การถือหุ้นน้อยตัว การถือหุ้นมากตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การถือหุ้นน้อยตัว การถือหุ้นมากตัว

โพสต์ที่ 1

เท่าที่อ่านหนังสือมาหลาย ๆ เล่ม จะให้ความเข้าใจในเชิงว่า
การถือหุ้นน้อยตัว หรืออาจจะเรียกว่า การลงทุนแบบมุ่งเน้น จะให้ผลตอบแทน (อาจจะความเสี่ยงด้วย)
มากกว่าการกระจายการลงทุน

ในความหมายคือ ยิ่งถือหุ้นน้อยตัวที่เราเข้าใจและตีแตกจริง ๆ เช่น ๓ ตัว
โอกาสที่หุ้นนั้นจะมีมูลค่าสูงขึ้นมาก จะมีมากกว่าถ้าเราถือหุ้น ๑๐ ตัว แล้วหุ้น ๑๐ ตัวนั้นพุ่งสูงพร้อม ๆ กัน อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ผมอาจจะเรียงเรียงความคิดไม่ดีเท่าไหร่ ขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

Re: การถือหุ้นน้อยตัว การถือหุ้นมากตัว

โพสต์ที่ 2

เข้าใจถูกแล้วครับ
ตามตำราเขาว่าง 7-15ตัว มากกว่า15ไม่เกิดประโยชน์ น้อยกว่า7คือมีความเสี่ยง

เอาจริงๆ อันนี้มองเรื่อง asset classอื่นๆนอกจากหุ้นด้วยนะ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

Re: การถือหุ้นน้อยตัว การถือหุ้นมากตัว

โพสต์ที่ 3

รู้น้อย เสี่ยงมาก
รู้มากเสี่ยงน้อย
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

หมายความว่า รู้จักหุ้นน้อยตัวแต่ลึกซึ้งก็ถือน้อยตัวแต่ถือสัดส่วนตัวละมากๆ
กับรู้จักหุ้นมากตัวแต่ไม่ลึกซึ้งก็ไม่ควรถือมากตัวและไม่ควรลงเงินมาก
สุดท้ายถ้ารู้จักหุ้นมากตัวและลึกซึ้งก็จะเกิดการเรียงลำดับผลตอบแทน
ก็จะนำไปสู่การลงทุนแบบfocusผลตอบแทนก็จะดีเองครับเพราะเราเข้าใจอย่างลึกซึ้ง
sarawut_p

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับสำหรับความเข้าใจ
Boyadvance

โพสต์ที่ 6

ให้ถือน้อยตัว เน้นเฉพาะที่เรามั่นใจว่า บริษัทจะเติบโตมากสุด

แต่ถ้าเรื่องรู้จักหุ้นนั้น ผมว่าควรจะรู้จักให้เยอะๆนะครับ
เพราะเราลงทุนทั้งชีวิต ในแต่ละช่วงเวลา ธุรกิจจะมีรอบของมันเอง
เราจะได้รู้ว่า ธุรกิจไหนเกือบจะอิ่มตัวแล้ว และธุรกิจไหนกำลังจะฟื้น
sarawut_p

โพสต์ที่ 7

Boyadvance เขียน:ให้ถือน้อยตัว เน้นเฉพาะที่เรามั่นใจว่า บริษัทจะเติบโตมากสุด

แต่ถ้าเรื่องรู้จักหุ้นนั้น ผมว่าควรจะรู้จักให้เยอะๆนะครับ
เพราะเราลงทุนทั้งชีวิต ในแต่ละช่วงเวลา ธุรกิจจะมีรอบของมันเอง
เราจะได้รู้ว่า ธุรกิจไหนเกือบจะอิ่มตัวแล้ว และธุรกิจไหนกำลังจะฟื้น
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเพิ่มเติมครับคุณบอยแอดว๊านซ์
densin

โพสต์ที่ 8

การถือหลายตัวอาจจะขัดแย้งกับการลงทุนแบบมุ่งเน้น
โดยเฉพาะช่วงแรกๆที่เรายังไม่รู้จักหุ้นลึกๆหลายๆตัว
การกระจายจะทำให้เราต้องไปเลือกลงทุนในสิ่งที่ไม่เข้าใจเท่าไหร่

ทางแก้คือลองใช้วิธีผสมผสาน การถือหุ้น กับลงทุนผ่านกองทุน
อาจจะลงเอง 3ตัว 40%ของพอร์ท แล้วอีก60%ผ่านกองทุนดีๆสักแห่ง
แล้วพอเราเริ่มมั่นใจ รู้จักหุ้นหลายตัวมากขึ้น ค่อยทะยอยขายกองทุนมาลงเอง
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
thalucoz

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้ผมเหลือใน Port ตัวเดียว และเงินสดอีกนิดหน่อยครับ :shock:

ซึ่งที่ผ่านมาผมไม่เคยคิดเลยว่าจะกล้าถือเพียงตัวเดียว

ถามว่าเสี่ยงไปไหม ผมว่าในระดับผลตอบแทนที่ได้ เทียบกับความเสี่ยงแล้ว ผมยอมรับได้ครับ

ซึ่งเมื่อลองเปรียบเทียบกับหุ้นหลาย ๆ ตัวที่ได้ผมศึกษามา ตัวนี้จะมีส่วนต่างมากที่สุดของผมครับ

(ส่วนต่างของผมคือ ผลตอบแทน VS ความเสี่ยงทุกรูปแบบที่คาดว่าจะเกิดขึ้นครับ)

สมมติถ้าผมมองพลาด ผมก็จะไม่เสียหายมากมาย เพราะมี Dividend รองรับ กับฐานะการเงินของบริษัท

มีความแข็งแกร่ง (อยู่รอดได้แน่ ๆ ถ้าพายุจะมาจริง ๆ :? )

ในความคิดผม ประเด็นสำคัญน่าจะอยู่ที่ว่า เราเข้าใจในบริษัทนั้นจริง ๆ แค่ไหน และ ระดับผลตอบแทนที่เราพอใจอยู่ในระดับใดด้วยครับ :8)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
densin

โพสต์ที่ 10

thalucoz เขียน:ตอนนี้ผมเหลือใน Port ตัวเดียว และเงินสดอีกนิดหน่อยครับ :shock:

ซึ่งที่ผ่านมาผมไม่เคยคิดเลยว่าจะกล้าถือเพียงตัวเดียว

ถามว่าเสี่ยงไปไหม ผมว่าในระดับผลตอบแทนที่ได้ เทียบกับความเสี่ยงแล้ว ผมยอมรับได้ครับ

ซึ่งเมื่อลองเปรียบเทียบกับหุ้นหลาย ๆ ตัวที่ได้ผมศึกษามา ตัวนี้จะมีส่วนต่างมากที่สุดของผมครับ

(ส่วนต่างของผมคือ ผลตอบแทน VS ความเสี่ยงทุกรูปแบบที่คาดว่าจะเกิดขึ้นครับ)

สมมติถ้าผมมองพลาด ผมก็จะไม่เสียหายมากมาย เพราะมี Dividend รองรับ กับฐานะการเงินของบริษัท

มีความแข็งแกร่ง (อยู่รอดได้แน่ ๆ ถ้าพายุจะมาจริง ๆ :? )

ในความคิดผม ประเด็นสำคัญน่าจะอยู่ที่ว่า เราเข้าใจในบริษัทนั้นจริง ๆ แค่ไหน และ ระดับผลตอบแทนที่เราพอใจอยู่ในระดับใดด้วยครับ :8)
chetck

โพสต์ที่ 11

เป็นความคิดเห็นที่่น่าสนใจมากครับ แหะๆๆ
โพสต์โพสต์