ให้ยืมหลักทรัพย์มีข้อเสียอะไรไหมครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
หมีบึงกุ่ม
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ให้ยืมหลักทรัพย์มีข้อเสียอะไรไหมครับ?

โพสต์ที่ 1

ได้รับโทรศัพท์จากมาร์ที่ดูแลพอร์ตผมเป็นครั้งแรก
ถามว่าผมประสงค์ให้ยืมหลักทรัพย์..... ไหม?
ผมซักไซร้ได้ความจากเขาว่า

"เหมาะสำหรับนักลงทุนระยะยาว ถ้ามีการยืมได้เงินเข้าพอร์ตรายเดือนในอัตรา 3-5% ต่อปีคิดจากมูลค่าหลักทรัพย์นั้นในพอร์ตที่ยืมไป"

"เมื่อให้ยืมแล้วหุ้นไม่ได้หายไปไหนยังอยู่ในพอร์ต (อันนี้งงมาก :roll: ) จะขายเมื่อไรก็ได้เลยเหมือนปกติ แต่ถ้าขายเป็นอันหมดสัญญาหยุดเอาเงินเข้าโดยปริยาย"

เมื่อผมถามว่ามีข้อเสียอะไรไหม เขาตอบ "ที่ผ่านมาก็ไม่มีปัญหาอะไร"

พอผมไปอ่านสัญญาไม่ยักเป็นยังว่า แต่เป็นว่าเวลาจะทวงคืนต้องแจ้งภายใน 16.00 น. ของวันนั้น และที่สำคัญเห็นเขาเขียนว่าได้เฉพาะหุ้นที่อยู่ใน SET50 ซึ่งหลักทรัพย์นั้นยังไม่เข้าข่าย

และยังเป็นงงอีกหลายประการ
1. ตกลงจะมีความเคลื่อนไหวของหุ้นนั้นในพอร์ตผมเนื่องจากการให้ยืมไหม เช่น จำนวนหุ้นลด ราคาทุนเปลี่ยน
2. มีความเสี่ยงจะได้คืนไม่ทันเวลาอยากจะขายไหม หรือ เวลาต้องการได้สิทธิ์ต่างๆ
3. แล้วผมจะได้อัตราเท่าไรแน่ (จาก 3-5% ที่ว่า) ใครกำหนด เพราะในสัญญาไม่มีบอก
4. จะทราบความเคลื่อนไหวได้โปร่งใสแค่ไหน ว่ามีการยืมเท่าไร เมื่อไร
5. ข้อเสียอื่นๆ ที่แอบแฝงไม่ได้บอก

มีใครพอจะทราบข้อเสียไหมครับ รบกวนแชร์ประสบการณ์ กำลังตัดสินใจ จะเอาดีไหมน้า กะเงินไม่เท่าไร
"Good practice makes perfect"
Raphin Phraiwal
Verified User

Re: ให้ยืมหลักทรัพย์มีข้อเสียอะไรไหมครับ?

โพสต์ที่ 2

ผมก็ให้ยืมครับ
ถ้ามีใครมายืม เราก็ได้ดอกเบี้ย
ถึงแม้จะน้อย แต่ผมก็ถือว่าเป็นของแถม
วันไหนเราจะขาย ก็ขายได้เลย ถึงแม้ว่าจะคนยืมอยู่ก็ตาม (โบรกจัดการเอง)
รักในหลวงครับ
Raphin Phraiwal

Re: ให้ยืมหลักทรัพย์มีข้อเสียอะไรไหมครับ?

โพสต์ที่ 3

Raphin Phraiwal เขียน:..... ถึงแม้ว่าจะมีคนยืมอยู่ก็ตาม (โบรกจัดการเอง)
รักในหลวงครับ
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 4

ปกติ ในปีนึง มีคนยืมกี่วันเหรอครับ คือ ผมไม่แน่ใจว่า คนนิยมยืมหุ้นกันมากหรือไม่ เพราะ product ของตลาดหลักทรัพย์นั้น มีหลากหลายมากมาก ไม่ว่าจะเป็น set50 index future, single stock future, dw ซึ่งมันใช้งานคล้ายๆ กัน

แล้วคิดดอก 3-5% เทียบ market price ของหุ้นนั้นๆ ป่าวครับ

เข้าใจว่า ค่ายืม 5% นั้น คิดเป็นวัน
เช่น ผมมีหุ้น ptt 1 ล้านบาท
มีคนยืมไปชอร์ต 20 วัน ผมจะได้เงิน 5% x 1ล้านบาท x (20/200วันทำการ) = 5 พันบาท ในครั้งนั้นๆ

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ
amornd

โพสต์ที่ 5

อืมม ชักเอะใจ
พี่ถือหุ้นอะไรอยู่เยอะเหรอครับ ถึงมาขอยืม ... อย่าบอกนะว่า Jas
sialic

โพสต์ที่ 6

มาร์ก็เพิ่งโทรมาครั้งแรกเหมือนกัน แต่ว่าไม่ได้ให้ยืม กลัวหุ้นโดนทุบ
..สุดท้ายก็โดนเต็มๆ
new user
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

wg ให้เขายืมบ้างได้ไหมครับ อิอิ อยากได้เปอร์เซนต์ บ้าง :oops: :oops:
(เขาจะเอาไปทำไมเนี่ยยย สภาพคล่องดีเหลือเกินน) :mrgreen: :mrgreen:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 8

Raphin Phraiwal เขียน:ผมก็ให้ยืมครับ
ถ้ามีใครมายืม เราก็ได้ดอกเบี้ย
ถึงแม้จะน้อย แต่ผมก็ถือว่าเป็นของแถม
วันไหนเราจะขาย ก็ขายได้เลย ถึงแม้ว่าจะคนยืมอยู่ก็ตาม (โบรกจัดการเอง)
ขอบคุณครับ
หุ้นในพอร์ตมีความเคลื่อนไหวจากการให้ยืมไหมครับ? เช่น จำนวนหายไป ราคาต้นทุนเปลี่ยนไปเมื่อได้คืนรึเปล่าครับ
twentyfour

โพสต์ที่ 9

ต้องเป็นหุ้นใน set50 เท่านั้นป่ะคับ
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 10

ต้องเป็นหุ้นที่อยู่ใน set 50 ครับ ผมก็ให้ยืมหุ้นอยู่ ไม่มีอะไรเสียหายครับ ทำธุรกรรม sbl กับที่ cns ครับ ก็ได้ดอกประมาณ 3.5% ครับ แล้วแต่ว่ากี่วัน แต่ปกติเค้าจะยืมไม่นานนะครับ บางทียืมวันนั้น คืนวันนั้นเลย ส่วนใหญ่เท่าที่เห็น ไม่ค่อยเกิน 1 อาิทิตย์นะครับ ก็แล้วแต่สถานการณ์

ส่วนข้อเสียที่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยอยากให้ยืมหุ้น เพราะบางคนเค้ากลัวคนอื่นยืมมาทุบหุ้นตัวเองน่ะครับ ทำให้หุ้นเราราคามีแนวโน้มจะลดลงน่ะครับ ถ้าเราไม่สนใจระยะสั้น ก็ให้ยืมได้ครับ ได้ดอกด้วย :D
murmur

โพสต์ที่ 11

set 100 ยืมได้หมดครับ
ผมชอบแอบยืมบ่อยๆ
Common system, Uncommon profit.
tamrollin

โพสต์ที่ 12

อยู่ดีๆก็โดนยืมหุ้นครับ ไม่มีการโทรมาบอกก่อนด้วย พอดีมาร์ลาออกพอดีไม่มีใครโทรมาบอก

ไม่เข้าใจตรงที่ว่าถ้าเราไม่ตกลง บริษัทสามารถยืมหุ้นเราได้เลยเหรอครับ
Tihdnab

โพสต์ที่ 13

โอว เข้าใจแระ .. น้องนิวของผมถูกยืมไม่เว้นแต่ละวัน หัวกะไดไม่แห้งเร้ย.. ก็เลยได้ตังค์ค่ายืมมากินขนม ดีนะ
todsapon

โพสต์ที่ 14

ถ้าผมจะให้ยืมบ้างต้องทำอย่างไรล่ะครับ โอรายได้เสริม 3-5% ต่อเดือนเหรอครับ และเห็นบอกว่าต้องอยู่ใน set50 นี่ครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 15

todsapon เขียน:ถ้าผมจะให้ยืมบ้างต้องทำอย่างไรล่ะครับ โอรายได้เสริม 3-5% ต่อเดือนเหรอครับ และเห็นบอกว่าต้องอยู่ใน set50 นี่ครับ
ติดต่อมาร์เก็ตติ้งเลยครับ
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 16

ข้อเสียหลักๆ ก็คือ

คุณสามารถทนให้หุ้นตัวเองถูกทุบได้ไหมครับ
ไม่มีหุ้นให้ยืม ก็ไม่มีหุ้นให้ทุบ

ปล. หุ้นระยะสั้นเป็นไปตามข่าว หุ้นระยะยาวเป็นไปตามผลประกอบการ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
DeepTVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

todsapon เขียน:ถ้าผมจะให้ยืมบ้างต้องทำอย่างไรล่ะครับ โอรายได้เสริม 3-5% ต่อเดือนเหรอครับ และเห็นบอกว่าต้องอยู่ใน set50 นี่ครับ
น่าจะเป็น 3-5% ต่อปีนะครับ
lipton

โพสต์ที่ 18

แล้ว หุ้น ที่อยู่ใน port แต่ เราไม่ได้ใช้ มาจิ้น เลย จะนำมาให้ยืม ได้ไหมคับ
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 19

ควรให้ยืมหรือไม่ ขอท้าวความประเด็นต่างๆ ดังนี้ครับ

1> การให้ยืมหุ้นในประเทศไทย ได้รับผลตอบแทนค่อนข้างน้อยเทียบกับตลาดต่างประเทศ เช่น Nasdaq
2> หุ้นที่ให้ยืมไปนั้น แน่นอนว่าจะถูกเทขายออกมาในตลาด เพื่อหวังว่าราคาจะลงไปอีก และบางครั้ง volume ที่เทขายออกมา ก็จะ trigger ให้คนขายตามออกมาจริงๆ และทำให้ราคาลงไปจริงๆ ผู้ที่ยืมหุ้นไปจึงสามารถซื้อคืนได้ และเก็บกำไรส่วนต่างเอาไว้เป็นของตนเอง ซึ่งนั่นหมายถึงหุ้นที่เป็นของเรา เมื่อหากรับคืนมาในขณะนั้นทันที ย่อมมีมูลค่าต่ำลง และย่อมต่ำลงมากกว่า ผลตอบแทนดอกเบี้ยที่ได้รับจากโบร้ก

ดังนั้นแล้ว การให้ยืมหุ้นหรือไม่ ควรพิจารณาและตัดสินใจบนพื้นฐานว่า

1> หากเป็นหุ้นที่กะว่าจะถือระยะสั้น เดี๋ยวก็ขาย เมื่อให้ยืมไป แล้วได้รับกลับมาในขณะมูลค่าตลาดที่ลดลง อาจจะไม่คุ้มค่านัก สู้ขายเองเลย ดีกว่า แล้วไปซื้อกลับมา เป็น SAP (Short Against Port นะครับ ไม่ใช่ Sell All Pig) ซึ่งจะได้จำนวนหุ้นมากขึ้นโดยใช้เงินเท่าเดิม

2> หากเงินเย็นและมุ่งหวังจะถือหุ้นนั้นๆยาวโดยมั่นใจในมูลค่ากิจการที่จะวิ่งขึ้นไปยังจุดที่คำนวนไว้ ก็ให้ยืมแก่ผู้ที่คิดว่าราคาจะตกในระยะสั้นไป short ได้ครับ เมื่อได้รับกลับมา เราก็ยังถือยาวอยู่ดี ระหว่างทางถือว่าได้ค่าขนมแถมมา

เป็นความเห็นของผมนะครับ ผิดพลาดประการใด หรือมีอันใดไม่ถูกต้อง ถกกันได้เลย
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
โพสต์โพสต์