหรอกนะ กลับมาโพสต์ต่อน่ะดีแล้ว แต่ไปว่ากันในร้อยหุ้นเรื่องพื้นฐานดีกว่า
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
densin

โพสต์ที่ 48

maoinvestor เขียน:ชอบมากเลยค่ะ บทความนี้ โดนนนนนน T^T
อยากให้เพื่อนๆเม่าอินเวสเตอร์ได้อ่านด้วย ขออนุญาตแชร์นะคะ
ตามการ์ตูนมานาน เพิ่งจะรู้ว่าmaoinvestorเป็นผู้หญิง
ขอหลักฐานรูปหน้าตรงครึ่งตัวไม่สวมแว่นขนาด1นิ้วด้วยครับ
ที่นี่เป็นเวบพื้นฐานโปรดแสดงหลักฐาน
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 49

densin เขียน:
maoinvestor เขียน:ชอบมากเลยค่ะ บทความนี้ โดนนนนนน T^T
ตามการ์ตูนมานาน เพิ่งจะรู้ว่าmaoinvestorเป็นผู้หญิง
ขอหลักฐานรูปหน้าตรงครึ่งตัวไม่สวมแว่นขนาด1นิ้วด้วยครับ
ที่นี่เป็นเวบพื้นฐานโปรดแสดงหลักฐาน
โห...พี่ densin มาปล่อยมุขจีบอะไรกันในนี้เนี่ยะ
กระทู้กำลังเดือด

จะว่าไปผมก็อยากเจอหน้าเหมือนกันนะเนี่ยะ... :B :B :B
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
jo7393

โพสต์ที่ 50

ตอนแรกอ่านดูเครียดๆ พออ่านถึงโพสพี่เด่นยิ้มเลย อิอิ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
**fun^-^

โพสต์ที่ 51

บทความท่าน ดร. โดนมากๆ update เสมอขอบคุณมากคะ

CI จะคอยติดตามผลงามของท่านนะคะ :oops: :oops: :oops:
KGYF

โพสต์ที่ 52

นึกว่าจะ มาม่า

พี่ densin มาเบรคซะหัวทิ่ม

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
maoinvestor

โพสต์ที่ 53

เขินจัง ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปซะด้วย มีแต่รูปถ่ายสมัยสมัครงานใหม่ๆ รูปขาวดำ
ยังแต่งหน้าไม่ค่อยเป็นอ่ะค่ะ ดูเหวอๆหน่อยนะคะ >///<
ไว้สักพักจะมาลบออกค่ะ อ๊ายอาย
ติดตามอ่านการ์ตูนหุ้น สารคดีชีวิตสัตว์โลก::แมลงเม่า ได้ตามลิงค์ข้างล่างจ้ะ
http://www.maoinvestor.com
http://www.facebook.com/maoinvestor
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 54

maoinvestor เขียน:
เขินจัง ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปซะด้วย มีแต่รูปถ่ายสมัยสมัครงานใหม่ๆ รูปขาวดำ
ยังแต่งหน้าไม่ค่อยเป็นอ่ะค่ะ ดูเหวอๆหน่อยนะคะ >///<
5555555+ :mrgreen:

สุดยอดความฮา เลยฮะ พี่เม่า

แฟนพี่เคยถามมั๊ยฮะ ว่าจะเอา ฮาไปไหน 5555+

Like +1
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 55

ผมขอเสนอแนะให้ลบการ Post ชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่
มีความรู้สึกไม่ดีทุกครั้งที่มีผู้ Post แบบนี้
ผมว่า VI ที่แท้จริงเวลาศึกษาหุ้นตัวไหน เขาไม่ได้สนใจ
ว่าจะมี Celeb คนไหนถือหุ้นตัวนั้น
densin

โพสต์ที่ 56

maoinvestor เขียน:
ฮา ฮ่าๆ
แต่งหน้าให้เก่งต้องฝึกเยอะๆ ทำhow-to review มากๆเข้าไว้
สำคัญคือรองพื้น(ฐาน) ให้แน่นๆเนียนๆ
เขียนคิ้วก็ให้เข้าแนวรับกับใบหน้า
ทาปากให้กลบมูลค่า(พื้นฐาน)อายุที่ซ่อนเร้น
ถ้ามันเว่อไปก็ให้ค่อยๆลบออก(จากพอร์ท)แบบเนียนๆ
เมื่อเลิกก็ใช้cleaner ล้างให้หมด(พอร์ท) จนสะอาดหมดจด
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 57

อูยส์์ืืืืสสสสสสสส
เริ่มดราม่า เริ่มน่าติดตาม ฮะ
:ep:

พี่ vivitawin พี่ densin และ พี่ MrRobot เริ่มติงๆ เรื่องการลบ แบน ตาม Bias
(บอกตามตรงว่าเม่า ไม่ค่อยรู้สึกเพราะว่าไม่ค่อยโดน แต่เพื่อนเม่าโดนไปหลายกระทู้ 555+ เห็นมาเหวี่ยงๆ เม่าก็ไม่ได้คิดอะไรนอกจาก คิดว่า เหวี่ยงไรว้า :la: )

MrRobot เขียน:
vivitawin เขียน:
densin เขียน: แต่ถ้าใช้อำนาจบาทใหญ่ ลบ/แบนตามที่bias ของตัวเอง
แสกหน้าได้แต้ม +1 :D

+1 หลังๆ ผมว่า เว็บมีการลบข้อความเพราะ bias มากขึ้น เเต่ก็เคารพในสิทธิ์ที่ท่านได้มาครับ

ชอบ บทความนี้มากครับเตือนสติได้ดีทีเดียว

พี่ กัมป์ออกมา ตอบโต้ทันที
ก็รับผิดชอบเองสิ (อันนี้ผมสรุป) เน้นตัวแดงๆ ว่า "เน้นพื้นฐาน" เฟ้ยเว็บนี้

(ส่วนตัวคิดแล้วงงๆ ว่า เค้าติงๆเรื่อง Bias ลบโพส เกี่ยวไรกับซื้อแล้วรับผิดเอง พี่เด่นเท่าที่รเคยคุยไม่เห็นเคยโทษ เซียนเลยนิหว่า)

พี่ ZhugeLiangVI คล้ายๆจะถามว่า เน้นพื้นฐาน ก็ทำไมไม่ลบโพส ผถห.ใหญ่ ค๊าบบ เกี่ยวพื้นฐานตรงไหน
(อันนี้ผมก็งงด้วยว่าพื้นฐานตรงไหน เนี่ย ยังอุตส่ามีคนแห่ซื้อด้วยจะได้มีรายชื่อถือหุ้นตัวเดียวกับเทพ)

พี่กัมป์ ก็ตอบว่า รับผิดชอบเองสิ(วะ) ฮะ ยังยืนยันคำเดิม
(อ่า คือผมเข้าใจว่าพี่กัมป์นอกเรื่องไป ไกลนิสนึง)

แล้วทุกคนก็ช่วยกันกู้วิกฤติ ครั้งนี้ด้วยกันชี้แจง จบลงด้วยการ พี่เม่า เปิดเผยตัวตนที่แท้จริง ผ่านกระทู้นี้
Happy ending สุดๆ :mrgreen:

(ส่วนตัวแล้วงง ว่าจบแบบนี้ได้ไง ฟระ ดราม่านี้)
:drink:
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!

โพสต์ที่ 58

สรุปได้ดีครับ พี่แมงเม่าสายลม

ส่วนเรื่องรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่จะลบไม่ลบนี่ Mod คงต้องประชุมกันก่อน (ทีเรื่องอื่นอะ ลบเร็วจริงอะไรจริง)
อาจจะเป็นเพราะว่า
1. รายชื่อมันเป็นพื้นฐานที่ VI ต้องรับรู้ ก๊ากกกก (แบบนี้ตอน Celeb ชื่อหายไป มีคนมา Post ก็อย่าลบเค้านะครับ อุตส่าห์มาเตือนด้วยความหวังดี)
2. หุ้นมันมีเยอะตัวมาก ต้องไล่ไปหลายตัว ทำให้เสียเวลา (อันมีค่าของ Mod)
3. หรือว่าขอเวลาปล่อยของก่อนได้ไหม (ถือไว้อยู่หลายตัวนะ) ปล่อยเสร็จแล้วจะกลับมาลบให้นะจ๊ะ

เดาล้วนๆ นะครับ ผมไม่รู้หลอก Mod มีของหรือไม่มี จะ Bias จริงหรือไม่ Bias
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 59

ZhugeLiangVI เขียน:สรุปได้ดีครับ พี่แมงเม่าสายลม

ส่วนเรื่องรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่จะลบไม่ลบนี่ Mod คงต้องประชุมกันก่อน (ทีเรื่องอื่นอะ ลบเร็วจริงอะไรจริง)
1. รายชื่อมันเป็นพื้นฐานที่ VI ต้องรับรู้ ก๊ากกกก (แบบนี้ตอน Celeb ชื่อหายไป มีคนมา Post ก็อย่าลบเค้านะครับ อุตส่าห์มาเตือนด้วยความหวังดี)
2. หุ้นมันมีเยอะตัวมาก ต้องไล่ไปหลายตัว ทำให้เสียเวลา (อันมีค่าของ Mod)
3. หรือว่าขอเวลาปล่อยของก่อนได้ไหม (ถือไว้อยู่หลายตัวนะ) ปล่อยเสร็จแล้วจะกลับมาลบให้นะจ๊ะ

เดาล้วนๆ นะครับ ผมไม่รู้หลอก Mod มีของหรือไม่มี จะ Bias จริงหรือไม่ Bias
นี่ก็อีกตัวอย่างครับ ของการกระแนะกระแหนครับ
เสนอดีๆ แบบผู้มีสติปัญญาพึงกระทำ ว่า "หากปล่อยให้โพสตอนชื่อโผล่มา ตอนชื่อหายไป ก็ควรปล่อยให้โพสโดยเท่าเทียม"
ผมว่า สตาฟ ทีมงาน ก็คงไม่ว่าอะไร และคงเห็นด้วยกับความเห็น
แต่วิธีโพสแบบใน quote นี้ ผมว่าคุณ ZhugeLiangVI ไม่ต้องเล่นเวปนี้ก็ได้ครับ
ผมขอเอ่ยปากขับไล่ตรงนี้เลยก็แล้วกันครับ

ยอมเสียสมาชิกที่วาจาไม่สร้างสรรค์ ดีกว่าอดอ่านบทวิเคราะห์ดีๆ ของสมาชิกเก่งๆ
ที่ไม่อยากโพส เพราะเปลืองตัวครับและรำคาญคนมาแขวะครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn

โพสต์ที่ 60

airazoc เขียน:
ZhugeLiangVI เขียน:สรุปได้ดีครับ พี่แมงเม่าสายลม

นี่ก็อีกตัวอย่างครับ ของการกระแนะกระแหนครับ
เสนอดีๆ แบบผู้มีสติปัญญาพึงกระทำ ว่า "หากปล่อยให้โพสตอนชื่อโผล่มา ตอนชื่อหายไป ก็ควรปล่อยให้โพสโดยเท่าเทียม"
ผมว่า สตาฟ ทีมงาน ก็คงไม่ว่าอะไร และคงเห็นด้วยกับความเห็น
แต่วิธีโพสแบบใน quote นี้ ผมว่าคุณ ZhugeLiangVI ไม่ต้องเล่นเวปนี้ก็ได้ครับ
ผมขอเอ่ยปากขับไล่ตรงนี้เลยก็แล้วกันครับ

ยอมเสียสมาชิกที่วาจาไม่สร้างสรรค์ ดีกว่าอดอ่านบทวิเคราะห์ดีๆ ของสมาชิกเก่งๆ
ที่ไม่อยากโพส เพราะเปลืองตัวครับและรำคาญคนมาแขวะครับ
ช่วยกรุณาไปลบ Post เชียร์ซื้อ SF ของตัวคุณเองด้วยนะครับ
หลังจากนั้นเชิญแบน User ผมได้ตามสบาย ขอบคุณครับ