หนังสือของ Peter Lynch ที่แปลเป็นภาษาไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chet22
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือของ Peter Lynch ที่แปลเป็นภาษาไทย

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่า หนังสือของ Peter Lynch
ที่แปลเป็นภาษาไทยมีบ้างไหมครับ
o-bo-ja-ma

Re: หนังสือของ Peter Lynch ที่แปลเป็นภาษาไทย

โพสต์ที่ 2

มีทุกเล่มที่ lynch เขียนครับ
pakakal

Re: หนังสือของ Peter Lynch ที่แปลเป็นภาษาไทย

โพสต์ที่ 3

เคยอ่าน one up on wallstreet ครับ ดร.นิเวศ แปล
got it.
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT

โพสต์ที่ 4

learn to earn / เรียนให้รวย
one up on wall street / เหนือกว่าวอลสตรีท
beating the street / ลงทุนอย่าง...ปีเตอร์ ลินช์
มีแปลครบเลยครับ แจ่มทุกเล่มเลย

เล่มแรก ผมแนะนำให้แฟน กับเพื่อนๆที่สนใจลงทุน+ออมเงินตัวอ่านด้วย
ถ้ามีลูก ก็จะให้อ่านด้วยเช่นกัน
jingvet60

โพสต์ที่ 5

beating the street / ลงทุนอย่าง...ปีเตอร์ ลินช์

เล่มนี้มีแปลไทยด้วยเหรอครับ ผมหาไม่เจอเลย ร้านไหนมีขาย แนะนำหน่อยครับอยากเก็บสะสมของ ลินซ์ ให้ครบ
TBJTBT

โพสต์ที่ 6

jingvet60 เขียน:beating the street / ลงทุนอย่าง...ปีเตอร์ ลินช์

เล่มนี้มีแปลไทยด้วยเหรอครับ ผมหาไม่เจอเลย ร้านไหนมีขาย แนะนำหน่อยครับอยากเก็บสะสมของ ลินซ์ ให้ครบ

ลองหาดูที่ร้าน se-ed ดูนะครับ
ผมได้มาจากสาขา central บางนา
แนบไฟล์
Beating the Street.jpg

chet22

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ จะอ่านให้ครบทุกเล่มเลยครับ
chetck

โพสต์ที่ 8

อ่านยากพอสมควรเลยครับ สำหรับ ปีเตอร์ลินซ์ - - คนอ่านต้องมีประสบการณ์ในการลงทุนมาพอสมควร และเรียกได้ว่า ต้องรู้จริงเกี่ยวกับหุ้นที่จะลงทุนด้วย คาดว่าคงต้องอ่าน เล่มละหลายๆรอบถึงจะรู้เรื่อง เพราะผมอ่านแล้วยังจับประเด็นไม่ค่อยจะได้เลยครับ (หมายถึงตัวผมนะครับ)
jingvet60

โพสต์ที่ 9

chetck เขียน:อ่านยากพอสมควรเลยครับ สำหรับ ปีเตอร์ลินซ์ - - คนอ่านต้องมีประสบการณ์ในการลงทุนมาพอสมควร และเรียกได้ว่า ต้องรู้จริงเกี่ยวกับหุ้นที่จะลงทุนด้วย คาดว่าคงต้องอ่าน เล่มละหลายๆรอบถึงจะรู้เรื่อง เพราะผมอ่านแล้วยังจับประเด็นไม่ค่อยจะได้เลยครับ (หมายถึงตัวผมนะครับ)
อยากแนะนำให้อ่านหนังสือของ ดร. นิเวศ สัก 2-3เล่มก่อนแล้วค่อยหยิบหนังสือของ ปีเตอร์ ลินซ์ มาอ่าน แนะนำ one up on wallstreet เล่มแรกครับ
อ่านเอาคอนเซ็ปครับ ไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์ในการลงทุนเท่าไหร่ก็น่าจะเข้าใจได้
ลองดูครับ
chetck

โพสต์ที่ 10

ผมมีอยู่แล้ว 2 เล่มครับ แต่รู้สึกจะซื้อมาผิดเวลา เพราะอ่านแล้วก็ยัง งงอยู่ดี ก็เล่นซื้อ ตีแตกกับ super stock มาอ่านคงจะรู้เรื่องหรอก อิอิ

**ตอนนี้อ่าน one up on wallstreet อยู่ครับ อ่านรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้างน่ะครับ เพราะช่วงนี้งานค่อนข้างยุ่งมีเวลาอ่านไม่ได้ต่อเนื่อง ก็เลยอ่านแล้วงงมากๆเลยครับ
aonzzung

โพสต์ที่ 11

one up on wall street ที่ ดร แปล อ่านง่ายนะ มีมุขตลกเลขๆแทรกไว้ด้วยตลอดเล่ม ทุกวันนี้ยังหยิบมาอ่านซ้ำแล้วซ้ำอีก
เมื่อก่อนอ่านแต่ของ Buffet แต่ไม่ค่อยเก็ทอ่ะ อ่านแล้วง่วงทุกที แล้วแต่ละเคสของเค้านี่ช่ายว่าคนธรรมดาอย่างเราจะทำตามได้ซะที่ไหน...

เป็นครั้งแรกที่อ่านของ Lynch อ่านแล้วได้ไอเดียเยอะเลย มี case study ที่ practical มากๆ
มันเป็นหนังสือของนักปฏิบัตินะผมว่า อ่านแล้วได้ คอนเซปว่าอะไรเป็นอะไร
mantra

โพสต์ที่ 12

ต้องไปหามาอ่านซะแล้ว
chet22

โพสต์ที่ 13

ตัวบรรจงเต็มบรรทัด เขียน:learn to earn / เรียนให้รวย
one up on wall street / เหนือกว่าวอลสตรีท
มีแปลครบเลยครับ แจ่มทุกเล่มเลย

เล่มแรก ผมแนะนำให้แฟน กับเพื่อนๆที่สนใจลงทุน+ออมเงินตัวอ่านด้วย
ถ้ามีลูก ก็จะให้อ่านด้วยเช่นกัน
chet22

โพสต์ที่ 14

ไปดูมาแล้วครับที่ se-ed (BIG C เชียงใหม่)
มีแต่ learn to earn เล่มเดียวครับ
เล่มอื่นไม่มีเลย

(ส่งสัยยังมาไม่ถึง เชียงใหม่ 5555)
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

สั่งออนไลน์สิครับ ส่งถึงบ้าน
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

chet22 เขียน:ไปดูมาแล้วครับที่ se-ed (BIG C เชียงใหม่)
มีแต่ learn to earn เล่มเดียวครับ

(ส่งสัยยังมาไม่ถึง เชียงใหม่ 5555)
ซีเอ็ด แอร์พอร์ต มี One up แน่ๆ เห็นวางบนชั้นอยู่ 2-3 เล่ม
จริงๆถ้าไปซีเอ็ดแล้วหาไม่เจอ ก็ลองให้พนักงานค้นดูสต็อคในคอมพ์ก็ได้
ถ้ามี (ที่สาขาอื่น) ก็สั่งซื้อ ไม่เกิน 2 วันก็ได้แล้ว

ถ้าอยากอ่านมากๆ และถ้าหาไม่ได้จริงๆ
ลองมาร่วมงานพบปะวีไอเชียงใหม่คราวหน้าดูสิครับ
มีคนพร้อมที่จะให้ยืมแน่ๆ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
Jr.VI

โพสต์ที่ 17

yy เขียน: ซีเอ็ด แอร์พอร์ต มี One up แน่ๆ เห็นวางบนชั้นอยู่ 2-3 เล่ม
จริงๆถ้าไปซีเอ็ดแล้วหาไม่เจอ ก็ลองให้พนักงานค้นดูสต็อคในคอมพ์ก็ได้
ถ้ามี (ที่สาขาอื่น) ก็สั่งซื้อ ไม่เกิน 2 วันก็ได้แล้ว

ถ้าอยากอ่านมากๆ และถ้าหาไม่ได้จริงๆ
ลองมาร่วมงานพบปะวีไอเชียงใหม่คราวหน้าดูสิครับ
สั่งผ่าน http://www.facebook.com/fidelitypublishing

ลด 25% ด้วยครับ
The Dark

โพสต์ที่ 18

yy เขียน:
chet22 เขียน:ไปดูมาแล้วครับที่ se-ed (BIG C เชียงใหม่)

ซีเอ็ด แอร์พอร์ต มี One up แน่ๆ เห็นวางบนชั้นอยู่ 2-3 เล่ม

ใช่ครับ ที่โรบินสันมี เพิ่งซื้อมา สมาชิก ลด 5 % เอง
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
noooon010

โพสต์ที่ 19

แนะนำทุกเล่มที่คุณตัวบรรจงเต็มบรรทัดแนะนำครับ

learn to earn / เรียนให้รวย

สำหรับ beating the street / ลงทุนอย่าง...ปีเตอร์ ลินช์ อาจหายากสักหน่อยครับ

ผมเริ่มอ่านหนังสือเหล่านี้ตอนลงทุนได้สัก 1-2 เดือนมั้งครับ
ตอนแรกก็รู้สึกว่า หุ้นตัวนี้คืออาไรอ่ะ

ไปๆมาๆ เดี๋ยวเราก็เข้าใจเองครับ
คล้ายๆกับการอ่านนิยายกำลังภายใน หรือ คินดะอิจิแล้วเราต้องมาจำชื่อตัวละครใหม่ๆน่ะครับ :D

โดยส่วนตัวแนะนำทุกเล่มครับ

มีความสุขกับการศึกษาการลงทุนนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
chet22

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากคับ
แต่ผมเพิ่งรู้ว่ามีวีไอเชียงใหม่ด้วยครับ...
เราจะติดตามข่าวสารของวีไอเชียงใหม่ได้จากที่ไหนบ้างครับ
จะได้ขอความรู้และประสบการณ์จากวีไอเก่งๆๆครับ
jingvet60

โพสต์ที่ 21

สำหรับ beating the street / ลงทุนอย่าง...ปีเตอร์ ลินช์

เล่มนี้ที่ SE-ED ไม่มีแล้วนะครับ ร้านไหนยังมีขายอยู่บ้างครับ
yy

โพสต์ที่ 22

chet22 เขียน:ขอบคุณมากคับ
แต่ผมเพิ่งรู้ว่ามีวีไอเชียงใหม่ด้วยครับ...
เราจะติดตามข่าวสารของวีไอเชียงใหม่ได้จากที่ไหนบ้างครับ
จะได้ขอความรู้และประสบการณ์จากวีไอเก่งๆๆครับ
ตามนี้เลยครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... &start=120
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
KamiSama

โพสต์ที่ 23

อ่าน one up on wall street
ตอนแรกงงๆภาษานิดหน่อย
แต่ก็รู้สึกได้อะไรเยอะ

พอเห็น learn to earn
เลยสอยมาอ่านอีก
รู้สึกผิดหวังกับเล่มนี้ยังไงไม่รู้
เหมือนไม่เข้มข้น
chetck

โพสต์ที่ 24

one up on wall street อ่านช่วงแรกๆ ค่อนข้างงง งวยมากมายครับ เพราะส่วนใหญ่ปีเตอร์ลินซ์พูดยกตัวอย่าง หุ้นให้เห็นซะจน งง ยิ่งเราไม่รู้จักหุ้นเกือบทุกตัวที่ปีเตอร์ ลินซ์ อ้างถึง ผลก็คือ เราก็จะเห็นแต่ภาพ 10เด้ง 20 เด้ง แม้กระทั่ง 700 เด้ง อ่านแล้ว โอ้โห ทำไมมันง่ายจัง พออ่านไปซักครึ่งเล่ม ก็หยุดอ่าน เพราะเริ่มไม่เข้าใจและจับประเด็นไม่ได้เลย เลยตัดสินใจอ่านใหม่อีกรอบตั้งแต่ต้น แล้วจับประเด็น เป็นจุดๆ โดยไม่สนใจชื่อหุ้น หรือแม้แต่ ว่ามันจะเด้งไปกี่เด้งก็แล้วแต่ ให้สนใจแต่ ประเภทหุ้น การเข้าซื้อ เหตุผล ปัญหา และประเด็นหลักๆ ในการลงทุน รวมถึง ระยะเวลาการลงทุน ผลก็คือยิ่งอ่านก็ยิ่งเข้าใจ จับประเด็นได้ชัดเจน ยิ่งกว่าอ่านครั้งแรกมากๆ เป็นหนังสือที่ดีจริงๆครับ
yy

โพสต์ที่ 25

KamiSama เขียน:อ่าน one up on wall street
ตอนแรกงงๆภาษานิดหน่อย
แต่ก็รู้สึกได้อะไรเยอะ

พอเห็น learn to earn
เลยสอยมาอ่านอีก
รู้สึกผิดหวังกับเล่มนี้ยังไงไม่รู้
เหมือนไม่เข้มข้น
Learn to earn นี่ เป็นหนังสือเล่มแรกที่ลินช์ เขียน เนื้อหาเหมาะกับมือใหม่ซิงๆ ที่ไม่รู้เรื่องการลงทุนมาก่อน
(และถ้าจะเหมาะกับเมืองไทย ก็ให้ข้าม 2 บทแรกไปได้เลย เพราะมันคือประวัติศาสตร์ของอเมริกา ที่อ่านไปก็ไร้ประโยชน์สำหรับคนไทย)
แต่ถ้าได้ลงมาลุยในตลาดทุนแล้ว
เล่มนี้ผ่านไปได้เลย (นี่คือเหตุผล ที่เล่มนี้ถูกแปลเป็นไทย หลังอีก 2 เล่ม ทั้งๆที่เขียนขึ้นมาก่อน เพราะนักแปลอยากจะแปล 2 เล่มหลัง เพราะคิดว่ามีสาระพอให้คนอยากจะซื้อ ... แต่เล่มนี้ สำนักพิมพ์อยากจะให้แปล เพราะคิดว่า น่าจะมีคนซื้อ )
แต่ ผมมีครบทั้ง 3 เล่ม เป็น Collection :D
โพสต์โพสต์