JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
theerasak24
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

โพสต์ที่ 91

ดีใจนะครับได้อยู่ในเหตุการณ์จริง ได้ทุกอารมณ์เลยกับตัวนี้ 5555
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
viหัดคลาน
ผู้ติดตาม: 0

Re: JAS มาม่าชามใหญ่ อยากระบายอะไรก็มาทางนี้

โพสต์ที่ 92

แวะเข้ามาดูให้กำลังใจครับ ไม่มีหุ้นนี้ครับ มีเพื่อนคนหนึ่งเคยแนะนำหุ้นนี้มาตั้งแต่เป็นหุ้นไม่เต็มบาทครับเพราะเขาได้ข่าวว่ามีขาใหญ่จะลุยจนมันขึ้นไปทะลุฟ้า ยอมรับว่าไม่ซื้อเพราะไม่เข้าใจในธุรกิจของมันอย่างถ่องแท้ เลยดูอยู่เฉยๆมาโดยตลอด ผมเชื่อว่าคุณที่เข้าใจในธุรกิจอย่างเต็มที่ย่อมรู้ดีว่าราคานี้เป็นราคาที่สมควรซื้อหรือขายซึ่งคุณคงไม่ตกใจอะไรมากมายในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น แต่ในทางตรงกันข้ามถ้าคุณไม่เข้าใจในธุรกิจตัวนี้คุณคงเป็นทุกข์มาก อยากบอกว่าให้เก็บไปคิดว่าเพราะเราไม่ดีเองไม่เข้าใจแล้วยังไปซื้ออีก แล้วเตือนสติตัวเองนะครับว่าคราวหน้าถ้ายังไม่เข้าใจ อย่าซื้ออีกนะครับเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ ขอให้ผ่านช่วงนี้ไปได้และกลับมามีความสุขกันอีกครั้ง :mrgreen:
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 93

bladew124 เขียน::?:

ไม่มีหุ้นครับ

แต่อยากทราบว่า ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงผู้ถือหุ้นใหญ่ อย่างมีนัยยะสำคัญ

จะหาข้อมูล ได้ที่ไหน ครับ

59-2 ไง เด๋วที่ขา่ยกันก็คงมีให้เห็นมั้งคับ
show me money.
densin

โพสต์ที่ 94

nut776 เขียน:
bladew124 เขียน::?:

ไม่มีหุ้นครับ

แต่อยากทราบว่า ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงผู้ถือหุ้นใหญ่ อย่างมีนัยยะสำคัญ

จะหาข้อมูล ได้ที่ไหน ครับ

59-2 ไง เด๋วที่ขา่ยกันก็คงมีให้เห็นมั้งคับ
คนที่ถือเกิน5% ถ้าขายผ่านทุกๆ5%ถึงต้องรายงาน จะมีแค่สองรายเอง
1. นายพิชญ์ โพธารามิก 1,615,263,870 21.83
2. QUAM SECURITIES COMPANY LIMITED A/C CLIENT 533,351,800 7.21
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
mrj052

โพสต์ที่ 95

คิดในอีกมุมนึง ก็คงมีรายใหญ่บางคนไม่ได้ขาย เพราะขายไม่ทัน หรือยังมั่นใจ หรืออื่นๆ
ถ้าใครคนนั้นถือซัก 50 ล้านหุ้น เท่ากับว่าเงินหายวันนี้วันเดียวหลายสิบล้านบาท เค้ายังทนได้เลยครับ แล้วถ้าบางคนถือเยอะกว่านั้นอีก กำไรทางบัญชีหายไปเท่าไหร่ ขายกี่เดือนจะหมด แล้วราคาจะลงไประหว่างที่ขายอีกเท่าไหร่

ถึงจะพูดว่ามันเป็นกำไรทางบัญชี แต่เราก็รู้อยู่แก่ใจละครับ ว่ามันก็แค่คำพูดสวยหรูหลอกตัวเองเวลาขายไม่ทัน ทั้งๆที่ถ้าขายเมื่อวานก็สบายไปแล้ว กำไรเหนาะๆ นิ่มๆ หลายๆ สิบล้าน

เราชาวรายย่อยขาดทุนน้อยกว่าเค้าเยอะครับ เอาใจช่วย "รายย่อย" ทุกคนนะครับ
ส่วนผมทำกำไรไปพอสมควรแล้วกับ jas ต้องขอบคุณมากครับ
sialic

โพสต์ที่ 96

..ประสบการณ์ครั้งแรกในชีวิต ที่ถือหุ้นจน หลังชนฟลอร์ :( :(

เมื่อไหร่นะจะได้เขียนถึงประสบการณ์ครั้งแรกที่ถือหุ้นแล้ว ชิล ชิล กะใครเขามั่ง :B :B
new user
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 97

Warantact เขียน::shock: ตะลึง!
อัศวินขี่ม้าบ้าคือท่านกล้วยไม้ขาวนี่เองเรอะ!?
หรือเอารูปเขามาเฉยๆ
ผมไปขอเอารูปตัวละครมาทำอวาตาร์เฉยๆน่ะครับ
อยากเก่งแบบตัวละครตัวนี้บ้างอะไรบ้าง :mrgreen:
yacht7

โพสต์ที่ 98

นึกถึงภาพนี้เลยครับ :ohno: :ohno: :ohno: :ohno: :ohno: :ohno: :ohno:

รูปภาพ
ความอดทน เป็นส่วนหนึ่งของการลงทุน
การลงทุนที่ถูกวิธี คือลงทุนแล้วมีความสุข
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 99

เหตุการณ์แบบนี้ ใครเจ็บ โทษใครไม่ได้ครับต้องโทษตัวเอง ไม่มีใครบังคับให้ซื้อ ครับ ตัดสินใจกันเอง
(ผมไม่มี Jas นะครับ เพราะไม่มีเข้าใจพอ)
แต่น่าจะเห็นบทเรียน ตามแห่ จาก PTL AJ กันแล้ว
เดี๋ยว 2-3เดือน ก็ลืม แล้วก็มี ตัวต่อไป เชื่อเถอะ

สมัยก่อนที่ Holland มี Tulip Mania ลักษณะ ความบ้าคลั่งของฝูงชน ก็ไม่ต่างจากเหตุการณ์นี้ครับ
การเก็งกําไรแบบบ้าคลั่ง สิ่งที่กระตุ้นอารมย์เหนือเหตุผล ดีที่สุด คือ ราคาสินทรัพย์ ครับ การพุ่งขึ้นหรือลงโดยเหตุใดๆนี่กระตุ้นความโลภ ความกลัวได้ดีมากๆ
^^

โพสต์ที่ 100

"QUAM SECURITIES COMPANY LIMITED A/C CLIENT "

ตัวดี :roll:
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
mrj052

โพสต์ที่ 101

ท่านที่บอกว่าแค่ปรับฐาน พิจารณากันเองนะครับ ว่าระดับของการ Correction โดยปกติจะอยู่ที่กี่ % แต่วันนี้ขายกระหน่ำแบบเกือบฟลอร์ ย้ำว่า ฟลอร์ นะครับ ผมไม่เคยเห็นการ pullback แบบนี้มาก่อน ถ้ายังเด้งไปทำไฮได้อีกก็แน่มาก
ใครยังพอมีกำไรหรือไม่เจ็บตัวมากหรือใครที่อยากลองลุ้นเด้ง พิจารณาดูนะครับ
ส่วนตัวแล้วคิดว่าจบแล้วครับ
ming1714

โพสต์ที่ 102

mrj052 เขียน:คิดในอีกมุมนึง ก็คงมีรายใหญ่บางคนไม่ได้ขาย เพราะขายไม่ทัน หรือยังมั่นใจ หรืออื่นๆ
ถ้าใครคนนั้นถือซัก 50 ล้านหุ้น เท่ากับว่าเงินหายวันนี้วันเดียวหลายสิบล้านบาท เค้ายังทนได้เลยครับ แล้วถ้าบางคนถือเยอะกว่านั้นอีก กำไรทางบัญชีหายไปเท่าไหร่ ขายกี่เดือนจะหมด แล้วราคาจะลงไประหว่างที่ขายอีกเท่าไหร่

ถึงจะพูดว่ามันเป็นกำไรทางบัญชี แต่เราก็รู้อยู่แก่ใจละครับ ว่ามันก็แค่คำพูดสวยหรูหลอกตัวเองเวลาขายไม่ทัน ทั้งๆที่ถ้าขายเมื่อวานก็สบายไปแล้ว กำไรเหนาะๆ นิ่มๆ หลายๆ สิบล้าน

เราชาวรายย่อยขาดทุนน้อยกว่าเค้าเยอะครับ เอาใจช่วย "รายย่อย" ทุกคนนะครับ
ส่วนผมทำกำไรไปพอสมควรแล้วกับ jas ต้องขอบคุณมากครับ
อาจจะมีเหตุการณ์วน LOOP เกิดขึ้น ^^
ร้อยลี้ ต้องมีก้าวแรก....
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 103

pockiee เขียน:Mao investor ครับ ขอการ์ตูนโดยด่วน
แป๊ปเดียวก็เสร็จ แค่แก้ป้ายสุดท้ายเป็น 3.9x :cry:
Warantact

โพสต์ที่ 104

เอากราฟทิวลิปใน wallstreet2 มาให้ดูเป็นกำลังใจครับ

http://www.google.co.th/imglanding?q=tu ... 80&bih=635
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 105

ถามตัวเองง่ายๆก็ได้ว่า ถ้าเราไม่มี Floor วันนี้ราคาจะไปอยู่ที่ใหน

ตั้งสติวิเคราะห์ อย่าลำเอียง ดูซิว่า Floor วันนี้มัน ok หรือ ยังสูงไป หรือ ต่ำเกินไปแล้ว
ไม่อยากให้วันจันทร์มา Post กันว่า "รู้งี้" :mrgreen:
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 106

พอ research ออกมาพร้อมกันทีไร เป็นงี้ทู้กกกกก ที เลย...
Poorest

โพสต์ที่ 107

ming1714 เขียน:
mrj052 เขียน:คิดในอีกมุมนึง ก็คงมีรายใหญ่บางคนไม่ได้ขาย เพราะขายไม่ทัน หรือยังมั่นใจ หรืออื่นๆ

อาจจะมีเหตุการณ์วน LOOP เกิดขึ้น ^^
มันจะ out of memory ไปก่อนหรือป่าว
freemindd

โพสต์ที่ 108

^วิธีแก้ระยะยาวคือต้องมีการดำเนินคดี
กับสมาชิกแก๊งค์ปั่นหุ้นทุกคนอย่างจริงจังถึงที่สุดครับ
ทั้งค่าเสียหายทางแพ่ง และติดคุกจริงๆทางอาญา

ไม่ว่ากับกลุ่มที่ติดต่อประสานงาน กลุ่มที่ร่วมสร้างข่าวโดยมีส่วนได้เสีย
กลุ่มเจ้าของที่รู้เห็นเป็นใจ และกลุ่มทุนอื่นที่เข้าร่วมได้เสีย
atitus.b

โพสต์ที่ 109

วันจันทร์ขอให้หล่นไปชน floor แล้วเด้งกลับมาปิดเท่าเดิม
ส่วนวันอังคารขอให้วิ่ง ceiling ไปเลยคับ :mrgreen: :mrgreen:
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 110

harikung เขียน:ส่วนตัวผมไม่เคยศึกษาJASนะครับ แต่พอจะรู้ว่าเป็นผู้ให้บริการinternet 3BB(เห็นPEแล้วรับไม่ได้เลยไปศึกษาตัวอื่นก่อน) ผมเองไม่แปลกใจนะครับ หุ้นบ้าอะไรPEล่อไปเกือบ 40 VIอย่างผมรับไม่ได้จริงๆครับ แต่ไม่เข้าใจทำไมมีคนกล้าซื้อ กล้าไล่ราคา สุดท้ายคนเข้าหลังๆเจ็บตัวเป็นแถว (25%ในวันเดียวนี่มันลงพอๆกับpanicวิกฤติเศรษฐกิจเลยนะครับ)

ปล.ส่วนตัวเคยนั่งคิดเล่นๆนะครับ ว่าถ้าผู้ถือหุ้นรายใหญ่ๆเค้าเทขายออกมาจะเป็นอย่างไร เพราะเห็นช่วงที่ผ่านมามีเม่าเข้าไปเยอะ แถมเข้าไปอย่างเริงร่า ไม่คิดว่าสิ่งที่คิดเล่นๆจะเกิดเร็วแบบนี้
นักลงทุนบางคนลองคำนวณเอากำไรตอนลูกค้าBBครบ2ล้านรายอย่างคร่าวๆมาคิด ณ ราคาหุ้นช่วงนี้ว่าเป็นกี่เท่านะคับ ยังไม่รวมกะกำไรจากWifiด้วยถ้าเป็นหิมะที่กลิ้งลงมาจากภูเขาอีกก็จะดีมิใช่น้อยคงต้องรอชมไปอีกซักพักหนึ่ง :8)
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
freemindd

โพสต์ที่ 111

อ่อ ผมพูดถึงหุ้นปั่นตัวที่มีคดีในอดีตนะครับไม่ใช่ JAS
ถูกขู่ฟ้องหมิ่นประมาทแล้วครับ
กลัวแล้วครับพี่
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 112

ผมไม่มีหุ้น JAS ล่ะครับ
เพราะ ในความคิดของผมที่อยู่วงการ IT มาพักใหญ่ๆ
ผมคิดว่า สุดท้ายก็แข่งขันกันที่ราคาไม่ใช่ที่คุณภาพ
ทำไมต้องตอบแบบนั้นล่ะ เพราะ ราคาที่สิ่งที่จ่ายออกไป
ทุกคนในโลกนี้ก็อยากได้ของดีราคาถูกทั้งหมด
คุณมองใครใกล้ตัวของคุณเวลาซื้อของล่ะกัน เวลาได้สินค้าที่ถูกกว่า
ก็ต้องบอกเพื่อนบ้านใช่ไหม สิ่งนี้แหละคือ สิ่งที่เราถูกสอนกันมาโดยที่ไม่รู้ตัว

By the way
เรื่องอีกเรื่องหนึ่งคือ การลงทุนมีความเสี่ยงโปรดศีึกษาก่อนการลงทุน
ในโลกนี้ว่ากันด้วยเรื่องความเสี่ยงและผลตอบแทน
ในเมื่อความเสี่ยงสูง ผลตอบแทนย่อมสูงตามไปด้วย
แล้วคุณๆที่ลงทุนใน JAS คิดว่า คุณยอมรับความเสี่ยงได้แค่ไหน
และผลตอทบแทนที่คุณว่าคาดว่าได้รับเท่าไรล่ะครับ
แต่ละจุดของราคา เช่นคนที่ซื้อ 0.4 บาทต่อหุ้นกับคนที่ซื้อ 3.72 บาทต่อหุ้น
มีทัศนคติในเรื่องความเสี่ยงของหุ้นตัวนี้เป็นเช่นไรล่ะครับ
อันนี้หาคำตอบกันต่อไป

แต่สุดท้ายที่ผมจะกล่าคือ นอนให้หลับสำหรับคนที่ถือหุ้นในราคาที่สูง เพราะสุขภาพสำคัญที่สุด
การนอนเป็นสิ่งที่จำเป็นต่อชีวิตของเรา ถ้าหากนอนไม่หลับจิตก็ตก จิตคิดเกี่ยวกับเรื่องที่เราพลาด
มันย้ำคิดย้ำทำ สุดท้ายเดี๋ยวต้องหาจิตแพทย์เสียเงินเสียทองไปอีก
มองในแง่ดีครับว่า การลงทุนครั้งนี้สอนอะไรแก่เรานักลงทุนบ้างล่ะ

:)
ekkachai22

โพสต์ที่ 113

พอดีไม่มีหุ้น แต่อยากรู้อะว่าคนที่มาด่า เจ้าเลวๆ ก่อนซื้อได้คิดหรือยังว่าหุ้นตัวนี้น่าจะมีมูลค่าเท่าไหร่ ถ้าคิดว่ามีมูลค่า5บาท วันนี้เป็นโอกาสดีที่จะเก็บเพิ่ม แต่ถ้าคิดว่ามีมูลค่าแค่2.5บาท แต่มาซื้อตอน3บาท แสดงว่าโง่มากคณิตศาสตร์ง่ายแค่นี้ไม่รู้ก็สมควรโดน

คนที่เดือนร้อนอาจไม่ชอบที่ผมเขียน แค่อยากให้นึกก่อนทุกครั้งที่จะซื้อหุ้น ว่าราคาที่เหมาะสมมันแค่ไหน ไม่ใช่อยากซื้อเท่าไหร่ก็ได้ แต่ถ้ามองอีกมุมนึงมันก็ดีนะ มีคนแบบนี้เยอะๆ โอกาสจึงเป็นของนักลงทุน ไม่ใช่นักพนัน จบ นอนฝันดี
densin

โพสต์ที่ 114

miracle เขียน: แต่สุดท้ายที่ผมจะกล่าคือ นอนให้หลับสำหรับคนที่ถือหุ้นในราคาที่สูง เพราะสุขภาพสำคัญที่สุด
การนอนเป็นสิ่งที่จำเป็นต่อชีวิตของเรา ถ้าหากนอนไม่หลับจิตก็ตก จิตคิดเกี่ยวกับเรื่องที่เราพลาด
มันย้ำคิดย้ำทำ สุดท้ายเดี๋ยวต้องหาจิตแพทย์เสียเงินเสียทองไปอีก
มองในแง่ดีครับว่า การลงทุนครั้งนี้สอนอะไรแก่เรานักลงทุนบ้างล่ะ

งั้นผมลาไปนอนหละครับ zzzz

ปล. มีอยู่เท่าเดิม คือไม่เคยมี
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 115

freemindd เขียน:อ่อ ผมพูดถึงหุ้นปั่นตัวที่มีคดีในอดีตนะครับไม่ใช่ JAS
ถูกขู่ฟ้องหมิ่นประมาทแล้วครับ
กลัวแล้วครับพี่
ใครขู่หรอครับ :shock: :shock: :shock:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 116

mrj052 เขียน:ท่านที่บอกว่าแค่ปรับฐาน พิจารณากันเองนะครับ ว่าระดับของการ Correction โดยปกติจะอยู่ที่กี่ % แต่วันนี้ขายกระหน่ำแบบเกือบฟลอร์ ย้ำว่า ฟลอร์ นะครับ ผมไม่เคยเห็นการ pullback แบบนี้มาก่อน ถ้ายังเด้งไปทำไฮได้อีกก็แน่มาก
ใครยังพอมีกำไรหรือไม่เจ็บตัวมากหรือใครที่อยากลองลุ้นเด้ง พิจารณาดูนะครับ
ส่วนตัวแล้วคิดว่าจบแล้วครับ

เพิ่งมาดูตอนเย็น เพิ่งรู้กะเขาว่าเกิดโกลาหลกับแม่มะลิ ยิ่งพันติ๊บ ออกมาจ๊าวเจี๊ยวกันยกใหญ่ ยิ่งมีผู้รู้ทั้งหลายบ้างก็ว่าตรูเตือนแว้วววว์ เห็นมั๊ย บ่เชื่อข้อย

ปรับฐานเป็นแบบไหนไม่รู้ อาจปรับฐานได้ ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามธรรมชาติ ถ้าตลาดมีประสิทธิภาพ หุ้นเรื่อยๆ เป็นไปตามธรรมชาติ
แต่นี่ผมก็ไม่เชื่อ ว่านี่เป็นการปรับฐาน เพราะเห็นรถ JAS คันนี้ ตีลังกามาหลายรอบ ไม่ได้พลิกเองตามธรรมชาติแน่นอน

ไม่คิดบ้างหรือครับ ว่ามีคนฉวยโอกาส เอาความร่วงของตลาด จากการขายที่แรงเทหุ้นพลังงานให้เป็นประโยชน์ แล้วเกิดป้านิค (panic :mrgreen: ) แล้วก็เก็บๆๆๆ จนเต็มกระบุง
เมื่อตอนเดือนมกราก็เคยมีคนพูดคล้ายๆ แบบนี้นะครับ ว่ารถคว่ำ และเกิดวันที่ตลาดร่วงเหมือนกัน ขาเล็กอย่างเราไม่มีอิทธิพลในตลาด ต้องฉวยโอกาสชุลมุนไปกับเขา :B ผมเก็บตอนนั้นได้บ้าง แต่ก็เงินผม JAS ในไม่เยอะเท่าไหร่ต้องใช้วธีขายหุ้นอื่นมา เพราะเงินสดยิงหมดแม็กไปก่อนหน้านี้แล้ว

ตั้งข้อสังเกตเฉยๆ นะครับ อาจมีคนทำแบบนั้นจริงหรือไม่ก็ได้ และไม่ได้หมายความว่า จะชวนฉวยโอกาสทำแบบผมตอนนั้น :wink:
ใครคิดว่ารอบนี้นี่เป็นโอกาสหรือไม่ ก็ต้องประเมินกันเองละครับ เห็นด้วยกับที่คุณ ekkachai22 พูด

ถ้าคิดว่าลงทุน ถ้าคิดว่ามันมีอนาคต เดี๋ยวมันก็ขึ้นมา ถ้ามันมีคุณค่าอยู่จริง
แนบไฟล์
JAS 24-01-2011.JPG
JAS 24-01-2011 buy.JPG

whirl wind

โพสต์ที่ 117

ได้แต่อึ้งครับวันนี้
Inner peace. Stay calm, Stay invest.
freemindd

โพสต์ที่ 118

ตอบท่าน sorawut
ไม่ใช่ทาง pm ครับ
เป็นในร้อยคนร้อยหุ้น หน้า 145 ล่างๆครับ
ekkachai22

โพสต์ที่ 119

สงสัยอีกอย่าง ทำไมต้องวันศุกร์ แบบนี้เสาร์อาทิตย์ก็มีเวลาศึกษา มีเวลาดูงบอะซิ หรือว่าปล่อยแล้วปล่อยเลย

อืมช่างมันเหอะ ถ้ากิจการมันดีจริง เด๋วมันก็ขึ้น อย่างIVLนั่นผู้บริหารใช่มะล่ะ อันนี้ต้องดูว่าใคร

นอนจริงๆละ ฝันดีๆ
simplelife

โพสต์ที่ 120

ศิษย์เซียน007 เขียน:นักลงทุนบางคนลองคำนวณเอากำไรตอนลูกค้าBBครบ2ล้านรายอย่างคร่าวๆมาคิด ณ ราคาหุ้นช่วงนี้ว่าเป็นกี่เท่านะคับ ยังไม่รวมกะกำไรจากWifiด้วยถ้าเป็นหิมะที่กลิ้งลงมาจากภูเขาอีกก็จะดีมิใช่น้อยคงต้องรอชมไปอีกซักพักหนึ่ง :8)
นักลงทุนเขาคำนวณได้กี่เท่าหรือครับ แล้วถามตรงๆว่าหลังจากครบ 2 ล้าน subscriber 1 ล้าน wifi แล้วมันจะขยายตัวจากนั้นไปเท่าไร ด้วยปัจจัยอะไร ราคาค่าบริการพวกนี้ทุกคนรู้กันดีว่ามันมีแต่ถูกลงสวนทางกับเงินเฟ้อด้วยซ้ำไป

กระทู้วิ่งไวกันมาก ก็ขอให้วันสองวันนี้เป็นวันที่คนที่ซื้อแบบไม่ทำการบ้าน โดยหลอกตัวเองว่าเป็น VI (ทั้งๆที่ซื้อตาม VI) ได้ลองอ่านงบ ได้ลองกดเครื่องคิดเลข ป้อน excel กันหน่อย ว่าถ้าบริษัทขึ้นมาเป็นอันดับ 2 จริงๆ ภายในปีไหน ได้รายได้เท่าไร คิดลดกลับมาแล้วได้มูลค่าแค่ไหนกันแน่ แล้วลองคิดดูดีๆว่ามันคุ้มหรือไม่คุ้มกับราคาปัจจุบัน เอาประสบการณ์วันนี้ได้ไปคำนวณใช้กับหุ้นตัวอื่นๆก่อนที่จะซื้อ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld