สอบถามการวัดมูลค่าหุ้น DCF

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถามการวัดมูลค่าหุ้น DCF

โพสต์ที่ 1

สอบถาม พี่ๆ VI ทุกท่านนะคับ...
ขอคำชี้แนะครับ...
ตอนนี้ผมศึกษาการวัดมูลค่าหุ้นแบบ DCF อยู่คับ
แต่ยังประมาณการรายได้ และประมาณการลงทุน ของบริษัทไม่ถูกนะคับ
เราต้องดูข้อมูลจากอะไรบ้างครับ พอจะมีกรณีตัวอย่างให้ศึกษาบ้างมั้ยคับ
ในกรณีของธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ เราประมาณการรายได้และการลงทุนได้ยังงัยคับ
ตอนนี้ผมศึกษาจากหนังสือของพี่สุมาอี้ แต่ยัง งงอยู่บ้าง
หรือพี่ๆ ใช้วิธีการไหนในการวัดมูลค่าหุ้นกันบ้างคับ
pdGrff
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามการวัดมูลค่าหุ้น DCF

โพสต์ที่ 2

ขอมารอฟังแบบ Detail ด้วยอีกคน เผื่อมีมุมมองหลากหลายยย ^^
HOPE FAITH LOVE
Workshop
Verified User

Re: สอบถามการวัดมูลค่าหุ้น DCF

โพสต์ที่ 3

ลองดูนี่ครับ
DCF คืออะไร
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 4

ส่วนตัวเคยให้วิธีdcfในการหามูลค่าแต่ถ้าจะให้วิธีนี้ต้องเข้าใจในธุรกิจนั้นอย่างถ่องแท้จริงๆครับ อ่ยางการประเมินcapexว่าเงินลงทุนจะประมาณเท่าไรถ้าเราไม่เข่าใจจะทำให้ตัวเลขคลาดเคลื่อนไปเยอะ ส่วนตัวตอนนี้ผมไม่ได้ใช้dcfแต่มาใช้วิธีexpect epsสักสามปีว่าepsในอนาคตที่พอเป็นไปได้เท่าไร แล้วคำนวนกลับมาว่าถ้าผมอยากได้ผลตอบแทนสัก10-15เปอเซนต่อปีทบต้น ผมควรจะซื้อในราคาเท่าไร ณ ปัจจุบัน

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าใครชอบใช้วิธีไหนนะครับ คงจะบอกไม่ได้ว่าวิธีไหนดีที่สุด แค่ผมรู้สึกว่าการประมาณกำไร และการเติบโตนั้นง่ายกว่าการประเมินcapexหรือdiscount rate
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
thalucoz
Verified User

โพสต์ที่ 5

ของผมใช้วิธีแบบหยาบ ๆ ในการประเมินครับ

โดยมีเงื่อนไขสำคัญ คือ
1. ผมต้องมีความเข้าใจ และมอง Biz Model ของบริษัทออก
2. ผลประกอบการไม่เคยขาดทุน และมีความสม่ำเสมอ

ถ้าผ่าน 2 ข้อนี้ต้องมาทำการประเมินโดยเฉลี่ย ตัวแปรต่าง ๆ ในระยะเวลาหลาย ๆ ปี เทียบกับยอด ณ ปัจจุบัน เช่น
ถ้าเราประมาณ FCF ของบริษัทผมจะทำย้อนหลัง หลาย ๆ ปีแล้วมาดูแนวโน้ม อัตราการเติบโต และนำมาเทียบกับ FCF ปัจจุบัน เป็นต้น

2 ข้อนี้สำคัญมากจะขาดข้อไหนไม่ได้เลยครับ (ผมลองแล้ว) หลัง ๆ ก็หันมาใช้ Model Dividend Discounts แทนคู่กันไปด้วยครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
wwwman
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ ทุกๆ คำตอบมากเลยครับ...
ส่วนตัวพึ่งศึกษา หัดลงทุน อ่านหนังสือและศึกษาธุรกิจทึ่สนใจ
ลงทุนไปบางบริษัทแล้ว แต่ยังรู้สึกว่าความรู้ยังน้อย ยังหาราคาที่จะเข้าซื้อไม่ถูกต้อง
และบางจังหวะเข้าซื้อแล้วติดดอย แต่ยังมั่นใจในธุรกิจนะคับ
แต่เหมือนจะประเมินราคา fair value ไม่ถูก หรือว่าช่วงนี้ราคามันสูงเกินไปแล้วคับ...555
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 7

wwwman เขียน:ขอบคุณ ทุกๆ คำตอบมากเลยครับ...
ส่วนตัวพึ่งศึกษา หัดลงทุน อ่านหนังสือและศึกษาธุรกิจทึ่สนใจ
ลงทุนไปบางบริษัทแล้ว แต่ยังรู้สึกว่าความรู้ยังน้อย ยังหาราคาที่จะเข้าซื้อไม่ถูกต้อง
และบางจังหวะเข้าซื้อแล้วติดดอย แต่ยังมั่นใจในธุรกิจนะคับ
แต่เหมือนจะประเมินราคา fair value ไม่ถูก หรือว่าช่วงนี้ราคามันสูงเกินไปแล้วคับ...555
ผมไม่มั่นใจนะครับที่ว่าติดดอยนี่ ติดนานแค่ไหน เพราะถ้าหวังจะซื้อในราคาต่ำสุด ซื้อปุ้บราคาไม่ลงต่อ บอกได้เลยว่าเป็นไปไม่ได้ครับ ถ้าได้ก้อแปลว่าครั้งนั้นเราฟลุ้ค ฉะนั้นถ้าเพิ่งซื้อไม่นานแล้วเห็นติดลบยังไม่ต้องกังวนใจครับถ้าเรายังมั่นใจในธุรกิจที่เราซื้อ อีกอย่างผมค่อนข้างมั่นใจว่าจขกท.เองพอที่จะคำนวนราคาเป็น คงไม่เข้าซื้อมั่วๆอยู่แล้ว
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
โพสต์โพสต์